AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 05:37:44 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีสังเกตุอาการครัชหมด  (อ่าน 55412 ครั้ง)
chavalit@ae101
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 12:54:32 »

พอดีรถผมมีอาการคือ เข้าเกียร์ยากบางครั้ง โดยเฉพาะเกียร์ 1 ผมก็เลยเอาไปให้ช่างดูกะว่าเสียตังค์แล้ว  ไม่ไหวแล้ว...(นึกว่าครัชหมด) แต่พอเอาไปให้ช่างดู ช่างบอกว่าครัชยังไม่หมดแล้วบอกว่าอาการปกติทุกอย่าง ผมก็เลยถามช่างว่าเราจะรู้ได้ไงช่างบอกว่าลองเร่งเครื่องให้รอบขึ้น 2000 - 3000 รอบแล้วเข้าเกียร์ 4 ดูถ้ารถออกตัวได้แปลว่าครัชหมด แต่ถ้ารถดับแปลว่าปกติ แต่ของผมช่างลองแล้วก็ดับครับช่างบอกว่าปกติ อ้อโล่ง สุดยอด (ไม่เสียตังค์) แล้วช่างบอกอีกว่าถ้ารถวิ่งแล้วใส่เกียร์ 5 รถจะไม่ค่อยวิ่งคือแบบว่าไปแต่เสียงแต่รถไม่ไป แต่ถามช่างแล้วถ้าเปลี่ยนก็ราคา ประมาณ 4000 กว่าๆๆครับไม่เกิน 5000 คับ นี่รวม แผ่นครัช หวี ลูกปืน แล้วก็นำมันเกียร์คับ เพื่อนๆพี่ๆว่าแพงเปล่าคับ แต่ผมถามอาการแล้วช่างบอกว่าอาจเป็นที่ปั้มครัช ไงก็มาแชร์ประสบการณ์ครับเผื่อมีใครมีอาการแบบนี้ ก็ช่วยบอกกันด้วยนะครับจะได้ไปแก้ไขครับ หรือใครจะเพิ่มเติมให้ก็ดีครับ ขอบคุณครับ คำนับ
mong had yai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 13:10:09 »

ซ่อมปั๊มครัชตัวบนก่อนก็ดีนะคับ  บางทีลูกยางปั๊มครัชอาจจะสึกไปเยอะ เวลาเราเ..เซนเซอร์..ยบครัช น้ำมันอาจมีแรงดันไม่พอไปดันหวีครัชได้นะคับ  ราคาชุดซ่อมก็ไม่กี่ร้อยบาทคับ รดผมก็เคยเป็น บางทีต้องย้ำครัชหลายครั้งกว่าจะเข้าเกียร์ได้ ลองดูนะครับ...
chavalit@ae101
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 15:10:04 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คำนับ
DOL
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 18:58:14 »

upup

Henry
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009 12:36:41 »

ของผมเข้าเกียร์ถอยยากอ่ะครับ
แล้วความเร็วไม่ค่อยไปอ่ะครับ
เริ่มไปแต่เสียงอ่ะครับ

ไม่รู้ว่าคลัชจ่ะหมดยังอ่ะครับ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

9QC

ความฝันของฉัน คือSunroof ++

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009 16:11:48 »

ว่าแต่คลัชท์ที่ช่างบอกนี่คลัชท์อะไรคร้าบ .. ถ้าเป็นของ std ก้อ
1. ผ้าคลัทช์ 900 +-
2. จานกด(หวี) 1300 +-
3. ลูกปืนกด 400 +-
4. น้ำมันเกียร์ 3L 240 +-
ส่วนค่าแรงก้อ 1000 +-
(+-) ขึ้นอยู่กับอู่
ปล.แต่ถ้าเปนคลัทช์กึ่ง+หวีเสริม ประมาณ3000+ คับ
แต่เหนตามราคานี่น่าจะเป็น std มากกว่าผมว่าแพงไปนิด หรือไม่ก้อคลัทช์+หวี(ของแท้) ก้อน่าจะประมาณนี้นะคับ!!

ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยนะคับ เคยไปทำกับเพื่อนมา หุหุ

รถ-วิ่งไม่ได้(ดีกว่า)รถ-หยุดไม่ได้ (เชื่อเถอะคร้าบบ)
mong had yai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009 16:41:15 »

ถ้าเปลี่ยนครัช แล้ว เปลี่ยนซีลด้วยนะคับ  บางทีครัชไม่หมด แต่ซีลรั่ว น้ำมันเครื่องเข้าไปโดนผ้าครัช ก็ทำให้ครัชลื่นได้นะคับ 
BOOK

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 12:59:58 »

อาการคลัชหมด
1. เข้าเกียร์ยาก หรือเข้าไม่ได้เลย
2. เครื่องไป แต่ตัวรถไม่ย่อมไป
MaI771

รถไม่แรง...............แต่จะแซงอย่างเดียว

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009 17:04:12 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

man@บุญรักษา

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 มกราคม 2010 19:59:00 »

ขอบคุณครับที่เเชร์ ประสบการณ์ คำนับ

สายพ่วงเเบตเตอรี่ พ่วงเเบตเตอรี่รถยนต์ทุกชนิด สายใหญ่ 25-50 SQ.MM. สายทองเเดงเต็มเส้นฉนวนหนาเเข็งเเรง
ทนกระเเสไฟฟ้า DC 150 - 500Amp เเรงดันไฟฟ้า 12-24Volt ของเเท้คุณภาพสูงใช้งานได้จริง
www.syncbattery.com
eam..jeed
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มกราคม 2010 17:15:25 »

