AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 23:36:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 3 [4] 5 6 7  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [คอมแอร์ดัง] ทำแอร์เอง! ใครๆก็ทำได้ครับ ก็แค่ -4.7 C  (อ่าน 85091 ครั้ง)
Nick EE90->4A-GE
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE90 + 4A-GE 16v. ลายเสือดาว

« ตอบ #60 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2008 10:07:58 »

>>>  สุดยอดครับ นับถือในน้ำใจ
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #61 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 03:57:32 »

สุดยอด

sakda
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #62 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 16:00:48 »

ผมไปทำที่ร้าน ลีนุกซ์แถวราษฏร์บูรณะมีรายการดังนี้
1.ค่าแรงถอดเปลี่ยนคอม   400
2.ถ่ายนำมันคอมฯ ทั้งระบบ    500
3.สายกลาง R 134  1เส้น     650
4.หัวสายคอมฯ 10 PA       250
5.ค่าบริการแปลงหัวสาย       300
6.ล้างระบบด้วยนำยา      800
7.วาล์วบล็อค DENSO R 134     650
8.ไดเออร์  หัวแปะ    650
9.ถอดล้างตู้แอร์+แว็คเติมนำยา+เปลี่ยนฟองนำ   1000
(รวม   5500  ราคาน่ากลัวมาก)
ซื้คอมแอร์ไปเอง 2000   รวมทั้งหมด  7500 บาท เจ็บนี้ไปอีกนาน
b@ll AE-XCII
มือใหม่หัดซิ่ง
**

บิดจนสุด ทำไมยังเขกอยู่หว่า !?!

« ตอบ #63 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 12:17:54 »

สุดยอดฮะ อยากทำมั่งตอนนี้แอร์ของผมไม่เหลือความเย็นแล้วฮะ แต่ยังไม่มีเงินทำเรย ไม่รู้ว่าต้องเตรียมงบสักเท่าไหร่
...  เห็นราคาพี่ข้างบนแล้วอยากร้องไห้เรย....

อย่างอแงนะลูก...พ่อทุนน้อย ค่อยๆ ซ่อม ค่อยๆ ปั้น...!?
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #64 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 21:20:00 »

ปัญหามันอยู่ที่เครื่องอัดน้ำยาอะครับ แพงไหม

anakin_sky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: 26 มกราคม 2009 21:19:53 »

ไม่รู้ไม่ชี้
cola101s
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #66 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 08:31:01 »

ของผมแอร์เย็นแสดงว่าคอมไม่เสื่อม  แต่เสียงดังได้ยินชัดอะ รำคราญ จัง....ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับว่าจะเริ่มต้นทุบตรงไหนก่อน อิ อิ  ขอบคุณครับ Diy นี้ผมว่ายากมาก ๆ
ผมคงลอกการบ้านไม่ไหว ... ส่งสัยต้องเรียกเป็นการส่วนตัว อิ อิ เอาค่าจ้างเป็นไรดี กระจังแวน หรือ กันชน vip  เหอๆๆ  ปล. ล้อเล่น
Stanalone
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เหงาๆ ตุ๊กตาหน้ารถไม่มี

« ตอบ #67 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 13:55:28 »

ของผมแอร์เย็นแสดงว่าคอมไม่เสื่อม  แต่เสียงดังได้ยินชัดอะ รำคราญ จัง....ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับว่าจะเริ่มต้นทุบตรงไหนก่อน อิ อิ  ขอบคุณครับ Diy นี้ผมว่ายากมาก ๆ
ผมคงลอกการบ้านไม่ไหว ... ส่งสัยต้องเรียกเป็นการส่วนตัว อิ อิ เอาค่าจ้างเป็นไรดี กระจังแวน หรือ กันชน vip  เหอๆๆ  ปล. ล้อเล่น

คอมแอร์เสียงดัง น่าจะเป็นที่น้ำมันคอมขาดอย่างเดียวก็ได้ครับ เติมน้ำมันคอมเข้าไปน่าจะเงียบขึ้นพอสมควรครับผม

เฉื้อง...คุ...มิ...

