AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 20:28:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 6  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุดช่องแอร์กันกลิ่นครับ (ของเก่าที่เคยโพสต์นะครับ)  (อ่าน 55197 ครั้ง)
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007 23:29:54 »

กลับมาแล้วก็ทำตัวให้เป็นประโยชน์ซะหน่อย  Wink
จะทยอยเอาบทความ D.I.Y. เก่าๆ ที่เคยทำไว้มาลงให้เรื่อยๆ นะครับ
(มีไม่เยอะหรอกครับ สัก 3-4 เรื่องน่าจะได้)

ส่วนบทความใหม่ๆ ตอนนี้ยังไม่ค่อยได้ทำอะไรกับรถเลยครับ

ขอประเดิมอันแรกด้วยอุดช่องแอร์กันกลิ่นจากนอกรถนะครับ

ภาพแรก ให้ขันน๊อต 2 ตัวในวงกลมสีเขียวออก และหมุนน๊อตพลาสติก (ใช้มือหมุนได้)
แถวๆ ที่ลูกศรสีเขียวชี้อยู่ เพื่อถอดแผ่นพลาสติกขอบประตูออก จากนั้นให้ดึงพลาสติก
ขอบประตูออกมา (พลาสติกที่อยู่ตรงขอบรูป) ที่ต้องดึงออกก่อนเพราะไม่งั้นตอนถอดเก๊ะ
แล้วจะติดพลาสติกนี้ จากนั้นให้ขันน๊อตที่อยู่ในวงกลมสีน้ำเงินออกมา พอไขหมดแล้ว
จะติดกิ๊บตรงเหนือลำโพงอยู่ ค่อยๆ ดึงเก๊ะออกมา ก็จะหลุดออกมาได้อย่างง่ายดาย

คราวนี้ก็จะเห็นต้นเหตุที่ทำให้กลิ่นเข้ามาในรถของเราได้อย่างชัดเจนแล้ว

ถ้ายังไม่ชัดเจนพอ ซูมให้ดูก็ยังได้

ฟองน้ำมันเปื่อยขนาดเอานิ้วไปจิ้มๆ ก็ยุ่ยหลุดออกมาเป็นผงๆ เลยครับ

คราวนี้ก็มุดไปดูข้างใต้กัน จะเห็นพัดลมแอร์ก็ไขน๊อตออก 3 ตัว
ในวงกลมสีน้ำเงินนะครับ ตอนไขก็ระวังพัดลมมันร่วงด้วยนะครับ
ประคองเอาไว้หน่อย พอไขเสร็จก็ถอดสายไฟ เอาพัดลมออกมาได้เลย
ไหนๆ เอาออกมาแล้วก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ดใบพัดลมให้สะอาดหน่อยก็ดีครับ
จะได้ลมเย็นๆ และสะอาดด้วย

แนะนำว่าอย่าพยายามถอดใบพัดลมออกมาทำความสะอาดข้างนอกนะครับ
เพราะผมเคยพยายามตอนทำให้ EE101 ผลปรากฎว่าต้องเสียตังค์
เพื่อไปซื้อพัดลมตัวใหม่มาเปลี่ยน ตอนถอดมาล้างน่ะมันง่ายครับ แต่ตอน
ใส่กลับไปนี่สิ ... มันแน่นมากๆ ผมตอกจนมอเตอร์ทะลุเลย

พอถอดมอเตอร์ออกมาได้ก็จะเห็นตัวต้นเหตุของงานนี้ชัดๆ แล้ว
สังเกตุว่าจะมีช่องเนื่องจากแผ่นกันลมปิดไม่สนิทด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2013 01:36:28 โดย New. » บันทึกการเข้า

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
New.

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007 23:35:21 »

อิอิ รถเราสนิมเขรอะเลย ตอนทำมองไม่เห็น มาเห็นจากรูปถ่ายนี่ล่ะ

จากนั้นก็เป็นขั้นตอนทำความสะอาด เพราะถ้ายังมีฝุ่นผงอยู่จะติดกระดาษกาวไม่อยู่ครับ
ผมใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดเอาเลย เร็วดีแล้วก็ไม่เลอะรถด้วย

