AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 18:45:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : ใครเคยติดตั้งปั๊มน้ำ (บ้าน) เองบ้าง  (อ่าน 18689 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 20:42:34 »

ผมอยากถามว่า ถ้าวางปั๊มไว้ไกลจากแท๊งน้ำเกินระยะดูดที่เค้ากำหนดจะได้หรือไม่ มันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

ปั๊ม Hitachi เหลี่ยม 150w โรงงานกำหนด 8 ม. แต่วางจริงจะไกลจากแท๊งประมาณ 12 ม.

(วางแท๊งไว้หน้าบ้าน ตัวปั๊มไว้หลังบ้านเพื่อกันขโมย เนื่องจากไม่ได้อยู่บ้านตลอด เป็นบ้าน 2 ชั้น 50 ตร.วา)  คำนับ

ไปเรื่อย ㋡

Standard Version

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 21:08:23 »

อยากรู้ด้วยคนกำลังจะติดเหมือนกันครับ

ไม่ใช่รถแข่ง เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ

มองไปรอบๆ แล้วจะรู้ว่าคุณไม่ได้เจ็บแค่คนเดียว ^_^
mengbuu
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

0-200km/h in 8 sec. 750cc 155แรงม้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 21:35:00 »

ผมอยากถามว่า ถ้าวางปั๊มไว้ไกลจากแท๊งน้ำเกินระยะดูดที่เค้ากำหนดจะได้หรือไม่ มันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

ปั๊ม Hitachi เหลี่ยม 150w โรงงานกำหนด 8 ม. แต่วางจริงจะไกลจากแท๊งประมาณ 12 ม.

(วางแท๊งไว้หน้าบ้าน ตัวปั๊มไว้หลังบ้านเพื่อกันขโมย เนื่องจากไม่ได้อยู่บ้านตลอด เป็นบ้าน 2 ชั้น 50 ตร.วา)  คำนับ

8เมตร นั่น เป็น Suction lift คือ แรงดูด 8เมตรแนวตั้ง   ไม่ใช่แนวนอน
แปลว่าปั๊มตัวนี้สามารถดูดน้ำได้ลึก จากระดับพื้นดินสูงสุด 8 เมตร  ยิ่งลึก ปริมาณน้ำที่ออกจากปั๊มยิ่งน้อย  (สมมุติเอาปั๊มตัวนี้ไปดูดน้ำลึกที่ 8 เมตร น้ำที่ออกปั๊มมันจะออกนิ๊ดส์ๆๆๆๆๆๆเดียว เท่านั้น )

ส่วนท่อดูด ให้เอาไว้ใกล้แท๊งค์ที่สุดจะดีครับ   ถ้าเอาไว้ไกลๆ ให้ใช้ท่อดูดขนาดใหญ่ๆ ไม่งั้นดูดน้ำเข้าปั๊มไม่ทัน เสียประสิทธิภาพซะเปล่า  เช่นท่อดูด 1นิ้ว ท่อส่ง 1/2นิ้ว เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2011 21:37:09 โดย mengbuu » บันทึกการเข้า

มาชักว่าวกันเถอะ  ว่าว สอง ป่าน มันดีนะ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 21:42:53 »

ตัวเลขพวกนั้น ถ้าเป็นบ้านพักอาศัยธรรมดา ชั้นเดียว สองชั้นไม่ต้องไปสนใจมันครับ

แต่จำเป็นกับคนทำอพาร์ทเมนต์ ดูดน้ำจากบ่อบาดาล ถึงจะสนใจระยะดูด และระยะส่ง

ถ้าจะวางระบบดี ๆ แนะนำให้ทำหอน้ำไว้สำหรับปล่อยน้ำเวลาใช้งาน

ระบบทั่วไปที่ทำกันคือ   ท่อประปาหลัก  ถังน้ำ ปั๊มน้ำ ก๊อก  (ถูกกฏหมาย แต่ทุกครั้งที่เปิดน้ำ ปั๊มจะทำงาน เปลืองไฟมาก)
                          ท่อประปาหลัก ปั๊มน้ำ ถังน้ำ ก๊อก   (ผิดกฎหมาย เพราะปั๊มดูดตรง ๆ จากระบบ ไม่ได้ดูกจากถังพักของเรา)

