AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 21:53:23 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินพอกหางหมู  (อ่าน 5342 ครั้ง)
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:00:04 »

ดูโฆษณา ของพลังงาน "ดินพอกหางหมู" รวมพลังอะไร LPG
ความจริงแล้ว จะขึ้นราคา ก็ทำๆ ไปเลย บอกว่า LPG เป็นพลังงานที่ใช้แล้วกำลังจะหมดไป แล้วมีพลังงาน Fossil Fuel สายพันธุ์ไหนมันไม่หมดบ้างครับ
ความจริงจะทำบ้าไร ก็ทำ จะขึ้นเท่าไหร่ก็บอก ไม่ใช่ใช้วิธีเกลี้ยกล่อม ทำนองว่าคนใช้ LPG เอาเปรียบคนจน แต่ความจริงแล้ว อยากจะบอกว่า ทุกวันนี้ มีแต่คนจนเท่านั้นแหละที่ใช้ LPG คนมีตังก์มากๆ ขับรถเครื่อง 8สูบ 12 สูบ เขาไม่ค่อยเติม LPG หรอก ส่วน Taxi รอดไปแล้วส่วนหนึ่ง หันไปหา CNG

มองแง่จิตวิทยาแล้ว กำลังจะบอกว่า ต้องการให้พ่อค้าแม่ขายที่ใช้ LPG แพง มาจากคนใช้ LPG ผิดประเภท ก็คือเอามาเติมรถยนต์ นั่นเอง เขาต้องการให้คนกลุ่มนี้ แบนหรือรังเกียจหรือต่อต้านคนใช้ LPG ในรถยนต์ เข้าต้องการให้คนในชาติ ตีกันอย่างนั้นหรือไงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2012 22:03:45 โดย chaiyasita » บันทึกการเข้า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:04:08 »

เท่าที่รุ้ LPG มันได้จากการกลั่นน้ำมัน ซึ่งถ้าไม่เก็บก็จะเผาทิ้งขึ้นสู่บรรยากาศนิ

แล้วไทยเราก็ส่งออก LPG เย๊อะเลยนี่ เอ๋ ?? ทำไม ไม่เอาที่ส่งออกมาใช้ในประเทศให้เพียงพอล่ะ

หรือกลัวขาดดุลการค้า อันนี้ผมงง
Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:11:22 »

ผมดูโฆษณาก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

คือจะบอกว่าราคาจะขึ้นใช่ไม๊ครับ

*เด็กหัดถ่าย
tor20valve
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:13:33 »

โฆษณาบัดซบหลอกชาวบ้านไปเรื่อย กระทรวงพลังงานไทยเพื่อใคร

Uploaded with ImageShack.us
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:16:52 »

โฆษณาบ้าอะไร ทำยังกะคนไทยโง่มากๆ งั้นแหละ เจ๋งจริง สั่งยกเลิก LPG รถยนต์เลยดิ กล้าพอป่ะหล่ะ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
อิชิตัน underbrain

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:23:06 »

ช่ายครับ  ผมขอเพิ่มเติมในความเข้าใจที่อาจจะผิดของผมนะครับ
มันจะมี 2 อย่าง คือ ก๊าช(NGV/CNG) กับ แก็ส (LPG) อย่างที่ผมบอกถ้าเราศึกษาเชิงลึกจะมีผลประโยชน์และการตลาดเข้ามาเกี่ยวข้องเพราะมันเป็นธุระกิจ  บริษัทจึงพยายามแยกให้ชัดเจน  เลยใช้ NGVเป็นคำว่า ก๊าซ เพื่อจะได้แตกต่าง และ LPG เป็นแก็ส  เพราะทุกคนเวลาสงสัยก็ต้องเข้าไปสืบค้นหาข้อมูลจากในเน็ต และถ้าเราเข้าไปดูข้อมูลก็จะเห็นได้ว่าข้อมูลก็จะแตกต่างกันเล็กน้อยแต่พื้นฐานนั้นมาจากสิ่งเดียวกัน  ฉะนั้นข้อมูลของผมอาจคาดเคลื่อนก็เลือกแต่สิ่งที่ตรงประเด็นแล้วกันนะครับ   เพราะประเด็นที่แท้จริงคือมันจะขึ้นราคาแก็สแต่กลัวน่าเกลียดและกลัวประชาชนส่วนมากซึ่งตอนนี้หันมาใช้แก็สกันมากจะด่า เลยต้องหายวิธีมาบอกว่าพวกเราต้องช่วยกันแก้ปัญหาดินพอกหางหมูกันนะครับ

