AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 05:28:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 6 7 [8] 9  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการจูนแก็ส ระบบมิกเซอร์ ( คุณสามารถทำได้เอง )  (อ่าน 161375 ครั้ง)
otammzo
นักแข่งมือสมัครเล่น

แมวติดซีนอน

« ตอบ #140 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 14:27:45 »

สอบถามหน่อยครับถ้าผมจะเข้าไปให้พี่จูนให้สามารถเข้าไปหาได้ที่ไหนครับแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

หม้อต้ม Bigas

หม้อต้ม Magic

หม้อต้ม Tomasetto

A ไอเดิล
B เซน
C พาวเวอร์วาล์ว

หม้อต้ม Autogas

otammzo

แมวติดซีนอน

« ตอบ #141 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 12:58:41 »

หลังจากอ่านแล้วลองจูนเองแล้วตอนนี้ได้ผลแล้วครับขอบคุณมากครับเทสวิ่งไปกลับชัยนาท 370กิโล เติมแก๊สไป305เต็มถังเลยครับ

otammzo

แมวติดซีนอน

« ตอบ #142 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 13:03:50 »

หลังจากอ่านแล้วลองจูนเองแล้วตอนนี้ได้ผลแล้วครับขอบคุณมากครับเทสวิ่งไปกลับชัยนาท 370กิโล เติมแก๊สไป305เต็มถังเลยครับ

แต่เวลาวิ่งในเมืองมันกินอีกแล้วครับกินเท่าตัวของวิ่งนอกเมืองเลยหมดปัญญาแล้ว T T

2300
มือใหม่หัดซิ่ง
**

AE 92

« ตอบ #143 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 22:16:05 »

ไม่กล้าจูนเอง กลัวจูนไปจูนมาแล้วมันไปกันใหญ่แต่ก็อยากจูนเองเพราะเราจะรู้ด้วยตัวเราเองช่วยแนะนำหน่อยค่ะมันเป็นระบบดูด
Handyman
Moderator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #144 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 03:07:34 »

ใครอยากให้ผมจูนให้ ฟรี มาได้ที่พุทธมณฑลสาย4ครับ ส่งPM มานัดวัน/เวลากันครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
otammzo

แมวติดซีนอน

« ตอบ #145 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 17:15:56 »

วันนี้ผมลองจูนใหม่แต่ตัวไอเดิลผมเปิด5รอบเลยอะครับถึงจะนิ่ง2รอบนี่เปิดแอร์ดับเลยแบบนี้ปกติป่าวครับ

stamp

ทุกสิ่งในโลกรักได้แต่อย่าหลง

« ตอบ #146 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011 09:41:50 »

ซูม ซูม

โตโยต้า กลีบดอกไม้  toyota corolla  トヨタカローラ
ออกแบบตกแต่งลายรถ ฝลัช เคฟล่า ลายสวยงามครับ
http://www.facebook.com/tatae.ta
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #147 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011 09:52:45 »

ผมปิด idle เลย เพราะเปิดไว้ผมว่าเปลืองแก๊สนะ พราจอดรถเฉยๆแก๊สมันก็ถูกใช้งาน ปรับ sense ดีดี ใช้แรงดูดของเครื่องรักษารอบเดินเบาเอาดีกว่า แต่ถ้าให้ดีต้องตั้งวาล์วด้วย ผมก็ปรับแต่ก็สวิงบ้างไม่มาก เพราะยังไม่ได้ตั้งวาล์วเลยตั้งแต่ติดแก๊สมา 3 ปีแล้ว
Gozilator

« ตอบ #148 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011 19:08:15 »

ของเดิม idle 3 รอบ  sense 1 รอบ  power valve 3 1/2 รอบ   อัตราสิ้นเปลืองอยู่ 1.2 บาท ต่อ 1 กิโลเมตร
ขอลองปรับใหม่ idle 1 รอบ  sense 1 รอบ และ power valve  3 รอบครับผม
ลองทำแบบขับไป-ปรับไป เหยียบไม่สะดุดแต่พอรอบตกเกือบถึงเดินเบาเหมือนเครื่องจะดับเลยขยับ idle ไปอีก 1/4 รอบ จะลองใช้ดูไม่รู้อัตราเชื้อเพลิงจะลดลงไหม
  เครื่อง 5A-FE   1500 CC.

ปล.   แต่ละคันไม่ทราบว่าการปรับจำนวนรอบจะต่างกันมากไหมครับ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2011 20:35:02 โดย Gozilator » บันทึกการเข้า

ในโลกของคนตาบอด ตาดีข้างเดียว..เป็นราชาได้

Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #149 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011 09:03:17 »

ขอถามว่า คือเครื่องผมบางครั้งก็เดินเบาที่พันนิดๆ บางทีก็เดินเบาที่ 800

คือตอนจูนก็จูนให้เดินเบาที่ 800 แต่บางทีรอบเดินเบาก็ขึ้นเป็น พัน อ่าครับ อยากรู้จัง

*เด็กหัดถ่าย
jrn12
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #150 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011 02:30:55 »

