AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 21:59:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่าประสพการณ์รถใช้LPG ไฟไหม้ทั้งคัน(อ่านเจอเลยนำมฝาก)  (อ่าน 3730 ครั้ง)
A'_Chai
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007 09:49:22 »

เป็นฟืนเป็นไฟขอเล่าประสพการณ์รถใช้LPG ไฟไหม้ทั้งคัน เป็นฟืนเป็นไฟ

จาก Man
พุธที่ , 22/8/2550
เวลา : 20:42
124.120.163.215
อ่านแล้ว = 283 ครั้ง

ประสพการณ์จริงที่ยังระทึกขวัญอยู่ เกิดเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมาเป็นรถของพี่ที่ทำงานและที่สำคัญยืมคนอื่นมา เป็นรถตู้ โฟคสวาเก้น คาราเวลปี92 LPG Mixer ถังมือหมุนธรรมดาผู้โดยสาร 7 คนทำงานที่เดียวกันทั้งหมดจาก กทม.มุ่งหน้าจ.ลำปางเพื่อไปงานแต่ง ส่วนผมขับรถยนต์ส่วนตัวไปพร้อมกับรุ่นพี่และแฟนรุ่นพี่ออกเดินทางล่วงหน้าไปก่อน และแวะเที่ยวบ้าง จนกระทั่งเข้าเขต อ.แม่พริก จ.ลำปาง เป็นความโชคดีของคนในรถตู้หรืออะไรไม่ทราบเพราะตลอดเล้นทาง 500 กม.ผมแซงรถตู้มาตลอด แต่เมื่อเข้าเขตลำปางก็พบรถตู้จอดให้คนในรถเข้าห้องน้ำ ผมขับตามหลังมาตาดีหรืออะไรไม่ทราบเบรคหัวทิ่มถอยหลังไปรอรถตู้เพราะเพิ่งจะขับทันกัน และได้ไปหยิบเอาซีดีในรถตู้มาฟังด้วย หลังจากนั้นก็ออกเดินทางโดยปกติผมต้องนำหน้าและขับเร็วกว่าแต่ด้วยซีดีที่ได้มาใหม่จึงทำให้ต้องเปลี่ยนแผ่น และให้รถตู้แซงไป หลังจากนั้นผมจึงขับตามหลังจากนั้นประมาณ 5 นาทีผมอยู่ห่างรถตู้ประมาณ 200 เมตรผมจึงเห็นแสงไฟกองใหญ่ลุกไหม้ใต้ท้องรถตู ซึ่งขณะนั้นคนในรถตู้ยังไม่รู้และรถกำลังอยู่ในช่วงเนินขึ้นเขาผมเหยียบคันเร่งมิดประกับด้านขวาของรถตู้เพื่อบอกให้คนขับรู้และให้จอด ตอนนั้นกองไฟใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ และควันเริ่มเข้าในรถ คนในรถเริ่มรู้ชะตากรรม หน้าซีด แต่ที่ทำให้ผมอึ้งคือคนขับเปิดประตู้ตะโกนบอกว่ารถเบรคใช้ไม่ได้ ขณะนั้นรถยังอยู่ในความเร็วเป็นร้อยคนขับสติดีมากประคองรถไม่ตกใจแม้แต่น้อยและดับเครื่อง ตอนนั้นควันเต็มรถแล้วทุกคนพร้อมที่จะกระโดดได้ทุกเมื่อจนรถเริ่มชลอช้าเริ่มขึ้นเนินทุกคนจึงกระโดนลงจากรถและวิ่งหนีไม่คิดชีวิตสิ่งของในรถไม่สามารถหยิบออกมาได้แม้แต่ชิ้นเดียว ส่วนรถตู้ไฟลุกโหมแรงเร็วมากกว่ารถดับเพลิงจะมารถตู้เป็นเศษเหล็กไปเรียบร้อยแล้ว สิ่งที่พบเต็มตาขณะไฟลุก มีดังนี้
1,ถังแกสซึ่งมีแกสเต็มถังไม่ระเบิด แต่จะมีแกสพุ่งออกเป็นระยะ
2,ห้องเครื่องมีเปลวไฟที่มาจากแกสพุ่งออกมาหน้ากระโปรงตลอดเวลาจนแกสหมดถัง
ผลการตรวจจากกองพอสูจน์หลักฐานของกรมตำรวจสรุปว่าเกิดจากระบบน้ำมันไม่ใช่แกส จากข้อสอบถามจากคนขับก็ทำให้มั่นใจยิ่งขึ้นว่าเกิดจากน้ำมันเพราะก่อนเดินทาง1 วันคนขับเอารถเข้าอู่เช็คความพร้อมก่อนเดินทางพบท่อยางห้อยซึ่งน่าจะเป็นท่อน้ำมันแต่อู่ไม่เปลี่ยนให้ใช้วิธีตัดและต่อให้ใช้ไปก่อนบอกว่าไม่มีอะไหล่ แต่ที่สงสัยคือตอนรถไฟไหม้ใช้แกสอยู่หากมีน้ำมันรั่วมันติดไฟใต้ท้องรถได้อย่างไร /แต่สิ่งที่ทำให้ผมคิดและขอแนะนำเลยคือถังแกสขอให้ใช้มัลติวาล์วเถอะเพราะดับรถแกสไม่ออก/ และรถใช้แกสไฟไหม้ถังไม่ระเบิดแน่นอน/ จึงขอเล่าประสพการณ์จริงเพื่อเตือนให้พึงระวัง และได้ออกความคิดเห็นกัน ปัจจุวันรถผมก็ใช้แกสอยู่แต่ผมจะให้ความสำคัญกับท่อน้ำมันรถทุกเส้น สายไฟทุกสายรถเก่ายิ่งต้องระวัง   ประกาศ