ผมแนะนำให้ทำแบบนี้   ท่อประปาหลัก ถังน้ำ ปั๊มน้ำ ถังน้ำบนหอน้ำหรือดาดฟ้า ก๊อก
                          แบบนี้จะต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายเรื่องสร้างหอน้ำ และถังพักน้ำอีกใบ แต่ในระยะยาวจะคุ้มค่า เพราะประหยัดค่าไฟได้ทุก ๆ เดือน
                          (แบบนี้หอพัก และอาคารขนาดใหญ่จะใช้กัน)

สงสัยอะไรเพิ่มเติมแปะไว้ได้เลยครับ ผมหาข้อมูลไว้มากพอสมควรตอนทำตึก

นาน ๆ แวะมาที

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 22:15:03 »

ขอบคุณพี่อู๋และท่าน meng ครับ (ท่อดูดผม 6 หุน ท่อออก 4 หุนครับ ยังไหวอยู่ วางไกลจากแท๊ง 12 เมตร)
ผมใจร้อนเลยโทรไปหาช่างจากในเกิ้ลก็ได้คำตอบเช่นกัน เลยขอเอามาแชร์กันครับ  อิอิ

ระยะดูด 8 เมตรคือ ดูดจากแนวดิ่งหรือใต้ดิน หรือบ้านชั้นล่างขึ้นมาหาปั๊มที่อยู่ชั้นบน ไม่ได้หมายถึงระยะทางเน้อ ถ้าแนวราบตามพื้นช่างเคยวางไกลจากแท๊ง 18 เมตรก็ไม่มีปัญหาครับ (แนวดิ่งที่ว่าก็เช่นถ้าเอาปั๊มไว้ดาดฟ้าตึก 4 ชั้น แท๊งน้ำก็ห้ามต่ำกว่าชั้น 2 ประมาณนั้น...สมมุติ 1 ชั้นมี 2 เมตรครึ่งนะ)

ส่วนแรงดันก็หมายถึงดันขึ้นบน ไม่ใช่ดันได้ไกลในแนวราบ (ปั๊มน้ำทุกยี่ห้อจะมีบอกแรงดูด, แรงดันข้างกล่อง)
แถมครับ (หาในเกิ้ลแล้วไม่มี ขอแปะไว้ที่นี่เผื่อใคร search มาเจอก็ขอยกความดีให้เว็บนี้นะครับ)  คำนับ

ปั๊มน้ำแรงดันคงที่คือปั๊มที่ส่วนใหญ่จะมีทรงเหลี่ยมและต้องใช้กระป๋องไดอะแฟรมเพื่อรักษาแรงดัน กระพือประมาณล้านครั้งต่อการใช้น้ำ 1 หน (เค้าไม่ได้บอกว่ากี่นาทีอ่ะ น่าจะประมาณอาบน้ำแปรงฟันและเบ่งอุนจิ 1 รอบมั้ง)  ฮิฮิ

โดยกระป๋องที่ว่านี้จะมี 2 แบบคือไนโตรเจน เติมเองไม่ได้ (Mitsu, Hitachi) กับแบบเติมลมเองจากสูบจักรยาน...มีเกจ์วัดยิ่งดี (Fujika)

โดยถังไนโตรเจนจะอยู่ได้นานเฉลี่ย 6 ปี ถ้าไดอะแฟรมรั่้้วจนรักษาแรงดันไม่ได้ก็สามารถซื้อแบบเติมลมมาเปลี่ยนก็ได้ืครับ ทุกยี่ห้อเลย เกลียวเท่ากัน

โดยแบบเติมลมจะมีราคาถูกกว่า (Do-home รังสิต 167.- มีแต่เติมลม แก๊สไม่มี) แบบเติมลมอายุเฉลี่ยประมาณ 2 ปีก็จะเริ่มรั่ว

อ้อ...ไม่ควรซื้อมาสต๊อคนะครับ เพราะไดอะแฟรมพวกนี้อยู่ได้ประมาณ 3 ปีก็จะเริ่มเสื่อม