คำนับ คำนับ คำนับ
ooAmmYoo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

« ตอบ #151 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011 14:33:12 »

สอบถามนิดนึงครับ รถผม 7A Twin เวลาผมขับจะถนัดให้มันเปลี่ยนเกียร์ที่ 2000 รอบเกือบทุกเกียร์ ทีนี้เวลาจูนตอนเราเหยียบคันเร่ง ต้องให้ได้ 3000 หรือว่าจะ 2000 ก็ได้ครับ สงสัยนิดนึง

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

Handyman
Moderator

« ตอบ #152 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 16:17:30 »

ขอถามว่า คือเครื่องผมบางครั้งก็เดินเบาที่พันนิดๆ บางทีก็เดินเบาที่ 800

คือตอนจูนก็จูนให้เดินเบาที่ 800 แต่บางทีรอบเดินเบาก็ขึ้นเป็น พัน อ่าครับ อยากรู้จัง

ล้างปากลิ้นเร่งครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Handyman
Moderator

« ตอบ #153 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 16:19:32 »

สอบถามนิดนึงครับ รถผม 7A Twin เวลาผมขับจะถนัดให้มันเปลี่ยนเกียร์ที่ 2000 รอบเกือบทุกเกียร์ ทีนี้เวลาจูนตอนเราเหยียบคันเร่ง ต้องให้ได้ 3000 หรือว่าจะ 2000 ก็ได้ครับ สงสัยนิดนึง

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

เวลาคุณวิ่งจริงๆหรืออยากขับความเร็วสูงสุด (top speed) มันใช้รอบเท่าไร  จูนรอบเท่านั้นครับ

ooAmmYoo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

« ตอบ #154 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 22:03:28 »

เวลาคุณวิ่งจริงๆหรืออยากขับความเร็วสูงสุด (top speed) มันใช้รอบเท่าไร  จูนรอบเท่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับ

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

Handyman
Moderator

« ตอบ #155 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 20:25:42 »

ของเดิม idle 3 รอบ  sense 1 รอบ  power valve 3 1/2 รอบ   อัตราสิ้นเปลืองอยู่ 1.2 บาท ต่อ 1 กิโลเมตร
ขอลองปรับใหม่ idle 1 รอบ  sense 1 รอบ และ power valve  3 รอบครับผม
ลองทำแบบขับไป-ปรับไป เหยียบไม่สะดุดแต่พอรอบตกเกือบถึงเดินเบาเหมือนเครื่องจะดับเลยขยับ idle ไปอีก 1/4 รอบ จะลองใช้ดูไม่รู้อัตราเชื้อเพลิงจะลดลงไหม
  เครื่อง 5A-FE   1500 CC.

ปล.   แต่ละคันไม่ทราบว่าการปรับจำนวนรอบจะต่างกันมากไหมครับ คำนับ

รอบที่ปรับแต่ละคันจะไม่เท่ากันครับ หากอยากวิ่งแรงๆ ก็ทำpeak turning ที่รอบสูงขึ้นครับ

การปรับรอบเดินเบา ก็ปรับขึ้นไปจนได้รอบที่เราต้องการ

บางกรณี หากเดินเบาไม่นิ่งก็อาจจะมีปัญหามาจากกรองแก็สตันหรือปากลิ้นเร่งสกปรก ให้ล้างปากลิ้นเร่ง หรือเปลี่ยนกรองแก็สก่อนจูนครับ

Pongpret
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #156 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 18:51:01 »

ขอบคุณมักๆเรยคับใช้งานดีก่าเดิมเยอะเลยคับแต่ไม่รู้ว่าจะซดหรือจะเซฟนะคับต้องลองวิ่งทางไกลดู ที่แน่ๆอัตราเร่งดีขึ้นมักๆทั้งที่เปิดแอร์ แต่ก่อนรถผมพอคอมแอร์ทำงานมันจะอืดมากเร่งยังไงก็ไม่ขึ้นเลยคับแต่พอแอร์ตัดจะวิ่งดีมากเลย อ้อ!เกือบลืมของผมมัน 4A-FE น่ะคับ ขอบคุณคับ
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #157 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 09:52:08 »

รถผมปิดไอเดิลหมดเลย ทำไมรถไม่เห็นสะดุดอะไรเลยอะครับ งง?

Handyman
Moderator

« ตอบ #158 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 12:53:39 »

รถผมปิดไอเดิลหมดเลย ทำไมรถไม่เห็นสะดุดอะไรเลยอะครับ งง?

Idle มันใช้จ่ายแก็สคุมรอบตอนเดินเบาครับ

การปิดก็ยังสามารถจูนให้เดินเบาได้ ซึ่งจะเอาแก็สจากท่อsenseมาจ่ายแทนแต่ถ้าจูนไม่ดีจะมีโอกาสรอบเดินเบาไม่นิ่งสูง

อาการสะดุด ไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรงกับการปิดidleหรอกครับ

sitdick
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #159 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012 01:04:14 »

ต้องลองบ้างละ
หน้า: [«5]  «  1 ... 6 7 [8] 9  »    ขึ้นบน
  พิมพ์