AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 22:30:52 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : มารู้จักค่า offset ก่อนซื้อล้อใส่กันเถอะ  (อ่าน 27075 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 11:51:14 »

เป็นกระทู้ที่อยากให้คนที่ไม่เข้าใจค่าต่างๆ ที่บอกอยู่บนล้อได้กระจ่างครับ

เนื่องจากเมื่อหลายปีก่อนนู้นผมก็เป็นอีกคนที่ได้ล้อที่ผิด Spec มาใส่ ทำให้เกิดอาการติดโช๊คบ้าง ติดซุ้มล้อบ้าง

จนคิดว่า.....มันไม่มีอะไรบอกเลยเหรอวะ ? ซื้อมากี่ชุดมันก็ต้องมีปัญหาอยู่เรื่อย แท้จริงแล้ว...โรงงานเค้าบอกมาแล้วล่ะ

------------------------------------------------------------------------------

ลองมาดูกันนะครับว่าล้อที่เราจะสอยมาแต่ละชุดไม่ว่ามือ 1 มือ 2 จะต้องคำนึงถึงอะไรมั่ง เอาที่สำคัญก่อนแล้วกัน : ค่า offset

เป็นค่าที่จะบอกว่าล้อวงนี้มีหน้าสัมผัสกับดุมเบรก ลึกเข้าไปจากขอบล้อมากน้อยแค่ไหน

อ่ะ....งง !?

ผมก็เริ่ม งง ครับ อิอิ.....เอาเป็นว่าไปดูรูปกันดีกว่า

^
^
เอ่อ...พยามมองให้เป็นล้อนะครับ เป็นรูปฝั่งหน้าตัด -__-"

------------------------------------------------------------------------------

เพราะงั้นที่เราเห็นรถขับหลังทั้งหลายอย่าง A-31 ล้อหลังลึกคอดๆ เลย หรือรถแนว Ratro ก็เช่นกัน พวกนี้จะใส่ล้อค่าออฟ "ใกล้ศูนย์" หรือบางท่านก็เล่น "ติดลบ" ครับ...โหดดี

ส่วนบางลายก็ไม่จำเป็นต้องเว้าขอบซะลึก แต่ก็มีค่าบวกน้อย หรือถลำไปติดลบเหมือนกัน.....โดยใช้วิธี "ยกก้านสูง สูง ง ง"

อีกอันที่ติลบแบบเว่อๆ ก็จะเป็นของชาวออฟโร้ดเขาล่ะ พวกนี้ขอบแค่ 13-15 เท่านั้นเอง.....แต่ออฟลึกมวาก~ ต่างจากรถสนามข้างบนที่มียันขอบ 19

อันขาวนี่ของแคริเบี้ยน

ลบ 34 กันไปเลยทีเดียว (อ้อ....ไม่รู้เหมือนกันว่า offset ของล้อทำไมถึงปั๊มว่า ET)

แต่ก็ไม่ใช่ว่าเห็นล้อขอบลึกแล้วจะเหมาว่าเป็นออฟติดลบทั้งหมด เพราะบางลายก็มีการเลียนแบบล้อออฟติดลบเหมือนกัน คือให้มีขอบลึกๆ แต่ความจริงมีค่าเป็นบวกปกติ

เคยโดนคนนึงพูดถึงออฟประเภทนี้ว่า "ล้อตุ๊ด" ตอนแรกก็เคืองเพราะผมก็ใช้ RS-5 อยู่ (ตามรูป) แต่มาเข้าใจทีหลังว่า อ๋อ...หมายถึงล้อที่ใส่ขับหน้า แต่ดูเหมือนขับหลังนี่เอง เป็นได้ทั้ง 2 อย่าง...เช่น

เพราะงั้น

- ล้อขอบลึก บางทีไม่ใช่ล้อออฟติดลบก็มีถมไป

- ล้อออฟติดลบ หรือค่าบวกแต่น้อย ควรจะอยู่ในรถขับหลังมากกว่าขับหน้า

- และส่วนใหญ่ ล้อประเภทนี้ความกว้างเยอะมาก ทำให้ใส่ยางหน้าใหญ่ได้สบาย ดูแล้วเท่

- เมื่อยางหน้าใหญ่ขึ้น ก็สัมผัสถนนมากขึ้น ทรงตัวง่ายขึ้น แต่หนืดและกินน้ำมัน

- และเมื่อล้อปลิ้นออกมาอยู่นอกซุ้ม มันก็จะต้องผ่าซุ้มและ "ห้ามยุบมาก" เดี๋ยวกระแทกซุ้มหน้ายางฉีก