TRANGCARCLUB.COM

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #68 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 15:09:16 »

เก่งจัง ทำ เอง

รถไม่หล่อ...แต่คนขับหล่อ 555+

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=43613.0
GT TWINCAM 20 ขายเริ่มต้นคู่ละ100
dear
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #69 เมื่อ: 08 เมษายน 2009 20:25:55 »

ตอนแรกรถวิ่งก็เย็นปกติแต่พอติดไฟแดงเท่านั้นน่ะเตาอบชัดๆ ร้อนๆๆ  ไม่ไหวๆสงสัยคอมแอร์จะพัง  ตรบมือ แต่ตอนนี้แอร์เย็นแล้วไม่ต้องร้อนตอนติดไฟแดงอีกแล้ว ก็จัดคอมแอร์โรตารี่ที่เชียงกงบางนามา 1200 แล้วเปลี่ยนไดเออล้างตู้แอร์แวคน้ำยา R12 แค่นี้ก็เย็นแล้ว ผมที่ไปทำแอร์ที่แปดริ้ววันอาทิตย์น่ะ...ว่างๆผ่านไปเดี๋ยวแวะไปหา ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ  คำนับ
Stanalone

« ตอบ #70 เมื่อ: 12 เมษายน 2009 10:16:28 »

ตอนแรกรถวิ่งก็เย็นปกติแต่พอติดไฟแดงเท่านั้นน่ะเตาอบชัดๆ ร้อนๆๆ  ไม่ไหวๆสงสัยคอมแอร์จะพัง  ตรบมือ แต่ตอนนี้แอร์เย็นแล้วไม่ต้องร้อนตอนติดไฟแดงอีกแล้ว ก็จัดคอมแอร์โรตารี่ที่เชียงกงบางนามา 1200 แล้วเปลี่ยนไดเออล้างตู้แอร์แวคน้ำยา R12 แค่นี้ก็เย็นแล้ว ผมที่ไปทำแอร์ที่แปดริ้ววันอาทิตย์น่ะ...ว่างๆผ่านไปเดี๋ยวแวะไปหา ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ  คำนับ

ขอบคุณมากครับที่อุดหนุน ขอให้ร้อนนี้แอร์เย็นสบายนะครับผม ว่างๆแวะมาเที่ยวนะครับ

Oak ST191
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 12:40:02 »

ให้ข้อมูลละเอียดมากขอ ชื่นชม จริงๆ แล้วผมใช้ Corona ST191 ครับ พอดีผ่านมาเก็บความรู้
เลยอยากสอบถาม ปัญหา ของผมที่เจอ นิดนึงครับ

เดือนก่อนไปเปลี่ยนแผงแอร์ด้านในพร้อมล้างตู้ และอัดน้ำยา ค่าแผงแอร์ 1800
ค่าล้าง+อัดน้ำยา และเปลี่ยนโอริงที่คอม  1000
หมดค่าใช้จ่ายไป 2800

แพงใหมครับ

ปัญหามีอยู่ว่า วันสองวันมา นี้ คอมแอร์มีเสียง แกร๊ก ดังมาก เป็นพักๆ และเป็นตามรอบเครื่องยนต์
ไม่ทราบว่า คอมแอร์พัง หรือเติมนำมันคอมไม่ถึงครับ ต้องดูอย่างไรบ้าง
อีกอย่างนึง ช่างเดิมบอกถ้าเป็นไปได้ควรจะเปลี่ยน แผงคอยร้อนหน้าเครื่องเนื่องจากของเดิมมันมีรอยยุบอยู่หนึ่งจุด แต่เช็คดูแล้วไม่รั่วนะครับ
อยากสอบถามว่า แผงแอร์ถ้าเปลี่ยนเป็นมือสองนั้น จะเสี่ยงมั้ย เพราะช่างบอกว่าหากเอาแผงใช้แล้วมาให้ไม่แน่ใจว่าจะมีเศษผง ลงไปในระบบทำให้ตันไปอีก จึงอยากให้เป็นของใหม่ดีกว่า
ราคา 2800

ช่วยชี้แนะ หน่อยครับ คิดว่าถ้าทำตามช่างบอกก็ หลายตังค์อยู่อ่ะครับ
Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #72 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 13:03:06 »

แอบดู ขอบคุณจร้า ความรู้ อีก แระ

Stanalone

« ตอบ #73 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 09:27:09 »