ก๊าช นั่นคือ NGV /CNG ได้มาจากธรรมชาติเป็นก๊าชบริสุทธิ์ได้มาจากการดูดขึ้นมาจากใต้ดินในทะเล เกิดจากซากพืชซากสัตว์ทับถมกันมาเป็นเวลา ล้านๆปี  เวลาขนส่งผ่านทางท่อส่งจากทะเล  ปั๊มเลยมีน้อย ต้องส่งตามท่อมาถึงจะได้มาก ถ้าขนส่งโดยรถไปส่งให้ปํ๊ม NGV จะได้น้อย  แล้วถ้ายิ่งรถพ่วง 18 ล้อ เข้ามาเติม NGV นะ    แค่ไม่กี่คันก็แทบหมดปั๊ม 
แก็ส นั่นคือ LPG   ได้มาจากขั้นตอน(ซึ่งเป็นผลพลอยได้)จากการกลั่นน้ำมันดิบทางทะเล ซึ่งการกลั่นน้ำมันดิบสูงสุดจะได้เป็นน้ำมันใช้กับเครื่องบินหรือกระสวยอวกาศ  ต่ำสุดของการกลั่นน้ำมันดิบจะได้เป็นยางมะตอยที่เอาไว้ราดถนนครับ  ส่วน LPG จะเป็นส่วนหนึ่งของการกลั่น ซึ่งถ้า LPG หมด น้ำมันดิบต้องหมดไปด้วย ข้อมูลเพิ่มเติมแบบละเอียดรองสืบค้นกันเอาเองนะครับผม

ถ้าเราศึกษาแบบเชิงลึกจะเข้าใจว่าเรื่องบางเรื่องมันมีเรื่องผลประโยชน์และธุระกิจเข้ามาเกี่ยวข้องครับ (ไม่ขอพูดดีก่า)

ปล.ต้องขอโทษที่อาจใช้คำที่ทำให้เข้าใจผิด ผมลืมไปว่าทุกคนอ่านและอาจจะจำไป ผมแค่ตอบไปตามความเข้าใจของผม งั้นผมขอแก้ไขข้อความให้ดูเป็นกลางๆแล้วกันนะครับ  ส่วนการบริโภคข้อมูลเพื่อนๆก็พยามยามเก็บเกี่ยวเอาให้ถูกต้องและเอาให้ได้มากที่สุดและกัน (04-10-55)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2012 10:22:14 โดย อิชิตัน underbrain » บันทึกการเข้า

4ja1
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:23:16 »

ดูแล้วเหนื่อยครับ  อยากรู้ว่าเค้าต้องการสื่ออะไร   หนีน้ำมันแพงมาใช้lpg เค้ายังตามมาหลอกหลอนอีก
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:34:29 »

แล้วโรงงานที่ใช้ LPG มันมากกว่ารถยนต์ที่ใช้ LPG กี่เท่ากัน

wat san
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:39:44 »

ใช่ครับผมดูทีไรผมก็ด่ามันทุกทีเลย ทำงาน

aotobort

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 22:50:15 »

ดูโฆษณา ของพลังงาน "ดินพอกหางหมู" รวมพลังอะไร LPG
ความจริงแล้ว จะขึ้นราคา ก็ทำๆ ไปเลย บอกว่า LPG เป็นพลังงานที่ใช้แล้วกำลังจะหมดไป แล้วมีพลังงาน Fossil Fuel สายพันธุ์ไหนมันไม่หมดบ้างครับ
ความจริงจะทำบ้าไร ก็ทำ จะขึ้นเท่าไหร่ก็บอก ไม่ใช่ใช้วิธีเกลี้ยกล่อม ทำนองว่าคนใช้ LPG เอาเปรียบคนจน แต่ความจริงแล้ว อยากจะบอกว่า ทุกวันนี้ มีแต่คนจนเท่านั้นแหละที่ใช้ LPG คนมีตังก์มากๆ ขับรถเครื่อง 8สูบ 12 สูบ เขาไม่ค่อยเติม LPG หรอก ส่วน Taxi รอดไปแล้วส่วนหนึ่ง หันไปหา CNG

