AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 05:44:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ TOYOTA COLLOLA สามห่วง AE101 ปี 96 เวลาเปิดแอร์แล้วขับต่อท้ายพวกรถบรรทุกแล  (อ่าน 6760 ครั้ง)
Nirun0101
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007 16:21:13 »

ผมใช้ TOYOTA COLLOLA สามห่วง AE101 ปี 96 เวลาเปิดแอร์แล้วขับต่อท้ายพวกรถบรรทุกแล้วมีควันเข้ามาในรถครับ  พอปิดแอร์มันก็จะไม่ค่อยเข้ามา ปรับปิดตัวให้อากาศวนอยู่ในรถแล้วด้วย จะแก้อย่างไรดีครับ และจะเอาไปซ่อมที่ อู่ไหนดี ช่วยแนะนำด้วยครับใครก็ได้ช่วยทีครับ  แต่แอร์มันก็ทำงานเย็นปกติดี  คือเวลาผ่านที่ที่มีกลิ่นขยะบางทีมันก็รอดเข้ามาด้วยครับขณะที่เปิดแอร์
Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007 01:18:33 »

ง่ายๆ เลย แค่อุดรูที่เอาลมจากด้านนอกเข้ามาด้านใน ตำแหน่งมัน จะอยู่บริเวณหลังเก๊ะเก็บของ ต้องรื้อหน่อยนะ
ให้ช่างแอร์ทำก็ได้
แนะนำ ให้ปิดตายไปเลย จะดีคับ เพราะบ้านเราไม่จำเปนต้องใช้ ผมก็ทำ
แล้วเช็คตามรูท่อสายไฟหรือท่ออื่นๆ ที่เจาะเข้าไปในห้องโดยสารว่า ซีลปิดสนิทป่าว
ถ้าให้ดี ยิงซิลิโคนอุดตามเลยค้าบบบ   แล้วลองดูผลที่ทำคับ ว่าเปงไง...........อิๆๆๆ
Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007 01:31:04 »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ค้าบบบ
คุณ  New.

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=365.0
wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007 21:24:22 »

ง่ายๆ เลย แค่อุดรูที่เอาลมจากด้านนอกเข้ามาด้านใน ตำแหน่งมัน จะอยู่บริเวณหลังเก๊ะเก็บของ ต้องรื้อหน่อยนะ
ให้ช่างแอร์ทำก็ได้
แนะนำ ให้ปิดตายไปเลย จะดีคับ เพราะบ้านเราไม่จำเปนต้องใช้ ผมก็ทำ
แล้วเช็คตามรูท่อสายไฟหรือท่ออื่นๆ ที่เจาะเข้าไปในห้องโดยสารว่า ซีลปิดสนิทป่าว
ถ้าให้ดี ยิงซิลิโคนอุดตามเลยค้าบบบ   แล้วลองดูผลที่ทำคับ ว่าเปงไง...........อิๆๆๆ
ขอบพระคุณมากครับ (ขออนุญาตเ้จ้าของกระทู้แทรกหน่อย อยากขอบคุณคนให้ความรู้)
nongyss
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007 15:56:29 »

แล้วยางขอบประตูล่ะครับ มีส่วนทำให้อากาศจากภายนอกเข้ามาได้มั๊ยครับ เพราะช่องอากาศจากข้างนอก ผมปิดตาย โดยใช้แผ่นหนังทากาวปิดอย่างแน่นหนาแล้ว ช่องตามยางที่ร้อยสายไฟจากห้องเครื่องเข้าห้องโดยสาร ก็เอาซิลิโคนปิดแล้วทั้งซิลิโคนดำ และขาวอุดแล้ว แต่ยังรู้สึกว่ามีกลิ่นไม่พีงประสงค์เข้ามา ขับผ่านร้านอาหารตามสั่งผมสามารถรู้ได้เลยว่าแม่ค้ากำลังผัดอะไรอยู่ ขับผ่านทุ่งนาที่เค้าเผาฟาง ก็ได้รับบรรยากาศการกลิ่นควัน และกลิ่นโคนสาปควายไปด้วย (โม้ซะยาว) แต่ยังเหลืออีกอย่างที่สงสัยอยู่ คือยางของประตู ที่มันเป็นของเดิมๆ มากับรถ ผมใช้ AE101 ปี 94 ล่ะนะ กะว่าจะลงทุนเปลี่ยนยางขอบประตู ก็ไม่รู้ว่าจะแก้ปัญหาตรงจุดหรือปล่าว แล้วนอกจากที่เอ่ยๆ มามันยังมีตรงไหนอีกที่กลิ่นกระเทียมเจียวจากร้านขายก๋วยเตี๋ยวสามารถเข้ามาได้ รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยให้ความกระจ่างกับผมด้วยนะครับ
baddog
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007 11:45:06 »