และการเลือกใช้ watt บ้าน 2 ชั้นห้องน้ำ 2 ห้องส่วนใหญ่ใน pantip จะแนะนำ 250w. ครับ เค้าบอกว่าการได้อาบน้ำแรงๆ คือความสุขอย่างหนึ่ง เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย

ส่วนผมซื้อ 150w. ครับ ช่างก็บอกใช้ได้ เนื่องจากเป็นบ้านเก่า วัตต์เยอะกลัวท่อรั่ว (ใช้ห้องน้ำบนล่างไม่พร้อมกันวัตต์ไม่จำเป็นต้องมาก) น้ำไม่แรงเท่าก็ไม่เป็นไร ประหยัดไฟด้วย

Tips 1 ช่างฝากบอกมาว่าปั๊มยี่ห้อที่มีแผงวงจรแยก มียี่ห้อเดียวแหละ ไม่เกิน 2 ปีครึ่งเจ๊งทุกราย ซ่อมไม่ได้ เพราะพอกปิดหมด ราคาเรือนพัน จะซื้อเพราะติดยี่ห้อก็คิดดีๆ (ตอนผมซื้อปั๊มนี่ เซลที่ขายก็เบรคเช่นกันครับ เกือบไปแล้ว นี่ช่างพูดอีก รอดไป  ไม่ใช่นะ...)

Tips 2 ใครใช้ฝักบัวแบบจานใหญ่ที่บ้านรวยๆ เค้าใช้กันอันหลายพันน่ะ ปั๊มอย่างน้อยต้อง 400w. นะครับ ช่างเคยไปเดินระบบน้ำบ้านหลังนึงเนื้อที่เกือบ 1 ไร่ ฝักบัวจาน 10" เจ้าของบอกต้องให้น้ำออกทุกรูบนจาน และน้ำรดสวนต้องไม่อ่อย บ้านหลังนั้นจึงโดนปั๊มไป 750w. ค่าไฟเฉลี่ยเดือนละ 6-700 ..... โหวว  เอ่อ..

--------------------------

มาถึงปั๊มแบบกลมมีถังกักน้ำข้างล่าง อันนี้ก็เป็นสนิมได้ (ข้อนี้เซิร์ชในเกิ้ลไปอ่านกันนะครับ ทั้งอุด ทั้งปะ สุดท้ายเอาไม่อยู่) จะให้ดีรักแบบนี้ต้องซื้อแบบถังสแตนเลสโลด

แค่นี้แหละ ยังไงเดี๋ยวติดตั้งเสร็จแล้วจะเอาผลมาบอกครับ เช่นรื่องความแรงน้ำ เสียงรบกวนจากการเอาไว้ในบ้าน
สุดยอด

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 22:19:01 »

ตัวเลขพวกนั้น ถ้าเป็นบ้านพักอาศัยธรรมดา ชั้นเดียว สองชั้นไม่ต้องไปสนใจมันครับ

แต่จำเป็นกับคนทำอพาร์ทเมนต์ ดูดน้ำจากบ่อบาดาล ถึงจะสนใจระยะดูด และระยะส่ง

ถ้าจะวางระบบดี ๆ แนะนำให้ทำหอน้ำไว้สำหรับปล่อยน้ำเวลาใช้งาน

ระบบทั่วไปที่ทำกันคือ   ท่อประปาหลัก  ถังน้ำ ปั๊มน้ำ ก๊อก  (ถูกกฏหมาย แต่ทุกครั้งที่เปิดน้ำ ปั๊มจะทำงาน เปลืองไฟมาก)
                          ท่อประปาหลัก ปั๊มน้ำ ถังน้ำ ก๊อก   (ผิดกฎหมาย เพราะปั๊มดูดตรง ๆ จากระบบ ไม่ได้ดูกจากถังพักของเรา)