มาดูกันอีกมุม ใสปิ้งไม่มีเศษฟองน้ำหลงเหลืออยู่เลยแม้แต่น้อย

ต่อไปก็ทำการอุดช่องที่ลมลอดเข้ามาได้ซะ ครั้งที่ทำให้ EE101
ผมใช้แผ่นยางบางๆ ตัดให้ได้ขนาดแล้วก็เอาเทปพันสายไฟติด
แต่คราวนี้ผมหาแผ่นยางไม่เจอ (พ่อผมเอาไปเก็บที่ไหนก็ไม่ทราบ)
ก็เลยใช้ถุงฟลอยที่ใส่กล่องไอติมเวลาไปซื้อไอติมจากห้าง มาตัด
ถ้าจำขนาดไม่ผิดจะกว้าง 6 นิ้วครึ่ง ยาวเกือบๆ 7 นิ้ว อันนี้ก็คงต้องไป
วัดกันเองนะครับ แต่ของผมตัดเสร็จยาวไปนิดหนึ่งก็เลยพับปลายหัวท้าย
ให้มันสั้นจนพอดี (ข้อดีที่ใช้ถุงฟลอย เพราะมันบางเลยพับได้)

ภาพขั้นตอนที่กำลังทำไม่มีนะครับ อย่าไปดูเลยไม่น่าดูหรอกครับ ตอนมุด
เข้าไปทำน่ะ เพราะถอดออกมาทำข้างนอกไม่ได้ (อีกแล้ว) มีแต่ตอนที่ทำเสร็จแล้ว

อีกมุมหนึ่งครับ

ภาพนี้เป็นภาพสุดท้ายแล้วครับ ก็ประกอบพัดลมกลับเข้าที่เดิม
แล้วก็ที่เห็นตรงลูกศรสีน้ำเงิน คือลวดที่ผมใช้ยึดไม่ให้เปิดช่องอากาศ
ได้อีก เพื่อป้องกันคนไปโยกคันโยกปรับช่องรับลมจากข้างนอก เพราะเรา
ปิดตายไปแล้ว ขืนมีใครมาโยกเล่นเข้า เดี๋ยวที่ทำไว้พังหมด

อาจจะต้องใช้เวลาโหลดรูปภาพนานหน่อยนะครับ พยายามถ่ายรูป
มาได้เท่านี้ล่ะครับ อาจจะขาดขั้นตอนใดไปบ้างอย่าว่ากันเลยนะครับ
เพราะทำอยู่คนเดียวทำไปถ่ายไป ก้มๆ เงยๆ เลยไม่ถนัดสักเท่าไหร่

ก็คงพอเห็นภาพกันบ้างแล้วนะครับ เสาร์-อาทิตย์นี้ใครว่างๆ จะลองทำดูบ้างก็ได้นะครับ
ถ้าทำสำเร็จเวลารถติดๆ จะได้ไม่ต้องทนเหม็นไอเสียจากรถรอบข้างอีกต่อไป
แต่ที่ผมทำแล้วได้ลองใช้มา 2-3 วัน พบว่าก็ยังไม่ 100% แต่กลิ่นเหม็นน้อยลงไปเยอะ
ลดไปได้สัก 70-80% ทีเดียว ไว้อาทิตย์นี้คงต้องรื้อมาติดเทปกาวเพิ่มอีกนิดหน่อย

อ้อ! เกือบลืมบอกไป ของ AE101 หรือ EE101 ขั้นตอนก็คล้ายกับที่ผมทำกับ AE92 ครับ
เพียงแต่น๊อตอาจจะอยู่คนละที่กัน แล้วก็ไม่ต้องถอดพลาสติกขอบประตูก็
ไขน๊อตถอดเก๊ะออกมาได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2013 01:37:46 โดย New. » บันทึกการเข้า

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
New.

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007 23:37:27 »

ฝากรูปไว้กับที่อื่นไม่แน่ใจว่ารูปจะอยู่ได้นานไหมนะครับ
แต่ตอนนี้ใช้ที่นี่ไปก่อนไว้มีปัญหาแล้วค่อยหาที่ใหม่ละกันครับ  นอน

wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007 13:15:54 »

ขอบคุณสำหรับหัวข้อนี้่ครับ มีประโยช์มากจริงๆ
เบนซ์..โต-บ้าน-น้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007 22:01:57 »

ผมทำแล้วครับ แน่นอนครับ
jojoe15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007 17:24:28 »

ผมอ่านเสร็จ ลองไปทำเลยครับ อยากทำความสะอาดพัดลมพอดี พัดลมก็ไม่ค่อยแรง แต่ถอดไม่เป็น
พอถอดออกมาเจอเศษสี อยู่เต็มพัดลมเลยครับ เพราะรถผมเคยทำสีใหม่มา ทำความสะอาดเรียบร้อย
ปิดช่องเรียบร้อย ลมแรงขึ้น อากาศสดชื่นขึ้น ขอบคุณ คุณนิวมากๆครับ ได้ประโยชน์มากเลยครับ
benz 92
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007 22:47:11 »