มองแง่จิตวิทยาแล้ว กำลังจะบอกว่า ต้องการให้พ่อค้าแม่ขายที่ใช้ LPG แพง มาจากคนใช้ LPG ผิดประเภท ก็คือเอามาเติมรถยนต์ นั่นเอง เขาต้องการให้คนกลุ่มนี้ แบนหรือรังเกียจหรือต่อต้านคนใช้ LPG ในรถยนต์ เข้าต้องการให้คนในชาติ ตีกันอย่างนั้นหรือไงนะ
+1 ครับ 
สรุปแล้ว คนที่ใช้รถเติมLPG  กลายเป็นจำเลยของสังคม ทำให้ชาวบ้านเดือดร้อน
 โดนเต็มๆ หงิงๆๆ จะขึ้นค่าแก๊สก็น่าจะใช้สมองคิดอะไรที่มันสร้างสรรกว่านี้หน่อย หรืออาจจะคิดได้แค่นี้ ถอนหายใจ
เจริญกันแหละครับพี่น้องชาวไทย ยกธงขาว

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 23:26:19 »

เดี๋ยวเปลี่ยนไปใช้รถไฟฟ้า ก็ขึ้นค่า FT กันอีกนั้นแหละ

Boy_Za
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

1300 พาเพลิน

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 00:23:05 »

อะไรที่คนใช้ักันเย้อ มักจะขึ้นราคาเป็นธรรมดาคับ แล้วแต่จะหาข้ออ้างมาพูดก็แค่นั้นเอง

พอแพงมากคนใช้น้อยลงเดียวราคามันก็ลงมาเองครับ  หลายปีก่อนน้ำมันก็เป็นแบบนี้ จู่ๆก็ราคาก็ลดฮวบเลย จำำกันได้อ่ะป่าว งง

@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 00:43:07 »

หืมมมมม อย่าดิ้นนะ กำลังกล่อม เอเอ้ๆ ว่านอนสอนง่ายนะ  55555

โดย กระทรวงพลังงานของปตท. แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
wasabi
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE92GTi

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 03:51:56 »

ช่ายครับ  ผมขอเพิ่มเติมนะครับ
มันจะมี 2 อย่าง คือ ก๊าช(NGV/CNG) กับ แก็ส (LPG)
ก๊าช นั่นคือ NGV /CNG ได้มาจากธรรมชาติเป็นก๊าชบริสุทธิ์ได้มาจากการดูดขึ้นมาจากใต้ดินในทะเล เกิดจากซากพืชซากสัตว์ทับถมกันมาเป็นเวลา ล้านๆปี  เวลาขนส่งผ่านทางท่อส่งจากทะเล  ปั๊มเลยมีน้อย ต้องส่งตามท่อมาถึงจะได้มาก ถ้าขนส่งกับรถไปให้ปํ๊ม NGV  จะได้น้อย  ถ้ายิ่งรถ 18 เติมนะ แค่ไม่กี่คันก็แทบหมดปั๊มและอันนี้มีสิทธิ์หมดไปครับ
แก็ส นั่นคือ LPG  ได้มาจากขั้นตอนการกลั่นน้ำมันดิบทางทะเล การกลั่นน้ำมันดิบสูงสุดเป็นน้ำมันใช้กับเครื่องบินหรือกระสวยอวกาศ  ต่ำสุดของการกลั่นน้ำมันดิบจะได้เป็นยางมะตอยที่เอาไว้ราดถนนครับ  ส่วน LPG จะเป็นส่วนหนึ่งของการกลั่น ซึ่งถ้า LPG หมด น้ำมันดิบต้องหมดไปด้วย ข้อมูลเพิ่มเติมแบบละเอียดรองสืบค้นกันเอาเองนะครับ

ถ้าเราศึกษาแบบเชิงลึกจะเข้าใจว่าเรื่องบางเรื่องมันมีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องครับ (ไม่ขอพูดดีก่า)
ผมว่าเข้าใจอะไร คลาดเคลื่อนไปนะครับ ทั้ง CNG และ LPG ก็เป็น gas ทั้งคู่ จะแปลไทยว่า แก๊ส หรือ ก๊าซ ก็แล้วแต่จะเรียกครับ
แต่ไม่ใช่ว่า ก๊าซ กับ แก๊ส เป็นคนละอย่างกัน
ส่วน ngv ไม่ใช่ชนิดของก๊าซครับ เป็นชนิดของยานพาหนะ ครับ

