AE. Racing Club
19 มีนาคม 2024 18:11:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6] 7  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [คอมแอร์ดัง] ทำแอร์เอง! ใครๆก็ทำได้ครับ ก็แค่ -4.7 C  (อ่าน 85039 ครั้ง)
num_ae101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #100 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:19:34 »

!!!สูตร(ไม่)ลับ...อันนี้ก็ยางที่หุ้มท่อแอร์บ้านอีกนั่นแหละ...ซื้อมาหุ้มท่อแอร์ให้หุ้มทั้งเส้นจะดีมากมาย เพื่อป้องกันความร้อนจากเครื่องยนต์ทำให้ระบบแอร์ไม่สูญเสียความเย็น  รักษาระดับความเย็นคงที่ ประหยัดพลังงานทั้ง(น้ำมัน/แก็ส)

ทำเองก็ได้...ให้ช่างทำให้ก็ได้แต่(เสียตังค์555)

หุ้มฟอล์ยกันความร้อนด้วย...จุดนี้อยู่ใกล้ท่อไอเสีย ร้อนสุดๆ

หุ้มทั้งเส้น...ใต้หม้อต้มแก็สก็ร้อนหุ้มให้หมด

...ทำแล้วระวังด้วยน่ะครับ...อากาศเย็นๆเดี๋ยวจะเป็นไข้555...

***หมายเหตุ***
1.ระบบต้องไม่รั่ว ล้างระบบให้สะอาด
2.แว็คคั่มอย่างน้อย30นาทีขึ้นไป
3.อุปกรณ์ทั้งระบบต้องเป็นของแท้หรือเทียบเท่า..แต่น้ำยาแอร์ต้องเป็นของแท้เท่านั้น
4.หลังจากเติมน้ำยาแล้ว  ให้ไล่อากาศออกจากระบบให้หมด มีเทอร์โมมิเตอร์ไว้คอยเช็คอุณหภูมิจะดีมากๆ
5.เปิดพัดลมเบอร์สูงสุด ปรับเทอร์โมให้เย็นสุด แล้วค่อยๆปล่อยน้ำยาออกจากระบบทีละนิดๆ คอยดูเทอร์โมมิเตอร์เช็คดูอุณหภูมิเป็นหลัก จนได้ค่าที่ต่ำสุดเย็นสุด(จะใช้เวลานานหน่อยน่ะครับ)
6. ปล่อยพลังห้ามเอาน้ำมาฉีดใส่แผงคอล์ยร้อนเด็ดขาด ปล่อยพลัง เพราะเราจะได้รู้ว่าระบบแอร์ของรถเราทำงานตามสภาวะแวดล้อมตามปรกติ ให้ความเย็นต่ำสุดเท่าไรในขณะที่เครื่องเดินเบาอยู่ ...ลองคิดดูถ้าสมมุติว่าได้10องศาขณะรถจอดอยู่กะที่ แล้วในเวลาที่รถวิ่งบนถนนจริงๆอุณหภูมิมันต้องลดลงอีกหลายองศาแน่นอน ตามองค์ประกอบหลายๆอย่างเช่น รอบเครื่องสูงขึ้น-คอมแอร์ทำงานตามรอบเครื่อง รถวิ่งการระบายความร้อนดีขึ้นด้วยแรงลมปะทะแผงคอล์ยร้อน แอร์เย็นเร็วขึ้นและเย็นกว่าเดิมอีก จนหนาววววว
7.หลีกเลี่ยงซ่อมแอร์ตอนเย็นและกลางคืน

.....สุดท้าย....อย่าลืมทำความสะอาดห้องเครื่องด้วยน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012 09:32:28 โดย num_ae101 » บันทึกการเข้า

num_ae101

« ตอบ #101 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:35:14 »

...อย่าลืม!!!เวลาขับรถต้องห่มผ้าผืนหนาๆด้วยน่ะครับ...มันหนาวววววววจริงๆ
[/URL]
...มองไม่เห็นทางเลยเพ่!!!ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน อิอิ

...ขับรถลำบากจริ๊งๆ...มองไม่เห็นอะไรเลย (อะจ๊าก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:37:34 โดย num_ae101 » บันทึกการเข้า

num_ae101

« ตอบ #102 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 16:55:44 »

...มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ...
วันหนึ่งเลิกงานขับรถกลับบ้านประมาณ17.40น.วันนั้นรถติดมากๆติดอยู่บนสะพานพระราม8 เราก็นั่งดูทีวีในรถไปเรื่อยๆแก้เซ็ง สักพักมีเสียงเคาะกระจกรถ ก๊อกๆ เราก็ลดกระจกลงมา
ชายแปลกหน้า...ขอโทษครับพี่ ไปทำแอร์รถที่ร้านไหนมาครับ เห็นฝ้าขึ้นเต็มรถเลย
ผม...ตอบไปว่า...อ๋อ ทำเองอ่ะครับศึกษาข้อมูลในเน็ตครับพี่
ชายแปลกหน้า...ทำหน้างงๆแล้วก็เดินกลับไปขึ้นรถเฉยเลย