ผมแนะนำให้ทำแบบนี้   ท่อประปาหลัก ถังน้ำ ปั๊มน้ำ ถังน้ำบนหอน้ำหรือดาดฟ้า ก๊อก
                          แบบนี้จะต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายเรื่องสร้างหอน้ำ และถังพักน้ำอีกใบ แต่ในระยะยาวจะคุ้มค่า เพราะประหยัดค่าไฟได้ทุก ๆ เดือน
                          (แบบนี้หอพัก และอาคารขนาดใหญ่จะใช้กัน)

สงสัยอะไรเพิ่มเติมแปะไว้ได้เลยครับ ผมหาข้อมูลไว้มากพอสมควรตอนทำตึก

พี่อู๋ ตกลงแบบแรกมันประหยัดไฟหรือเปลืองอ่ะครับ  ตาปริบๆ

plew_ch

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 22:39:47 »

เท่าที่จำความได้สมัยหนึงขายปั๊มน้ำแบบไดโว่ ปั๊มหอยโข่งนั้นแหละ ขายพ่วกโครงการอาคาร สำนักงาน พักอาศัย มันมีกฎอยู่ว่า ปั๊มน้ำดูดน้ำได้ไม่เกินแรงดันบรรยากาศคือ เท่ากับ 0.76เมตรเอง หมายความว่า ถ้าตั้งปั๊มไว้สูงกว่าน้ำที่จะสูบเกิน1เมตร มันดูดไม่ขึ้น เพราะแรงดันบรรยกาศมีแรงกดไม่พอ ถึงปั๊มจะแรงแค่ไหน ใช้มอเตอร์กี่ร้อยแรงม้าก็ดูดไม่ขึ้น
แต่แรงดันหรือแรงส่งนั่นซิ แรงได้ตามใจคนออกแบบ จะส๋งน้ำสูงขึ้นไป ตึก5ชัน 50ชั้นก็ได้
พอนึกภาพออกไหม เอาตัวอย่างให้เห็นภาพ
เอาปั๊มตัวหนึ่ง ตั้งอยู่ชั่น1ติดพื้น ดูดน้ำจากระดับพื้นส่งน้ำไปตามท่อ ขึ้นไปชั้น4บนดาดฟ้า ทำได้ ไม่มีปัญหา
แต่ เอาปั๊มตัวเดิม ไปตั้งอยู่ชั่น4 ดูดน้ำผ่านท่อจากชั้น1 ขึ้นมาบนชั้น4 แบบนี้ทำไม่ได้
เลยสงสัยที่ว่า ระยะดูด 8 เมตร ทำได้หรือ ??มันสูงเท่าตึก2ชั้นแล้วนะ ระยะดูด กะ ระยะส่ง ไม่เหมือนกัน คนละเรื่องกัน

แล้วรถยนต์ถึงทำไมถึงเอาปั๊มติ๊กฝังในถังเสียส่วนใหญ่ เพระดูดยาก ส่งง่าย เลยเอาปั๊มมาอยู่ใหล้แหละน้ำมันไง ปั๊มไม่ต้องทำงานหนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2011 22:54:56 โดย plew_ch » บันทึกการเข้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 22:43:43 »

^
^
โอว ขนาดไดโว่หอยโข่งยังดูดไม่ขึ้น แบบนี้น่าสงสัยเหมือนกันครับ.... 8 เมตร  งง
แต่โชคดีที่ผมพ้นข้อนี้  บาย

chelsea6
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 07:02:38 »

Tips 1 ช่างฝากบอกมาว่าปั๊มยี่ห้อที่มีแผงวงจรแยก มียี่ห้อเดียวแหละ ไม่เกิน 2 ปีครึ่งเจ๊งทุกราย ซ่อมไม่ได้ เพราะพอกปิดหมด ราคาเรือนพัน จะซื้อเพราะติดยี่ห้อก็คิดดีๆ (ตอนผมซื้อปั๊มนี่ เซลที่ขายก็เบรคเช่นกันครับ เกือบไปแล้ว นี่ช่างพูดอีก รอดไป  ไม่ใช่นะ...)