ขอบคุณมากๆๆคับ กำลังหาจุดที่กลิ่นเข้ารถ อยุ่พอดี เลย ว่างๆๆ จะ ลองทำดู คับ
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2007 13:43:07 »

ความรู้สึกเก่าๆกลับมาเลย แจ่มๆๆ อ้อน
Mote-Tmb
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2007 18:07:53 »

ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ  มอไซด์ช่างแอร์เคยทำให้ผมครับด้านที่เอาฟองน้ำที่เสียแล้วออกไปเขาเอาแผ่นโฟมคล้าย ๆ กันที่ทำกันร้อนฝากระโปรงหน้าแต่บางกว่ามาทากาวติดเข้าไปแทนกลิ่นไม่เข้าเหมือนกันครับและเปิดปิดได้เหมือนเดิมเผื่อไว้เป็นอีก 1 แนวทางครับ
t2E101

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2007 19:38:49 »

ตามมาอ่านอีกแล้วคับ Cheesy แล้วใครจะมีเรื่องทำหลอดหน้าปัด LED มาให้ผมซักทีเนี้ย

ae4378
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2007 12:34:41 »

แจ่มคับ
wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2007 10:22:26 »

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
nayone

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2007 12:35:09 »

ความรู้ใหม่ที่น่าทำตามเลยแหละคับ

นี่แหละเทวดาตัวน้อย
->>Senselessness<<-

เป็นคนดี บางทีก็ปวดร้าว ~~*

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2007 13:35:16 »

ทำเองก้อด้ายย ง่าย จังง!!

บางทีก็..เหนื่อย
nethouse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2007 23:09:10 »

เจ๋งเลยนะครับ กำลังเหม็นควันรถเมล์อยู่พอดีครับ
Chai_101
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2007 17:30:40 »

ลองแล้วครับ แต่ไม่ได้เอาเทปกาวปิดเป็นไรใหมครับ

New.

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007 08:10:41 »

ลองแล้วครับ แต่ไม่ได้เอาเทปกาวปิดเป็นไรใหมครับ

ยึดไม่ดีระวังพัดลมดูดแผ่นที่ปิดไว้หลุดนะครับ ถ้าแย่หน่อยก็หล่นลงไปในใบพัดลมได้ครับ  Smiley

VIP-AE92

อ.ห้วยยอด จว.ตรัง

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2007 17:16:12 »

วันนี้ว่าง ทำเสียเลย
เสร็จเรียบร้อยแล้ว ใช้เวลาไม่นานครับ

ขอบคุณครับ

AE-92 (1989) 7 A-FE (A)
Soodlor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2007 19:11:17 »

ลองทำแล้วครับ ใช้รถไปแค่ 2 ชั่วโมง พลาสติกที่ใช้อุดดันหลุด น่าจะมาจากลมจากภายนอกดันมา ทั้งที่ผมก็ใช่เทปกาวพันสายไฟปิดไว้อย่างแน่นหนา จำเป็นต้องเอาออกเพราะมันสีกับพัดลม อยากทราบว่าต้องใช้อะไรถึงจะอยุ่หมัด หรือว่ากาวตราช้าง.... เป็นฟืนเป็นไฟ
New.

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2007 23:15:31 »

ผมก็ใช้เทปพันสายไฟนั่นแหละครับ แต่ต้องทำความสะอาดให้ดีๆ เพราะในนั้นฝุ่นเยอะเทปไม่ค่อยติดครับ
รูปที่ถ่ายมานั่นก็หลุดเหมือนกันครับ (แปะเทปน้อยไป) ต้องแก้งานใหม่แปะจนไม่เห็นสีเงินๆ ของถุงเลยครับ
แถมด้วย ดัดลวดเส้นโตๆ แข็งๆ ขึ้นไปดันอีก 4 เส้น เอาจนอยู่ครับ Grin

ล่าสุดจริงๆ ก็ตอนซ่อมแอร์ ถอดตู้แอร์มาล้าง แล้วก็ให้ช่างตัดแผ่นอลูมิเนียมปิดสนิทจากด้านบนเรียบร้อยไปแล้วครับ ตรบมือ

หน้า: [1] 2 3 ... 6  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์