ปล่อยให้เรา..งง..อีกคน(อะไรว่ะเนี๊ยตู ฮากลิ้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012 09:35:24 โดย num_ae101 » บันทึกการเข้า

KeHZa101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #103 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 21:45:44 »

สนใจทำแอร์ด้วยอ่ะครับ..อาการรถผมตอนนี้เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง
ยิ่งตอนรถติดไม่ต้องพูดถึง..ตับจะแตก..อิอิ
หน้าคลัชคอมแอร์ก็ตัดต่อตลอดเลย..สงสัยกำลังไม่ค่อยจะดีแล้วมั้งครับ
ยังไงช่วยวิเคราะห์อาการให้ที..ไม่ทราบว่าถ้ามาจากสระบุรีไปทางไหนหรอครับ

จัดป่ะล่ะ

เก๋เองคร๊าบบ...ผม
หล่อซิ่ง...วิ่งไส้แตก!!!!!
cmos"79

« ตอบ #104 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010 21:13:07 »

สุดยอด

ไม่ได้เปลี่ยนแค่ตัว..
ใจเราก็เปลี่ยนไป...
Mashioki
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE101 Trueno 111

« ตอบ #105 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 00:04:33 »

ถ้าแอร์เย็นอยู่แล้ว

แต่อยากได้ 4C  มั้ง มันจะทำได้มั้ยครับ ท่าน คำนับ คำนับ

MODX
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ดูเล่น....ไอ้โค

« ตอบ #106 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 13:00:58 »

ขอรบกวนด้วยครับผมขับee101ครับ คือแอร์รถผมมีปัญหาดังนี้ครับ

1.ถ้าดับเครื่องประมาณ 1 ชม.(ทุกครั้ง)พอสตาร์ท เปิดแอร์ มีแต่ลมผมสังเกตุว่าประมาณ 10 นาทีคอมแอร์ถึงจะทำงาน
(ฟังจากเสียงเครื่อง)พอทำงานก็เย็นปกติครับเป็นอย่างนี้ทุกครั้งครับลำบากมากวันไหนอากาศเย็นหรือฝนตกต้องรอ
จนกว่าแอร์จะทำงานฝ้าเต็มกระจกขับไม่ได้มองไม่เห็นเลย ยิ่งจอดรถทิ้งไว้กลางแดดคิดเอาครับกว่าแอร์จะทำงานเตาอบชัดๆ

2.ขับรถแอร์ส่วนใหญ่ทำงานปกติ แต่บางครั้ง(บางครั้งนะครับ)เวลาแอร์ทำงานขณะวิ่งจะฉุดเครื่องและมีเสียงครางอื้อ

3.แอร์ไม่สู้แดดครับ กลางคืนหรือฝนตก ก็เย็นดี แต่ไม่ถึงกัยฉ่ำ

รบกวนช่วยด้วยนะครับ  ยังไงช่วยประมาณค่าใช้จ่ายให้ด้วยนะครับ ทำใจแล้วว่าต้องเสียตัง
แต่เผื่อจะโชคดีเสียตังไม่มากอะครับ แล้วร้านอยู่แถวไหนครับ เผื่อไปได้คืออาจจะต้องรบกวนครับ
ไม่กล้าทำร้านทั่วไป กลัวแก้ปัญหาไม่จบแถมโดนฟันหัวแบะอะครับ   คำนับ คำนับ คำนับ

อิชิตัน underbrain
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #107 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 15:19:48 »

สุดๆๆๆๆๆๆ สุโค่ยมากเลยครับพี่

MODX
**

ไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ดูเล่น....ไอ้โค

« ตอบ #108 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 20:27:33 »

ขอรบกวนด้วยครับผมขับee101ครับ คือแอร์รถผมมีปัญหาดังนี้ครับ

1.ถ้าดับเครื่องประมาณ 1 ชม.(ทุกครั้ง)พอสตาร์ท เปิดแอร์ มีแต่ลมผมสังเกตุว่าประมาณ 10 นาทีคอมแอร์ถึงจะทำงาน
(ฟังจากเสียงเครื่อง)พอทำงานก็เย็นปกติครับเป็นอย่างนี้ทุกครั้งครับลำบากมากวันไหนอากาศเย็นหรือฝนตกต้องรอ
จนกว่าแอร์จะทำงานฝ้าเต็มกระจกขับไม่ได้มองไม่เห็นเลย ยิ่งจอดรถทิ้งไว้กลางแดดคิดเอาครับกว่าแอร์จะทำงานเตาอบชัดๆ

2.ขับรถแอร์ส่วนใหญ่ทำงานปกติ แต่บางครั้ง(บางครั้งนะครับ)เวลาแอร์ทำงานขณะวิ่งจะฉุดเครื่องและมีเสียงครางอื้อ