AE92-GTi Standard
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 05:06:52 »

เหอๆๆ ไล่แม่มออกไปให้หมดแผ่นดิน ทวงประเทศไทยของเราคืนมา ขับนักการเมืองชั่วให้สูญพันธุ์ให้สิ้นซาก ให้พวกเราทุกคนมีส่วนร่วมในการบริหารประเทศ ไม่ใช่ให้คนชั่วๆมาบริหาร บ้านเมืองมันก็เป็นเยี่ยงนี้ ผมเกิดในยุคที่น้ำมันลิตรละไม่ถึงบาท ยุคที่มีปั๊มสามทหารข้าง กห. ยุคที่มีรถรางนั่งสุดสาย สิบสตางค์ แต่ชั้นบนซึ่งไม่ค่อยมีใครขึ้นไปหนึ่งสลึงครับ มีใครเกิดทันบ้างน้า อิอิ หากใครจะจำได้ พอมาเปลี่ยนเป็น ปตท. ก็ยังไม่เท่าไร ไม่มีประกาศเด๋ววันนี้ขึ้นสี่สิบตังค์ มีผลตั้งแต่.... เด๋วขึ้นเด๋วลด พลังงานเป็นของส่วนรวม ไม่มีใครเขาไปแตะ แต่พอมีใอ้ชั่วที่มันค้าขายไม่เป็น คิดอย่างเดียวต้องผูกชาดสถานเดียว มันก็เอาปตท.เข้าไปขาย ก็เรียบร้อยสิ วันนี้เป็นยังไงครับ เห็นกันหรือยัง มันจะกินรวบหมดล่ะ หากเราไม่ไล่มัน ถึงเวลาแล้วครับ คราวนี้ประเทศเราจะได้โชติช่วงชัชวาลย์กันซะที ไป....ไปลงนรกเสียเถิด ไปๆ  ไปลงนรกเสียเถิด ไปๆ ต้องไล่มันให้หมดแผ่นดินครับ ให้ประชาชนเป็นใหญ่้จริงๆ วันนั้นล่ะ เราจะไม่มีกระทู้แบบนี้ และโฆษณาห่วยๆแบบนี้ให้เห็นอีกครับ ไร้สาระจริงๆ มิงคิดว่าคนไทยเขากินหญ้าหรอ ผมกินข้าวครับ ไอ้คนทำโฆษณามันคงกินหญ้าครับ ยังดีที่ทนดูได้ ผมทนดูไม่ได้เลยครับ กดหนีโลด รกลูกหูลูกตาจริงๆ แบบว่า แบบว่า แบบว่า แบบว่า แบบว่า สบาย สบาย

ae4546
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 05:39:18 »

เหอๆๆ ไล่แม่มออกไปให้หมดแผ่นดิน ทวงประเทศไทยของเราคืนมา ขับนักการเมืองชั่วให้สูญพันธุ์ให้สิ้นซาก ให้พวกเราทุกคนมีส่วนร่วมในการบริหารประเทศ ไม่ใช่ให้คนชั่วๆมาบริหาร บ้านเมืองมันก็เป็นเยี่ยงนี้ ผมเกิดในยุคที่น้ำมันลิตรละไม่ถึงบาท ยุคที่มีปั๊มสามทหารข้าง กห. ยุคที่มีรถรางนั่งสุดสาย สิบสตางค์ แต่ชั้นบนซึ่งไม่ค่อยมีใครขึ้นไปหนึ่งสลึงครับ มีใครเกิดทันบ้างน้า อิอิ หากใครจะจำได้ พอมาเปลี่ยนเป็น ปตท. ก็ยังไม่เท่าไร ไม่มีประกาศเด๋ววันนี้ขึ้นสี่สิบตังค์ มีผลตั้งแต่.... เด๋วขึ้นเด๋วลด พลังงานเป็นของส่วนรวม ไม่มีใครเขาไปแตะ แต่พอมีใอ้ชั่วที่มันค้าขายไม่เป็น คิดอย่างเดียวต้องผูกชาดสถานเดียว มันก็เอาปตท.เข้าไปขาย ก็เรียบร้อยสิ วันนี้เป็นยังไงครับ เห็นกันหรือยัง มันจะกินรวบหมดล่ะ หากเราไม่ไล่มัน ถึงเวลาแล้วครับ คราวนี้ประเทศเราจะได้โชติช่วงชัชวาลย์กันซะที ไป....ไปลงนรกเสียเถิด ไปๆ  ไปลงนรกเสียเถิด ไปๆ ต้องไล่มันให้หมดแผ่นดินครับ ให้ประชาชนเป็นใหญ่้จริงๆ วันนั้นล่ะ เราจะไม่มีกระทู้แบบนี้ และโฆษณาห่วยๆแบบนี้ให้เห็นอีกครับ ไร้สาระจริงๆ มิงคิดว่าคนไทยเขากินหญ้าหรอ ผมกินข้าวครับ ไอ้คนทำโฆษณามันคงกินหญ้าครับ ยังดีที่ทนดูได้ ผมทนดูไม่ได้เลยครับ กดหนีโลด รกลูกหูลูกตาจริงๆ แบบว่า แบบว่า แบบว่า แบบว่า แบบว่า สบาย สบาย
เห็นด้วยกะน้า เค้านะ พอมีใครจะหาข้อมูลผู้ถือหุ้นของ ปตท ไ้ด้บางอะคับ
ต้องเอามาดู แล้ว วิจารณ์ต่อ

