AE. Racing Club
19 มีนาคม 2024 16:54:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เรื่องซะทีสำหรับตัวเตือนไฟหน้า ขอบคุณ น้าๆๆทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ ^^  (อ่าน 15079 ครั้ง)
Biomunstor<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:33:28 »

น้าครับ พอดี ผมใช้ ae101 เป็นตัว 1600 อ่าครับ พอใสตัวเตือนไฟหน้าแล้วไม่ดัง อ่าครับ น้าๆท่านใดพอจะรู้สาเหตุบ้างครับ

เห็นมีพี่บอกว่าต้องวายสายเพิ่ม อย่างไงขอความรู้ด้วยครับ

รูปตัวเตือนไฟหน้า

ตอนนี้ผมสามารถใช้งานได้แล้วนะครับขอขอบคุณ น้าๆๆ AE racing มากครับ ตามด้านล้างเลยครับ

จัดไปในที่สุดก็ได้แล้วครับน้าๆๆ

ของผมเป็น ae101 เครื่อง1600 ครับ พอดึงปลั๊กออกจากแผงฟิว ก็เห็นว่าของตนเองมี 6 สายดังรูปครับ

แล้วสิ่งที่เกิดขึ้นคือไม่ติดครับ ก็เลยหาแนวทางดูตาวเว็บ ก็เลยไปเจอวิธีที่เว็บเพื่อนบ้านเราได้ DIY ไว้ครับ และก็ได้แนวทางจากน้า smilegames แล้วน้าๆๆหลายๆๆท่าน  คำนับ

จึงได้รุ้ว่าสายไหนเป็นอะไรบ้างโดยคราวๆๆ จากรูปให้กลับปลั๊กนะครับ

1 สายสี แดงขาว จะไปต่อต่อกับ swประตูครับ
2 สายสี เขียว ไฟหรี่ครับ
3 ว่างครับ
4 สายนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรครับ เพราะตอนเทสไม่จำเป็นต้องต่อลองก็ใช้งานได้
5 สายเส้นนี้ของผมไม่มีครับ (แต่ถ้าเป็นรุ่นที่มี 7 สาย จะมีครับ เป็นสายสี แดงขาวครับ คาดว่าน่าจะเป็น SWประตูเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจ)
6 สายสี ขาวดำครับ เส้นนี้จะไปต่อลงตัวถังรถครับ
7 ว่างครับ
8 ว่างครับ
9  สายเส้นนี้เป็นสายเส้นที่กำหนดเสียงของกล่องเลยครับ เพราะมันเป็นสาย swลืมถอดกุญแจ ถ้าเป็นตัวที่ปลั๊กมีมากกว่า 7 สายก็น่าจะมีนะครับ แต่ถ้าน้าๆ ท่านใด มี 6 สายเหมือนผม หรือ 7 สายก็อาจจะไม่มีเส้นนี้ครับ (ถ้าไม่มีต้องต่อเพิ่มครับสำคัญอยู่ครับสายนี้)
10 สายสี น้ำเงินเหลือง เป็นไฟแช่ 12 V ครับ
11 ว่างครับ
12 สายสี เทา ตัวนี้ไม่ได้ถูกต่อเข้าไปในวงจรครับ น่าจะเป็นแค่สพานไฟเฉยๆๆ ไม่ต้องสนใจครับ

วิธีทดสอบ ของผมเป็นดังรุปนะครับ

สายที่มีผลกับกล่องจริงๆๆมีเท่าที่เห็นในรูปครับ ประมาณ 5 สาย มีสายที่ 1,2,6,9,10 อ้างอิงจากด้านบนนะครับ

เอาละเริ่มกันเลย
1 นำสาย2 กับ สาย10 ยัดใส่ขั้วบวกครับ สาย 2 คือไฟหรี่ สาย10คือไฟแช่
2 นำสาย1 สาย6 สาย9 มัดรวมกันแล้วใส่ขั้ว ลบ สิ่งที่เกิดขึ้นคือจัดได้ เสียง รถไฟ ตึง ตึง ตึง แต่เมื่อรัยเราเอา สายที่ 9 ออก มันจะดัง ตึงงงงงงงงงง ยาวๆๆ ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2015 19:41:45 โดย Biomunstor<NC.Z> » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:34:12 »