3.แอร์ไม่สู้แดดครับ กลางคืนหรือฝนตก ก็เย็นดี แต่ไม่ถึงกัยฉ่ำ

รบกวนช่วยด้วยนะครับ  ยังไงช่วยประมาณค่าใช้จ่ายให้ด้วยนะครับ ทำใจแล้วว่าต้องเสียตัง
แต่เผื่อจะโชคดีเสียตังไม่มากอะครับ แล้วร้านอยู่แถวไหนครับ เผื่อไปได้คืออาจจะต้องรบกวนครับ
ไม่กล้าทำร้านทั่วไป กลัวแก้ปัญหาไม่จบแถมโดนฟันหัวแบะอะครับ   คำนับ คำนับ คำนับ

UP...."เข้ามารอคำตอบอย่างกระวนกระวายใจ" ร้อนๆๆ ไม่ไหวแล้ว... เวียนหัว

MODX
**

« ตอบ #109 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 22:58:24 »

UP...."เข้ามารอคำตอบอย่างกระวนกระวายใจ" ร้อนๆๆ ไม่ไหวแล้ว... เวียนหัว
Up  รอครับ

winter
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #110 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 04:25:49 »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
james.vbn
*

« ตอบ #111 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 12:52:32 »

เติมน้ำมันคอมยังงัย ครับอยากรู้จังรบกวนด้วยครับ
jeabb_26
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

พิทักษ์แดนใต้

« ตอบ #112 เมื่อ: 14 กันยายน 2011 17:14:40 »

สุดยอด อยากทำบ้าง แต่อยู่ไกล อ้อน

albesta
**

« ตอบ #113 เมื่อ: 05 มกราคม 2012 18:04:00 »

อยากปรึกษา ด่วนเลยอ้ะครับบ เพราะกำลังคิดอยู่ว่าควรจะเปลี่ยนคอมแอร์ ใหม่ หรือไม่อ้ะ เพราะคอมแอร์ พึ่งเปลี่ยนมา ปีเดียวเองแล้วอตนนี้เหมือนคอมแอร์มีเสียงดังดังมากด้วย ทิ้งเบอร์ให้ติดต่อหน่อยครับ
แล้วสายกลางที่ออกจากคอมแอร์อ้ะครับ เปลี่ยนมา 2-3 ครั้งแล้ว  รั่วตรงข้อต่อมันตลอดเลย อยากปรึกษามากๆ
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #114 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 10:46:38 »

เห็นวิธีอย่างงี้ คงต้องเตรียมการแล้วล่ะ คอมแอร์มีเสียงแย้ว แต่ว่ายังเย็นฉ่ำอยู่ (เย็นกว่า Toyota รุ่นใหม่อีก ทั้งๆที่ฟิล์มด้านข้างเป้นแค่กรองแสง)

สงสัยเราเป็นพวกชอบอัดฉีด แกะนู่นนี่ในห้องโดยสาร ฮิฮิ ถ้าใครยังไม่ได้ทำชุดใหญ่แบบน้าจนฝ้าขึ้น แต่บำรุงด้วยการ

เวลาล้างรถ ฉีดน้ำล้างแผงแอร์ กับ ถอดโบรเออร์มาล้างก็ได้นะครับ จะได้สดชื่น ไม่เป็นภูมิแพ้
sienier
*

คู่หู EE 101

« ตอบ #115 เมื่อ: 23 เมษายน 2012 01:28:28 »

รับทำแอร์มั๊ยคับ 
╉『 PiCk_aE101™』╊

« ตอบ #116 เมื่อ: 24 เมษายน 2012 13:56:40 »

ตรบมือเก่งอะ...แต่ทำไม่เป็น...นับถือครับ ตรบมือ

『คลิ๊กด้านล่างครับ ขายของAE
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=137876
Kritsadathitiset

AMT

« ตอบ #117 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 05:18:52 »

ใครมีเบอร์ติดต่อ พี่ จขกท บ้างไหมครับ   เต้น
zippo
*

« ตอบ #118 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012 12:42:58 »

อยากทำแอร์เหมือนกันครับ ผมอยู่มีนบุรีใกล้หน่อย ไม่รู้จะติดต่อยังไงครับ
INK MAN ae101@ CZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #119 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012 18:58:44 »

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเอาน้ำยาแอร์ออกมาแล้วจะมีในส่วนของน้ำมันคอมมันจะตามออกมาด้วย แล้วเราจะต้องเติมน้ำมันคอม เท่าไร ครับประมาณก็ได้ครับ ในส่วนของน้ำยาแอร์ เราต้องเติมให้ จนเห็นว่ามันใสเลยหรือป่าว หรือว่าเอาแค่ มีฟองนิดๆๆ(มองจากตาแก้ว) เห็นช่างบ้างร้านเติมจนใส บางร้านเติมแบบให้มีฟองนิดๆๆ ครับ ขอบคุณครับ

ขอแค่มีคนที่เรารัก นั่ง เคียงข้างไปด้วยทุกครั้ง แค่นี้มันก็ทำให้เรามีความสุขเติมเต็มสิ่งที่ขาดไปในชีวิต ไปบ้างแล้ว
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6] 7  »    ขึ้นบน
  พิมพ์