navit101

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 07:43:03 »

ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 07:48:57 »

โฆษณาบัดซบหลอกชาวบ้านไปเรื่อย กระทรวงพลังงานไทยเพื่อใคร

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
iPuNN (ปั้น)

20v ก็มันส์แล้ว!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 08:06:03 »

เหอๆๆ ไล่แม่มออกไปให้หมดแผ่นดิน ทวงประเทศไทยของเราคืนมา ขับนักการเมืองชั่วให้สูญพันธุ์ให้สิ้นซาก ให้พวกเราทุกคนมีส่วนร่วมในการบริหารประเทศ ไม่ใช่ให้คนชั่วๆมาบริหาร บ้านเมืองมันก็เป็นเยี่ยงนี้ ผมเกิดในยุคที่น้ำมันลิตรละไม่ถึงบาท ยุคที่มีปั๊มสามทหารข้าง กห. ยุคที่มีรถรางนั่งสุดสาย สิบสตางค์ แต่ชั้นบนซึ่งไม่ค่อยมีใครขึ้นไปหนึ่งสลึงครับ มีใครเกิดทันบ้างน้า อิอิ หากใครจะจำได้ พอมาเปลี่ยนเป็น ปตท. ก็ยังไม่เท่าไร ไม่มีประกาศเด๋ววันนี้ขึ้นสี่สิบตังค์ มีผลตั้งแต่.... เด๋วขึ้นเด๋วลด พลังงานเป็นของส่วนรวม ไม่มีใครเขาไปแตะ แต่พอมีใอ้ชั่วที่มันค้าขายไม่เป็น คิดอย่างเดียวต้องผูกชาดสถานเดียว มันก็เอาปตท.เข้าไปขาย ก็เรียบร้อยสิ วันนี้เป็นยังไงครับ เห็นกันหรือยัง มันจะกินรวบหมดล่ะ หากเราไม่ไล่มัน ถึงเวลาแล้วครับ คราวนี้ประเทศเราจะได้โชติช่วงชัชวาลย์กันซะที ไป....ไปลงนรกเสียเถิด ไปๆ  ไปลงนรกเสียเถิด ไปๆ ต้องไล่มันให้หมดแผ่นดินครับ ให้ประชาชนเป็นใหญ่้จริงๆ วันนั้นล่ะ เราจะไม่มีกระทู้แบบนี้ และโฆษณาห่วยๆแบบนี้ให้เห็นอีกครับ ไร้สาระจริงๆ มิงคิดว่าคนไทยเขากินหญ้าหรอ ผมกินข้าวครับ ไอ้คนทำโฆษณามันคงกินหญ้าครับ ยังดีที่ทนดูได้ ผมทนดูไม่ได้เลยครับ กดหนีโลด รกลูกหูลูกตาจริงๆ แบบว่า แบบว่า แบบว่า แบบว่า แบบว่า สบาย สบาย