- เพราะงั้นเรื่องความนิ่มอย่าได้หวัง ต้องเซ็ทโช๊คให้แข็งเข้าไว้ โฮ่ๆๆ เหมือนนั่งเกวียนกันทีเดียว

หมดแค่นี้ก่อนครับ ชักมึนเองแล้ว อิอิ

อ้อ....เครดิตผมไม่ลงนะครับ ถ้าอยากทราบเครดิตของรูปไหนคลิกขวา กด Property เลยจ้า ลงเยอะเดี๋ยวลายตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010 16:24:11 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า

severity
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 11:57:16 »

สุดยอด  ขอบคุณมากครับ... ลิงจั๊กๆ

poopae01
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 16:18:51 »

ขอบคุณครับ คำนับ
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 18:51:45 »

เยี่ยมมากครับพี่ นู ได้ความรู้มากๆ สุดยอด

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
ชาติจร๊า!!!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

-ผลิตผล-

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 18:54:18 »

ขอบคุณคร๊าบ
otammzo
นักแข่งมือสมัครเล่น

แมวติดซีนอน

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 12:24:16 »

สุดยอดครับ  สุดยอด

moter11

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010 08:06:25 »

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
♂☺ AE2337☺♀ ™✈

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010 08:59:51 »

ตรบมือ ตรบมือ
mayza
มือใหม่หัดซิ่ง
**

รถเราไม่แรง.......แซงสิบล้อก็กรี๊ดแล้ว...++

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 18:14:17 »

เยี่ยมมากเลยครับ
leelee
มือใหม่หัดขับ
*

สุภาพชน คนมหาชัย

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 08:33:45 »

ขอบคุนครับ

เกรียงไกร การช่าง
087-252-8998
จำหน่าย และรับสั่งทำ สเปเซอร์/อแดปเตอร์ล้อ
ทุกpcd / ทุกความหนา/ วัสดุ อย่างดี เหล็ก-อัลลอยด์ no*6 - 7
รับเจาะรู-เซาะร่องจาน ทำhubจาน2ชี้น แปลงดุมล้อ ทุกแบบ ส่งทั่วไทย
แปลงขาเบรค ......
Toom

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 12:58:30 »

สุดยอด สุดยอด

AshiMaRu
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 20:34:20 »

ขอบคุนคับ อินเลิฟ อินเลิฟ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 23:54:59 »

สุดยอด  เต้นระบำ เต้น ฉลอง.. จุดประทัด คำนับ

ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 14:21:31 »

ขอบคุณครับผม...

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
tum_airboy

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010 01:09:32 »

สุดยอด คำนับ
nirut.TZ#074

C.P. TUNA RACING TEAM

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 19:25:26 »

ตรบมือ คำนับ

" You'll never walk alone "
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012 12:52:19 »

อือ  พยายามทำความเข้าใจมาหลายปีแล้ว ไอ้ออฟเนี่ย จนมาอ่านกระทู้นี้

ก็ยังคงไม่เข้าใจอยู่ดี 555555 ไม่ใช่กระทู้ไม่ดีนะ  ผมโง่เองตะหาก 555555+
ลุงโย

คนมีไฟ

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012 23:16:17 »

เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว

คนมีไฟ หัวใจตรงกัน
nui@Phrapradaeng

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 19:12:45 »

Thank U.
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 กันยายน 2012 11:22:05 »

อือ  พยายามทำความเข้าใจมาหลายปีแล้ว ไอ้ออฟเนี่ย จนมาอ่านกระทู้นี้

ก็ยังคงไม่เข้าใจอยู่ดี 555555 ไม่ใช่กระทู้ไม่ดีนะ  ผมโง่เองตะหาก 555555+

ไม่หรอกครับ เดี๋ยวก็เข้าใจเองแหละ เคยเป็นเหมือนกัน  ฮิฮิ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์