พอกระซิบบอกได้ป่าวครับ ว่าของอะไร พ่อกะลังจะเปลี่ยนที่บ้าน
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 08:18:38 »

ถ้าบ่อบาดาลอย่างบ้านผม ต้องติดตั้งไว้ไกล้ตำแหน่งดูดมากที่สุด ส่วนระยะส่งไม่สำคัญเท่าไหร่ครับ ผมตอนแรกตั้งไว้ไกลหน่อย ดูดขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง พอย้ายที่ก็ดีเลย แต่ถ้าเป็นใช้ในบ้านแบบดึงมาจากประปาก็ไม่เป็นไรครับ เพราะ เขามีแรงส่งมาแล้วบ้าง เลยดูดง่าย

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 09:02:20 »

ที่มันบอกหมายถึงดูดจากบ่อบาดานครับ เครื่องปั้มน้ำพวกนั้นต้องเช็ครอยรั่วให้ดี อยากแรงมากๆปั้มชักครับแรงดี ผมเดินท่อปั้มชักบ่อย ที่บ้านทำสวนมะลิด้วย และดอกไม้ด้วย

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 09:23:50 »

ระบบทั่วไปที่ทำกันคือ   ท่อประปาหลัก  ถังน้ำ ปั๊มน้ำ ก๊อก  (ถูกกฏหมาย แต่ทุกครั้งที่เปิดน้ำ ปั๊มจะทำงาน เปลืองไฟมาก)
                          ท่อประปาหลัก ปั๊มน้ำ ถังน้ำ ก๊อก   (ผิดกฎหมาย เพราะปั๊มดูดตรง ๆ จากระบบ ไม่ได้ดูกจากถังพักของเรา)

ผมแนะนำให้ทำแบบนี้   ท่อประปาหลัก ถังน้ำ ปั๊มน้ำ ถังน้ำบนหอน้ำหรือดาดฟ้า ก๊อก

พี่อู๋ ตกลงแบบแรกมันประหยัดไฟหรือเปลืองอ่ะครับ  ตาปริบๆ

ปั๊มน้ำ ถ้าจะให้ประหยัดไฟ อย่าให้มันตัดและต่อบ่อย
การให้ปั๊มทำงานทุกครั้งที่เปิดก๊อกหรือใช้น้ำ มันเปลืองแน่ ๆ
เราแปรงฟัน 1 ครั้ง เปิดปิดกันอย่างน้อย ๆ ก็สามรอบ มันก็ตัด ๆ ต่อ ๆ อยู่นั่นแหละ

ถึงได้แนะนำให้มีถังพักน้ำด้านบน ต้องลงทุนช่วงแรก แต่ในระยะยาวจะคุ้มค่า
ประหยัดไฟ ปั๊มไม่ทำงานหนัก ยืดอายุการใช้งาน

ที่ตึกผมระบบเป็นแบบนี้
จากท่อประปาการประปา ต่อเข้าถังน้ำใต้ดิน 8500 ลิตร จากนั้นใช้ปั๊มดูดขึ้นไปเก็บชั้น 4
บนชั้น 4 มีถังน้ำ 2500 ลิตร 2 ใบ เป็นตัวพักน้ำ จากนั้นค่อยจ่ายไปตามจุดต่าง ๆ ที่ต้องการ
น้ำจะไหลจากบนลงล่างตามแรงโน้มถ่วง น้ำจะแรงเองโดยไม่ต้องพึ่งปั๊ม
แบบนี้ปั๊มจะทำงานเฉพาะเวลาถังดาดฟ้าน้ำพร่อง เราตั้งจังหวะการทำงานได้ด้วยลูกลอยไฟฟ้า

แต่... ถ้าไม่มีพื้นที่ตั้งถังดาดฟ้า หรือไม่ได้ออกแบบโครงสร้างให้รองรับถัง อย่าตั้งครับ อันตราย
น้ำ 1 ลิตร หนัก 1 กิโลกรัม ตั้งถัง 1000 ลิตร ก็เท่ากับเอาน้ำหนัก 1 ตัน ไปโหลดไว้ด้านบน

อย่าลืมใส่วาล์วกันกลับด้วยเด้อ

ATEE90 <® Zone>

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 09:25:30 »