ให้ข้อมูลละเอียดมากขอ ชื่นชม จริงๆ แล้วผมใช้ Corona ST191 ครับ พอดีผ่านมาเก็บความรู้
เลยอยากสอบถาม ปัญหา ของผมที่เจอ นิดนึงครับ

เดือนก่อนไปเปลี่ยนแผงแอร์ด้านในพร้อมล้างตู้ และอัดน้ำยา ค่าแผงแอร์ 1800
ค่าล้าง+อัดน้ำยา และเปลี่ยนโอริงที่คอม  1000
หมดค่าใช้จ่ายไป 2800

แพงใหมครับ

ปัญหามีอยู่ว่า วันสองวันมา นี้ คอมแอร์มีเสียง แกร๊ก ดังมาก เป็นพักๆ และเป็นตามรอบเครื่องยนต์
ไม่ทราบว่า คอมแอร์พัง หรือเติมนำมันคอมไม่ถึงครับ ต้องดูอย่างไรบ้าง
อีกอย่างนึง ช่างเดิมบอกถ้าเป็นไปได้ควรจะเปลี่ยน แผงคอยร้อนหน้าเครื่องเนื่องจากของเดิมมันมีรอยยุบอยู่หนึ่งจุด แต่เช็คดูแล้วไม่รั่วนะครับ
อยากสอบถามว่า แผงแอร์ถ้าเปลี่ยนเป็นมือสองนั้น จะเสี่ยงมั้ย เพราะช่างบอกว่าหากเอาแผงใช้แล้วมาให้ไม่แน่ใจว่าจะมีเศษผง ลงไปในระบบทำให้ตันไปอีก จึงอยากให้เป็นของใหม่ดีกว่า
ราคา 2800

ช่วยชี้แนะ หน่อยครับ คิดว่าถ้าทำตามช่างบอกก็ หลายตังค์อยู่อ่ะครับ

เปลี่ยนคอล์ยเย็น ล้างตู้ อัดน้ำยา เปลี่ยนโอริงที่คอม 2800 ถูกดีครับ แต่ว่าช่างแนะนำผิดไปหน่อยครับ

คอมแอร์พึ่งดัง อาจจะมีสาเหตุมาจากน้ำมันคอมน้อยเกินไปครับ เติมน้ำมันคอมเพิ่มก็น่าจะเงียบแล้ว
(ผมมีวิธีเติมโดยไม่ต้องแวคระบบแอร์ด้วยครับ สนใจ หลังไมค์ครับ300เอง)

แผงคอล์ยร้อน ถ้าไม่รั่ว ครีบไม่ล้มมากจนไม่ไหวแล้ว ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนให้เปลืองตังเปล่าๆครับ

ต่อให้มันรั่วตรงรอยยุบ ถ้ามาทำแอร์กับผมผมก็เอาไปเชื่อมครับ ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเท่าไรครัีบ ของมันซ่อมได้

แผงแอร์มือ2 ของแท้ยุ่น ยังไงก็ดีกว่าแผงแอร์มือ 1 ไทยอยู่แล้วครับ ฟอร์มูล่า พาโก้ ไม่ค่อยดีเท่าไรครัีบ อะลูบางมาก ซักพักก็รั่วเอง

เศษผงไม่มีหรอกครับ ถ้าช่างเขาล้างเป็น อย่างน้อยที่ผมใช้ก็ใช้ F11 ล้างครับ ยังไงก็ไม่มีผงแน่นอน

สรุปแล้ว แผงแอร์ที่บุบถ้าครีบไม่ล้มมากไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าจะเปลี่ยนให้เปลี่ยนมือ 2 เชียงกงครับ
(รถเพื่อนผมท้ายโด่งเหมือนกัน ชนหมามา แผงแอร์โก่งยังกับก้นกระัทะ แต่ไม่รั่ว ก็ยังไม่เปลี่ยนเลยครับ เย็นอยู่ปรกติครับ)

ที่ผมทำให้ลูกค้าผมเน้นทำให้ Safe ที่สุด(ประหยัดตังค์) และต้องดีด้วยครับ

kamelot@WZ

คันนี้สิ...สไตล์เรา

« ตอบ #74 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 19:04:42 »

