AE. Racing Club
16 เมษายน 2024 14:04:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : ใครเคยติดตั้งปั๊มน้ำ (บ้าน) เองบ้าง  (อ่าน 18717 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 15:35:48 »

^
^
แท๊งลองหาที่เขียนว่า Elixir ครับ (อมตะ Shocked) ลายพวกนี้สังเกตง่ายๆ คือจะเป็นเหมือนแกรนิต เชื้อโรคส่วนใหญ่คือตะไคร่น้ำมันจะเกิดจากแสงแดดส่องถึง ถัง Elixir เลยสร้างด้วยนโพลิเมอร์หนาและเคลือบเรียบด้านใน แดดส่องไม่ถึง แต่ถ้าเป็นเชื้อโรคที่มากับน้ำก็ไม่รอด

เลยมีบางเจ้าเคลือบสารนาโนมาให้ด้วย ถึงมีเชื้อโรคเค้าก็ว่ามันจะตายเพราะสารนาโนของเขา (ยี่ห้อ Balance ราคาปานกลาง รูปทรงไม่สวยแต่สัมผัสแล้วรู้สึกได้เลยว่าเป็นของดี เช่นผิวนอกเรียบมัน)

ส่วนใหญ่จะรับประกัน 20 ปีหมดครับ มีหลายราคาหลายขนาดให้เลือก ถ้าของ Advance จะไม่แพง อย่างผมได้ 400 ล.มา 2,216.- (Do-home รังสิต) เอาแรคคาดหลังคา ยกใส่ AE มาสบายเลย เด่นไปตลอดทาง  Cheesy

แต่สำหรับผม ยี่ห้อนี้เอาไว้ในตัวบ้านนะครับ ไม่ให้โดนแดดฝน เนื่องจากเทียบวัสดุแล้วเหมือนจะด้อยกว่าอันอื่นเช่นผิวนอกขรุขระ  ไม่เรียบมันแบบอันแรก ฝาเป็นบานพับยิงด้วยรีเวทอนาคตสนิมกินแน่นอน แต่ผมก็รับได้นะเพราะราคาจะถูกกว่าเยอะเลย เอาไว้ในบริเวณบ้านก็ไม่ได้ลำบากอะไร ประกัน 20 ปีและมีตรา SCG รับรอง

ส่วนอีกยี่ห้อก็ตราเพชร ทำถัง Elixir ใช้ชื่อว่า "Sand Stone" อันนี้บ้านพ่อใช้อยู่ครับ ตั้งกลางแดดกลางฝนมา 8 ปีแล้วภายนอกยังไม่เป็นอะไรเลย มีแค่สติ๊กเกอร์ที่กรอบแตก แต่ไม่รู้ในถังจะเป็นยังไงมั่งเพราะสูงเกิน ปีนไม่ถึง (1000 ล.)

ปล. ถังสีน้ำเงินไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวงครับ

ไปเรื่อย ㋡

Standard Version

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 15:49:53 »

ขอบคุณมากเลยครับน้า จะได้เอาไปคุยกับคุณพ่อต่อ ไม่รู้ว่าพ่อจะว่าอะไรอีก ฮ่าฮ่าฮ่า

ไม่ใช่รถแข่ง เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ

มองไปรอบๆ แล้วจะรู้ว่าคุณไม่ได้เจ็บแค่คนเดียว ^_^
natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 16:01:40 »

Tips 1 ช่างฝากบอกมาว่าปั๊มยี่ห้อที่มีแผงวงจรแยก มียี่ห้อเดียวแหละ ไม่เกิน 2 ปีครึ่งเจ๊งทุกราย ซ่อมไม่ได้ เพราะพอกปิดหมด ราคาเรือนพัน จะซื้อเพราะติดยี่ห้อก็คิดดีๆ (ตอนผมซื้อปั๊มนี่ เซลที่ขายก็เบรคเช่นกันครับ เกือบไปแล้ว นี่ช่างพูดอีก รอดไป  )

กำลังจะติดเองเช่นกัน หาความรู้ก่อน อยากทราบ ยี่ห้อที่ว่าครับ ผมซื้อ มิตซู อย่าบอกนะว่าใช่ = =

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 16:28:09 »

^
^
เอ่ออ...Sad ด้วยนะครับ ซื้อมาแล้วเหรอ -__-"

แต่ไอ้ที่ว่าจะเป็นเฉพาะปั๊มเหลี่ยมนะครับ (แรงดันคงที่) ถ้าซื้อกลมมาก็ใช้ไปเลยหายห่วง ลุ้นถังน้ำเหล็กสนิมกินก็พอ (หาซื้อถังสแตนเลสรอไว้ได้เลย ลองไปเดินในเวิ้งดู)

ผมเคยใช้ mitsu 100w. รุ่น 30 ปีที่แล้ว (105-J) ....ทะลุเรียบร้อย เปลี่ยนถังสแตนเลส ทุกวันนี้ทางเดินน้ำที่เป็นเหล็กโดนสนิมปิดหมดแล้ว ถังยังใสกิ๊งอยู่เลยครับ เสียดายใส่กับรุ่นใหม่ไม่ได้เพราะขนาดมันเล็กกว่ากันเยอะเลย

อ้อ...มอเตอร์ก็ยังวิ่งเงียบดีอยู่นะครับ มิตซูเค้าขึ้นชื่อเรื่องมอเตอร์จริงๆ ^__^

ทางเดินน้ำปั๊มรุ่นปัจจุบันเป็นไฟเบอร์หมดแล้วครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 16:30:38 »

ความรู้ดีๆ สำหรับช่างประจำบ้าน >> http://www.bp-tanks.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538822610&Ntype=10

tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 16:51:57 »

ความรู้ดีๆ สำหรับช่างประจำบ้าน >> http://www.bp-tanks.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538822610&Ntype=10

ผมต่อตามนี้เลยครับ เพียงแต่ผมไม่มีเช็ควาวล์ ใช้ปิดวาวล์เอาอย่างเดียวครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 17:11:07 »

ตอนแรกก็คิดว่าจะติดวาล์วอย่างเดียวเหมือนกันครับ แต่คิดถึงเวลาที่ไฟดับปั๊มไม่ทำงาน เราก็ไปเปิดวาล์วใช้อาบน้ำลั้นลา พอไฟมาเท่านั้นปั๊มทำงาน น้ำตีกลับ มิเตอร์มันจะเจ๊งเอาครับ Wink

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์