ผมต่อตรงจากมิตเตอร์เข้าตัวบ้านเลย (แต่เค้าบอกว่าผิดกฎ) ไม่ต้องมีแทงค์น้ำ บ้านสองชั้น ปั๊มถังกลม ความแรงก็ตามวัตต์เลย

EE90 เครื่องกากๆ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 09:45:41 »

ผมต่อตรงจากมิตเตอร์เข้าตัวบ้านเลย (แต่เค้าบอกว่าผิดกฎ) ไม่ต้องมีแทงค์น้ำ บ้านสองชั้น ปั๊มถังกลม ความแรงก็ตามวัตต์เลย
แบบนี้ผิดกฎหมายนะครับ ถ้าเจ้าหน้าที่การประปามาเจอ ปัญหาจะเกิด

อีกประการนึงที่ไม่นิยมต่อตรง คือสิ่งสกปรก ตะกอน จะไหลเข้ามาได้ง่ายกว่า เพราะปั๊มจะดูดได้แรงกว่าแรงส่งน้ำปกติ
ทำให้ตะกอน เศษสิ่งสกปรกต่างๆ ไหลตามเข้ามาได้ง่ายกว่า ทำให้ปั๊มติดขัด และปั๊มไหม้ได้ง่ายกว่า

tor20valve

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 19:54:53 »

เรามีแรงดันเป็นทุนอยู่ 1 atmosphere บรรยากาศ= 1 bar =10 m.น้ำในแนวดิ่งครับ หมายถึงแรงดันจากจุดศูนย์กลางปั๊มถึงผิวน้ำ
ปั๊มจะสูบน้ำขึ้นหรือไม่ขึ้นอยู่กับระยะความยาวของท่อทางสูบในแนวราบและแนวดิ่ง ต้องมีค่าความสามารถในการสูบ Npsh >1
ค่าความสูญเสียของตัวปัีมเองหรือ Npsh,re (Net positive suction head requiment)ส่วนใหญ่ก็ประมาณ 1.5-2 m.น้ำในแนวดิ่ง
เพราะฉะนั้นจะเหลือทุนป็นแรงดันบรรยากาศอยู่ประมาณ 8m. ในแนวดิ่งส่วนใหญ่
กรณีถังฝังดิน จุ่มฟุตวาวล์ลงไปในถังอย่างเก่งก็ประมาณไม่เกิน 2 m. เรียกว่า (suction lift) ระยะยกในแนวดิ่ง
และเดินท่อในแนวราบ=12 m.
จากตารางfriction loss ในท่อ pvc ขนาด 4 หุน ประมาณ 20%
จากสูตรNpsh(ค่าความสามารถในการสูบ) =10m. - Npsh,re+(suction lift +frictioloss) > 1

10 - 2 + 2 + (15x20/100) x 1.2 = 1.6 m. > 1
แสดงว่าสูบน้ำขึ้นครับ แต่เหลือค่าน้อยไปหน่อย
ทั้งนี้ฟุตวาวล์ต้องชัวร์ว่าปิดเปิดยกตัวสนิทไม่ทำให้น้ำไหลกลับลงบ่อแนะนำแบบทองเหลือง และท่อทางสูบที่เดินถ้าไกลขนาดนี้ พยามยามอย่าเดินคดมาก ข้อต่อfitting ต้องให้น้อยที่สุด จุดต่อกาวต้องสนิทอย่าขี้เหนียวกาวประสานท่อ เพราะถ้ารั่วเป็นตามดจะมีปัญหา อากาศบล็อคในระบบ ทำให้สูบน้ำไม่ขึ้น

วิธีที่ดีที่สุดคือตัั้งปั๊มใกล้แหล่งน้ำครับ ส่งไกลแค่ไหนก็ได้แต่ถ้าสูบไกลลำบาก กรณีเลี่ยงไม่ได้ต้องใช้ถังตั้งพื้นครับเพื่อให้ระดับน้ำสูงกว่าตัวปั๊ม

กรณีปั๊มบ้านพวก hitachi mitsu อึดดีครับ แต่ mitsubishi ของกังยง ถังบางล็อตมีปัญหาซวยหน่อยก็ปีกว่าๆรั่ว ให้ศูนย์มาเปลี่ยนก็ 1800