ซ่อมปั๊มครัชตัวบนก่อนก็ดีนะคับ  บางทีลูกยางปั๊มครัชอาจจะสึกไปเยอะ เวลาเราเ..เซนเซอร์..ยบครัช น้ำมันอาจมีแรงดันไม่พอไปดันหวีครัชได้นะคับ  ราคาชุดซ่อมก็ไม่กี่ร้อยบาทคับ รดผมก็เคยเป็น บางทีต้องย้ำครัชหลายครั้งกว่าจะเข้าเกียร์ได้ ลองดูนะครับ...
ถามด้วยคนครับ..ถ้าตอนเหยียบครัชแล้วมีเสียงอี๊ด..อ๊าดละครับ  เคยลองหยอดน้ำมันที่สปริงด้านนอกแล้วก็ยังไม่หาย  ไม่ลดลงเลยด้วย คิดว่าน่าจะดังมาจากข้างในนะครับ  น่าจะเป็นที่ไรครับ

taufhun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มกราคม 2010 09:40:10 »

ของเราน่าจะหมดเหมือนกัน

แม่บอกว่า อะไรที่มันใช้ได้อยู่ ก็ใช้ไปก่อนเถอะลูกเอ๋ย
ee90 เครื่อง 4AFE 1600 ดีกรี
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 มกราคม 2010 10:55:20 »

ถามด้วยคนครับ..ถ้าตอนเหยียบครัชแล้วมีเสียงอี๊ด..อ๊าดละครับ  เคยลองหยอดน้ำมันที่สปริงด้านนอกแล้วก็ยังไม่หาย  ไม่ลดลงเลยด้วย คิดว่าน่าจะดังมาจากข้างในนะครับ  น่าจะเป็นที่ไรครับ

ลูกปืนคลัชต์พังรึเปล่าครับ ถ้าน้ำเคยท่วมแบบมิดเกียร์ก็นั่แหละ

man@บุญรักษา

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2010 23:59:35 »

จะเอาไปซ่อมทั้งครัชทั้งเกียร์ตอนเช้าคงรู้ผล โดนเต็มๆ หงิงๆๆ

สายพ่วงเเบตเตอรี่ พ่วงเเบตเตอรี่รถยนต์ทุกชนิด สายใหญ่ 25-50 SQ.MM. สายทองเเดงเต็มเส้นฉนวนหนาเเข็งเเรง
ทนกระเเสไฟฟ้า DC 150 - 500Amp เเรงดันไฟฟ้า 12-24Volt ของเเท้คุณภาพสูงใช้งานได้จริง
www.syncbattery.com
redeye_r6
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 12:23:18 »

แล้วอาการครัชมีเสียงดังละคับ คือมีเสียงดังตลอดเวลาทั้งตอนที่เขาเกียร์ว่างแล้วก็ตอนเหยียบครัชด้วยอ่ะคับ เหวอ เสียงเหมือนครัชมันสีกันอยู่ตลอดเวลาเลยคับ
ohayou
มือเก่าหัดแข่ง

ผมรัก AE ครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มกราคม 2010 22:15:13 »

ของเราก็เป็น แล้วแก้ปัญหาได้ยังอ่ะ

รักคนมีตังค์
Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มกราคม 2010 14:07:27 »

ของเราก็เป็น แล้วแก้ปัญหาได้ยังอ่ะ

ยังเลยพี่
ออกตัวไม่ค่อยเอี๊ยดแล้วครับ
สงสัยใกล้กลับบ้านเก่า  อิ อิ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

dada2010

ผู้หญิงอย่าหยุดสวย เพราะผู้ชายกำลังจะสวยกว่า...!!!

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 มกราคม 2010 14:16:49 »

ขอร่วมอาการด้วยคนนะครับ ยัง งงๆ อยู่เหมือนกัน
ไม่รู้จะเริ่มต้นซ่อมอะไรก่อน ขอบคุณคับ

คำเตือน : การดื่มสุรา..อาจทำให้ตั้งครรภ์โดยไม่ทราบสาเหตุ
Leng_TZ#079

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 14:22:48 »

ของผมประมานว่าเข้าเกียร์ยากอ่ะครับ โดยเฉพาะเกียร์ถอย เปนที่อะไรหรอครับ

เข้าแล้วเีสียงเกียร์มันดังอ่ะครับ เข้ายากเข้าง่ายบางจังหวะอ่ะครับ

แต่การออกตัวอะไรยังดีเหมือนเดิมครับ พุ่งแรงดีเหมือนเดิม

Ae Racing Club

Henry

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 19:46:39 »

ของผมประมานว่าเข้าเกียร์ยากอ่ะครับ โดยเฉพาะเกียร์ถอย เปนที่อะไรหรอครับ

เข้าแล้วเีสียงเกียร์มันดังอ่ะครับ เข้ายากเข้าง่ายบางจังหวะอ่ะครับ

แต่การออกตัวอะไรยังดีเหมือนเดิมครับ พุ่งแรงดีเหมือนเดิม

คล้ายๆกัน เกียร์อื่นยังปกติ
แต่เกียร์ถอยบ่อยครั้งที่ยาก

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์