สงสัยยางจะหมดสภาพ

สวัสดี นย.
Green Devil
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2007 00:06:29 »

แล้วยางขอบประตูล่ะครับ มีส่วนทำให้อากาศจากภายนอกเข้ามาได้มั๊ยครับ เพราะช่องอากาศจากข้างนอก ผมปิดตาย โดยใช้แผ่นหนังทากาวปิดอย่างแน่นหนาแล้ว ช่องตามยางที่ร้อยสายไฟจากห้องเครื่องเข้าห้องโดยสาร ก็เอาซิลิโคนปิดแล้วทั้งซิลิโคนดำ และขาวอุดแล้ว แต่ยังรู้สึกว่ามีกลิ่นไม่พีงประสงค์เข้ามา ขับผ่านร้านอาหารตามสั่งผมสามารถรู้ได้เลยว่าแม่ค้ากำลังผัดอะไรอยู่ ขับผ่านทุ่งนาที่เค้าเผาฟาง ก็ได้รับบรรยากาศการกลิ่นควัน และกลิ่นโคนสาปควายไปด้วย (โม้ซะยาว) แต่ยังเหลืออีกอย่างที่สงสัยอยู่ คือยางของประตู ที่มันเป็นของเดิมๆ มากับรถ ผมใช้ AE101 ปี 94 ล่ะนะ กะว่าจะลงทุนเปลี่ยนยางขอบประตู ก็ไม่รู้ว่าจะแก้ปัญหาตรงจุดหรือปล่าว แล้วนอกจากที่เอ่ยๆ มามันยังมีตรงไหนอีกที่กลิ่นกระเทียมเจียวจากร้านขายก๋วยเตี๋ยวสามารถเข้ามาได้ รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยให้ความกระจ่างกับผมด้วยนะครับ
ขออนุญาติครับ ยางขอบประตูถ้าของเดิมไม่มีเสียงหรืออาการที่แสดงให้เห็นว่าลมเข้า
ถ้าจะเปลี่ยนต้องตรวจสอบดูดีๆนะครับว่าของใหม่แพ็คเก็บรักษามาดีแล้วไม่ผิดรูป
เพราะผมเปลี่ยนใหม่หมดทั้ง 4 ประตู ผลปรากฏว่าไม่แนบขอบประตูทั้งหมดนะครับ
และปัจจุบันเปลี่ยนมาได้ 1 ปีแล้วเริ่มขาดแล้วครับ (ของเดิมก่อนเปลี่ยนไม่ขาดนะครับ)
โดยยางที่เปลี่ยนเป็นของใหม่เบิกห้องด้วยครับ
ถ้าจะเปลี่ยนพิจารณาด้วยนะคร๊าบบบบ
!!*-Evil_keng-*!!
มือเก่าหัดแข่ง

อะไรฟ้าๆที่เท้าหว่า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007 14:02:55 »

ถ้าข้างหน้ารถไม่มีรูเข้า ก็มามองข้างหลังบ้างสิคราบ  หลังรถทุกคัน ต้องมีช่องระบายลม ลองหาดูครับ แถวๆ ซุ้มล้อ
ด้านหลัง ลงต่ำๆ 

เวสเกต แยก วาวล์โตๆ  ZX ชมสินค้าที่
 http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=326122
 ไฟส่องแผนที่ ไฟส่องเท้า  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=17335.0
เบอร์ติดต่อ  0834932225/0814409139
เอกชัยคาร์แคร์
panaejorn
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007 14:33:53 »

จะมีช่องจากทางด้านล่างแถวๆเกียร์ด้วยนะครับ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์