ปั๊มบ้านไม่ได้ประหยัดไฟหรอกครับเพราะ pressure switch มันจับแรงดันในถังตัวมันเองโดยมีค่าความแข็งของสปริงกำหนดจากโรงงาน อย่ามือบอนไปปรับเล่นล่ะ แต่ก็กินไฟน้อยกว่าอุปกรณ์ไฟ้าหลายอย่างในบ้านเยอะเทียบแทบไม่ได้ เปิดก็อกแป็ปเดียวก็ start แล้วครับแรงดันลงเร็ว แต่จะค่อยๆ stop ถ้า start-stop บ่อยๆก็มีอากาศในถังเยอะครับ ..หม่ำ..ไฟตาย ค่าการใช้ไฟฟ้าขึ้นอยู่กับกำลังงานหรือ watt ที่เลือกใช้

กรณีปั๊มบ้านแบบแรงดันคงที่ จะมีกระป๋องเป็นถุงลม diapharm อยุ่ข้างใน มันไม่ได้คงที่เท่าไหร่หรอกครับเพราะมันทำหน้าที่หน่วง minimum runing time ของปั๊มให้ทำงานยาวขึ้น ทำให้รู้สึกว่าแรงดันไม่วูบวาบ เหมือนตอนปั๊ม star-stop แพงเปล่าๆ จะคงที่จริงต้องใช้วาวล์ปรับลดแรงดันที่เรียกว่า pressure reducinng vave (prv)

น้ำแรงคือแรงดันที่ส่งน้ำถึงชั้น2จุดไกลสุดจะขึ้นอยู่กับแรงดันใช้งาน กรณีบ้าน 2 ชั้น แนะนำอย่างน้อยที่ >20m.น้ำ หรือ >2 bar > 29 psi ค่า stop ของpressure switch

ปริมาณน้ำขึ้นอยู่กับปริมาณน้ำที่ปั๊มสามารถทำได้ อ้างอิงจากจำนวนสุขภัณฑืที่ใช้ สมมุติคิดแบบง่ายคือทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นฝักบัว ก็อกต่างๆ มีค่าการใช้น้ำ=7 lpm ลิตร/นาที บ้านสองชั้นอาจมีซักสามห้องน้ำ ก็หนึ่งห้องมีสุขภัณซัก สี่ชิ้น ก็จะมีจำนวนปริมาณรวมครัวและก็อกเตี้ยด้วยซักไม่เกิน 15 set = 105 ลิตร/นาที
ให้เลือกทีผลรวมปริมาณน้ำที่100% ไว้ก่อนครับหรือถ้าsaveก็50% กรณีถ้ามีการใช้น้ำพร้อมกันจะไม่ดึงน้ำครับน้ำเต็มท่อ บางที่น้ำมาแรงแต่ไม่เต็มท่อ ที่บ้านผมก็ใช้ 250 wattครับ เปิดเยอะๆยังมี drop บ้างเล็กน้อย ไม่รู้มันโกง curve pump หรือเปล่า mitsu

กรณีต่อสูบตรงจากมิเตอร์ตรงค่าน้ำอ็วกคับหมุนติ้วอย่างเดียว และเกิดซวยปะปาไม่จ่ายน้ำมาก็เรียบร้อย pump run dry  เวียนหัว

Uploaded with ImageShack.us

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 08:59:16 »

ขอบคุณทุกคนครับ ได้ความรู้ทุกอันเลย ส่วนพี่อู๋ เช็ควาล์วผมใส่แล้ว ซันวาทองเหลือง 80.- Grin

ผิดจริงครับ เพราะบ้านที่อยู่ลึกเข้าไปอาจไม่มีน้ำใช้ ถ้าบ้านท่านคนเดียวคงไม่เป็นไรแต่ถ้ามีหลายบ้านทำแบบนี้ข้างในลำบากแน่นอนครับ กฎหมายเค้าเลยเอามาคุมไว้  Smiley

ATEE90 <® Zone>

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 10:21:41 »

ขอบคุณทุกคนครับ ได้ความรู้ทุกอันเลย ส่วนพี่อู๋ เช็ควาล์วผมใส่แล้ว ซันวาทองเหลือง 80.- Grin