มันคงเป็นเรื่องที่ยากที่สุด ระดับโลกเลยคับ  ถอนหายใจ

แค่รถสวย แอร์์เย็น เพลงเพาะๆ ก็พอแหละครับ
ฝากกระทู้นี้ ไว้ในอ้อมใจ ของ มิตรรัก92ด้วยน่ะคับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118005.0
smilegames

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 08:26:00 »

ช่ายครับ  ผมขอเพิ่มเติมนะครับ
มันจะมี 2 อย่าง คือ ก๊าช(NGV/CNG) กับ แก็ส (LPG)
ก๊าช นั่นคือ NGV /CNG ได้มาจากธรรมชาติเป็นก๊าชบริสุทธิ์ได้มาจากการดูดขึ้นมาจากใต้ดินในทะเล เกิดจากซากพืชซากสัตว์ทับถมกันมาเป็นเวลา ล้านๆปี  เวลาขนส่งผ่านทางท่อส่งจากทะเล  ปั๊มเลยมีน้อย ต้องส่งตามท่อมาถึงจะได้มาก ถ้าขนส่งกับรถไปให้ปํ๊ม NGV  จะได้น้อย  ถ้ายิ่งรถ 18 เติมนะ แค่ไม่กี่คันก็แทบหมดปั๊มและอันนี้มีสิทธิ์หมดไปครับ
แก็ส นั่นคือ LPG   ได้มาจากขั้นตอนการกลั่นน้ำมันดิบทางทะเล การกลั่นน้ำมันดิบสูงสุดเป็นน้ำมันใช้กับเครื่องบินหรือกระสวยอวกาศ  ต่ำสุดของการกลั่นน้ำมันดิบจะได้เป็นยางมะตอยที่เอาไว้ราดถนนครับ  ส่วน LPG จะเป็นส่วนหนึ่งของการกลั่น ซึ่งถ้า LPG หมด น้ำมันดิบต้องหมดไปด้วย ข้อมูลเพิ่มเติมแบบละเอียดรองสืบค้นกันเอาเองนะครับ

ถ้าเราศึกษาแบบเชิงลึกจะเข้าใจว่าเรื่องบางเรื่องมันมีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องครับ (ไม่ขอพูดดีก่า)
ผมว่าเข้าใจอะไร คลาดเคลื่อนไปนะครับ ทั้ง CNG และ LPG ก็เป็น gas ทั้งคู่ จะแปลไทยว่า แก๊ส หรือ ก๊าซ ก็แล้วแต่จะเรียกครับ
แต่ไม่ใช่ว่า ก๊าซ กับ แก๊ส เป็นคนละอย่างกัน
ส่วน ngv ไม่ใช่ชนิดของก๊าซครับ เป็นชนิดของยานพาหนะ ครับ
Liquid Petroleum Gas(LPG)         
Compressed natural gas (CNG)
Natural Gas for Vehicles (NGV)

ทั้ง 3 ตัว เป็น Gas หรือ แก๊ส หรือ ก๊าซ ครับ แต่ มันมีการบิดเบื้อน ของผู้ได้รับผลประโยชน์ โดยเอา คำว่า NGV มาแก้เกมส์ ว่า ก๊าซธรรมชาติสำหรับยานพาหนะ (ไม่ใช่ชนิดของยานพาหนะ ครับ) ซึ่งจริงๆแล้วมันก็คือ CNG นั้นเอง แต่ที่ไม่ใช่คำนี้เพราะ CNG แปลแล้ว คือ ก๊าซธรรมชาติอัด มันฟังดูแล้ว อันตราย เพราะว่ามัน อัดมา ซึ่งมันมันก็อัดมาอย่างน่าอันตรายจริงๆ แล้ว LPG ก็ถูกบิดไปนิดๆ โดยส่วนใหญ่ จะให้เรียกว่า แก๊ส เป็นคำเสียงสั้น ฟังดูแล้ว ให้อึดอัด ไม่น่าใช่ ดูแล้วน่ากลัว ซึ่งจริงๆแล้ว อัด มาน้อยกว่า NGV ไปร้อยเท่า แต่ไม่ยอมบอกว่าจริงในคำพูด โดยเลี่ยงไปบอกว่า นี่คือ ก๊าซธรรมชาติสำหรับรถยนต์

มันน่าเจ็บใจจริงๆ

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์