ทำไม่เปนอ่ะคับ เหอๆ อยากทำเป็นมั่งอ่าคับ เหม็นมากมายด้วยล่ะ ฮือๆ

รับปรึกษาคดีความต่าง ๆ ปัญหาข้อกฏหมาย รับว่าความคดีทั่วราชอาณาจักร ใครมีปัญหาข้อสงสัยอะไร ปรึกษาได้คับ ไม่มีค่าใช้จ่าย086-3388362 แก๊ปคับ
trd@e101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #75 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 11:40:26 »

ของผมไม่เย็นตอนรถติดๆ เหมือนกันเปลี่ยนพัดลมไป 2 ตัวและ ทั้งพัดลมเครื่อง และพัดลมแอร์ รวมกันปาไป 2พันบาทและ เติมน้ำยาแอร์ R134 อีก 500บาท
ก็ยังเหมือนเดิม ผมควรทำไงดีคับ ขอเบอร์ติดต่อพี่ sitthinat หน่อยคับอยากปรึกษา ทางPM ก็ได้นะคับ กะว่าจะให้พี่ช่วยทำแอร์ให้หน่อย เห็นเก่งสุดยอดเลย

Stanalone

« ตอบ #76 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 07:43:02 »

ของผมไม่เย็นตอนรถติดๆ เหมือนกันเปลี่ยนพัดลมไป 2 ตัวและ ทั้งพัดลมเครื่อง และพัดลมแอร์ รวมกันปาไป 2พันบาทและ เติมน้ำยาแอร์ R134 อีก 500บาท
ก็ยังเหมือนเดิม ผมควรทำไงดีคับ ขอเบอร์ติดต่อพี่ sitthinat หน่อยคับอยากปรึกษา ทางPM ก็ได้นะคับ กะว่าจะให้พี่ช่วยทำแอร์ให้หน่อย เห็นเก่งสุดยอดเลย

ต้องลองเช็คอีกทีครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ แต่ผมขอเดาๆไว้ซัก 2-3 อย่างครับ
อย่างแรกเลย แผงหน้ารถระบายความร้อนไม่ทันครับ อาจสกปรกมาก หรือครีบล้มมากครับ

อย่างที่ 2 คอมแอร์แรงอัดไม่ดีแล้วครับ พอรอบต่ำๆ ปั่นน้ำยาแอร์ไปไม่พอทำให้ไม่เย็นครับ

อย่างที่ 3 วาล์วแอร์ไม่ค่อยดีครับ(แต่ไม่น่าจะใช่ละข้อนี้)

Stanalone

« ตอบ #77 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 07:43:49 »

ทำไม่เปนอ่ะคับ เหอๆ อยากทำเป็นมั่งอ่าคับ เหม็นมากมายด้วยล่ะ ฮือๆ

มาหาผมสิครับ เดี๋ยวจะสอนให้ฟรี   ฮิฮิ

trd@e101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #78 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 13:00:30 »

ต้องลองเช็คอีกทีครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ แต่ผมขอเดาๆไว้ซัก 2-3 อย่างครับ
อย่างแรกเลย แผงหน้ารถระบายความร้อนไม่ทันครับ อาจสกปรกมาก หรือครีบล้มมากครับ

อย่างที่ 2 คอมแอร์แรงอัดไม่ดีแล้วครับ พอรอบต่ำๆ ปั่นน้ำยาแอร์ไปไม่พอทำให้ไม่เย็นครับ

อย่างที่ 3 วาล์วแอร์ไม่ค่อยดีครับ(แต่ไม่น่าจะใช่ละข้อนี้)

ถ้าจะให้ทำให้ต้องไปที่ไหนคับ แล้วให้มาทำแถวบ้านคิดยังงัยคับพี่

Stanalone

« ตอบ #79 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 18:32:49 »

ถ้าจะให้ทำให้ต้องไปที่ไหนคับ แล้วให้มาทำแถวบ้านคิดยังงัยคับพี่

ถ้าจะมา ผมอยู่ฉะเชิงเทราครับ ถ้ามาจากรังสิต ขึ้นมอเตอร์เวย์มาก็ได้ครับ ลงตรงถนนรามอินทรา แล้วตรงออกมาทางมีนบุรีครับ

เลยมีนบุรีมาประมาณ 30 กิโลนิดๆก็ถึงแล้วครับ

หน้า:  «  1 2 3 [4] 5 6 7  »    ขึ้นบน
  พิมพ์