ผิดจริงครับ เพราะบ้านที่อยู่ลึกเข้าไปอาจไม่มีน้ำใช้ ถ้าบ้านท่านคนเดียวคงไม่เป็นไรแต่ถ้ามีหลายบ้านทำแบบนี้ข้างในลำบากแน่นอนครับ กฎหมายเค้าเลยเอามาคุมไว้  Smiley

ก่อนติดที่บ้าน น้ำชั้นสองไม่เคยไหลเลยครับ จะไหลก็นู่นอะ เที่ยงคืน เอาแค่ชั้นเดียวยังไหลเื่อื่อยๆ เลย
เพราะที่หมู่บ้าน บ้านผมสร้างเป็นบ้านแรกๆ ตอนที่บ้านน้อยๆ น้ำก็ขึ้นชั้นสองปกติ
ไม่ต้องกลัวว่าหลังอื่นจะไม่มีน้ำใช้ เค้าดึงกันไปหมดแล้วครับ ผมเลยต้องติด Cheesy

EE90 เครื่องกากๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 11:30:53 »

^
^
ที่แท้ก็โดนมาตั้งแต่ปากซอย....เหมือนผมเลย Grin

แถมบ้านก่อนหน้าทำน้ำดื่มขาย...อูยย

แต่ติดแท๊งก็ดีนะครับ เพราะบ้านผมไม่รู้เป้นไร น้ำร้อนทั้งวันไม่ว่าดึกหรือเช้าตรู่ เปิดธรรมดาก็อาบไม่ได้แล้ว ถ้าปั๊มดูดตรงนี่คงประมาณต้มมาม่ากินได้เลย  ยกธงขาว

tree

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 14:02:53 »

จากประสปการณ์ตรงนะครับ บ้านผมทาวเฮาท์2ชั้น ตอนแรกก็คิดเผื่อไว้ เลยเอา250W ปรากฏว่าเสียงดัง ปั๊มตัดต่อบ่อย ตามมาด้วยกินไฟ บ้านพ่อผม2ชั้นเหมือนกันตอนนั้นผมติด180w เสียงไม่ดัง ปั๊มทำงานตลอดที่เปิดน้ำ กินไฟน้อยกว่า ทุกวันนี้ผมยังอยากจะเปลี่ยนเป็น180w เลยครับเสียงเงียบใช้กับ2ชั้นได้สบาย เป็นHitachi ตัวเหลี่ยมทั้งคู่ ผมต่อจากเมนปะปาเช้าแท้งค์ แล้วจากแท้งค์เข้าปั๊มห่างกัน1เมตรและไปเมนบ้าน แต่มีต่อบายพาสไว้จากปะปาคล่อมปั๊มไว้ด้วยเผื่อไฟดับหรือปั๊มเสีย ยังพอมีน้ำใช้ชั้นล่างได้ครับ เป็นอีกแนวทางครับ

ไปเรื่อย ㋡

Standard Version

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 14:51:32 »

บ้านผมไม่มีปั๊มขั้น2ไม่ไหลตอนเช้า ตอนกลางคืนบางทีอาบอยู่ตอนแรกก็เเรง อาบๆไปหยุดเลยซะงั้น

เลยสงสัยว่าเจอพวกต่อตรงซะแล้วมั้ง เซ็งอ่ะคนแบบนี้ ไม่มีจิตรสำนึก รู้ว่าผิดแต่ก็ทำกัน

เลยคิดว่าคงต้องมีแท้งน้ำกับปั๊มจะได้ไม่ต้องรมเสียกับคนพวกนั้น แต่พ่อบอกว่า แท้งน้ำอ่ะมันเป็นตัวสะสมเชื้อโรค ก็เลยยังไม่ได้ติด ถอนหายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2011 14:53:53 โดย ไปเรื่อย ㋡ » บันทึกการเข้า

ไม่ใช่รถแข่ง เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ

มองไปรอบๆ แล้วจะรู้ว่าคุณไม่ได้เจ็บแค่คนเดียว ^_^
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์