maximus

ถึงมาทีหลัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ารักน้อยกว่า

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007 11:15:32 »

ขอบคุณครับ  แต่ผมสังสัยอยู่อย่างหนึ่งว่า  หลักการทำงานมันทำงานยังไงครับ  ผมก็ถังมัลติวาลว์เหมือนกัน  แต่ไม่รู้ว่ามันดียังไง  และตอนติดผมเต็มแก็สครั้งแรกได้ประมาณ  55  ลิตร  แต่เป็นถัง 58 ลิตร  ไม่เป็นตัดที่ 80 %  เลยครับ  เพราะ 58 x 80% = 46.4 ลิตร เอง  แล้วทำไมของผมไม่ตัดที่ 80 % แปลว่ามัลติวาวล์ผมเสียใช่หรือเปล่า   ขอคำแนะนำที

Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2007 18:25:38 »

ขอบคุณครับ  แต่ผมสังสัยอยู่อย่างหนึ่งว่า  หลักการทำงานมันทำงานยังไงครับ  ผมก็ถังมัลติวาลว์เหมือนกัน  แต่ไม่รู้ว่ามันดียังไง  และตอนติดผมเต็มแก็สครั้งแรกได้ประมาณ  55  ลิตร  แต่เป็นถัง 58 ลิตร  ไม่เป็นตัดที่ 80 %  เลยครับ  เพราะ 58 x 80% = 46.4 ลิตร เอง  แล้วทำไมของผมไม่ตัดที่ 80 % แปลว่ามัลติวาวล์ผมเสียใช่หรือเปล่า   ขอคำแนะนำที

เหวอ เหวอ  ตั้งแต่ผม เติมมา ไม่เคยถึง45ลิตรเลยอะ  ฮิฮิ ฮิฮิ
maximus

ถึงมาทีหลัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ารักน้อยกว่า

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007 09:46:18 »

ขอบคุณครับ  แต่ผมสังสัยอยู่อย่างหนึ่งว่า  หลักการทำงานมันทำงานยังไงครับ  ผมก็ถังมัลติวาลว์เหมือนกัน  แต่ไม่รู้ว่ามันดียังไง  และตอนติดผมเต็มแก็สครั้งแรกได้ประมาณ  55  ลิตร  แต่เป็นถัง 58 ลิตร  ไม่เป็นตัดที่ 80 %  เลยครับ  เพราะ 58 x 80% = 46.4 ลิตร เอง  แล้วทำไมของผมไม่ตัดที่ 80 % แปลว่ามัลติวาวล์ผมเสียใช่หรือเปล่า   ขอคำแนะนำที

เหวอ เหวอ  ตั้งแต่ผม เติมมา ไม่เคยถึง45ลิตรเลยอะ  ฮิฮิ ฮิฮิ

เติมตอนแรกได้ 55 ลิตรครับ  แต่หลัง ๆ ได้ประมาณ 40 ลิตรครับ
<Art @ cz>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2007 08:38:06 »

ผมเติมทีละ 200 เอง ไม่เคยเติมเต็มซะที
ไปตจว. ก็เติม 200 แวะเติมกลางทางเอา  อิอิ
A'_Chai

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2007 19:16:40 »

ผมอัดเต็มถังตัด 85% ทุกครั้งที่ดู (เพราะบางครั้งไม่ได้เปิดท้ายดู)
มีครั้งแรกเท่านั้นที่เข็มเกิน 90 อีก นึกว่าจะแย่
wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กันยายน 2007 20:42:21 »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์หวาดเสียวครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์