ได้โปรด.. ได้โปรด.. ได้โปรด..  งง

Louis Todo Juku <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 12:12:41 »

ช่ายๆ เห็นเค้าว่า ต้องวายสายเพิ่มนิดนึงมั้ง

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 12:24:04 »

ช่ายๆ เห็นเค้าว่า ต้องวายสายเพิ่มนิดนึงมั้ง
อ่าวน้าหนูยังไม่ได้ใส่เหรอคราบ

Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 12:29:40 »

อ่าวน้าหนูยังไม่ได้ใส่เหรอคราบ

รถผมแอร์ออโต้ค้าบบ มันมีมาในกล่องฟิวอยู่แล้วอ่ะค้าบบบผม แต่มันก็ไม่เห็นเตือนอะไรเลยอ่ะ ไม่รู้ว่า ลืมต่อสายอะไรหรือป่าวก็ไม่รู้นะ แต่ช่างที่ทำให้ เขาเคยบอกว่า ต้องเดินสายเพิ่มอีก1เส้นอ่ะ ผมก็ไม่รู้ว่าเส้นนั้นคืออะไรนะจำไม่ได้และ และผมก็เห็นว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ วันนั้นก็เลยไม่ได้ให้เขาทำเพิ่มให้อ่ะ ก็เลยใส่ๆมันไปยังงั้นอ่ะค้าบบน้า เดี๋ยวหาข้อมูลจากกะทู้น้าบอมนี่แหละ เดี๋ยวถ้าได้ข้อมูลที่แน่ชัดแล้ว วันไหนว่างๆอาจจะเอารถเข้าไปให้ช่างทำให้อ่ะค้าบบผม คำนับ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 12:43:26 »

รถผมแอร์ออโต้ค้าบบ มันมีมาในกล่องฟิวอยู่แล้วอ่ะค้าบบบผม แต่มันก็ไม่เห็นเตือนอะไรเลยอ่ะ ไม่รู้ว่า ลืมต่อสายอะไรหรือป่าวก็ไม่รู้นะ แต่ช่างที่ทำให้ เขาเคยบอกว่า ต้องเดินสายเพิ่มอีก1เส้นอ่ะ ผมก็ไม่รู้ว่าเส้นนั้นคืออะไรนะจำไม่ได้และ และผมก็เห็นว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ วันนั้นก็เลยไม่ได้ให้เขาทำเพิ่มให้อ่ะ ก็เลยใส่ๆมันไปยังงั้นอ่ะค้าบบน้า เดี๋ยวหาข้อมูลจากกะทู้น้าบอมนี่แหละ เดี๋ยวถ้าได้ข้อมูลที่แน่ชัดแล้ว วันไหนว่างๆอาจจะเอารถเข้าไปให้ช่างทำให้อ่ะค้าบบผม คำนับ
จัดไปน้า ตอนนี้กำลังงมอยู่ เช็คแล้วตัวกล่องใช้ได้ แต่ใส่รถแล้วไม่ดัง ไม่รู้เลยว่าสายอะไรเป็นอะไรเยอะไปหมด ปลั๊กเก่าบอมก็มีแค่6 สาย

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 15:16:48 »

งมมาค่อนวันยังไม่เกิดผลอันใด น้าๆท่านใดมีแนวทางช้วยหน่อยจร้า

GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 17:17:11 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=62064.0

อันนี้เลยคับผมใน DIY ถ้าจะต่อให้เนียนต้องมุดเหนื่อยหน่อยนะคับ
M i N T o <NCZ>

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 17:31:16 »

ดีๆๆ ต่อได้แล้วหามาต่อให้มั่งนะ
noom_ae101
นักแข่งมือสมัครเล่น

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 17:36:39 »

เคยใส่อยู่ ไม่เห็นต้องวายสายอะไรแค่ต่อปลั๊ก

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 17:39:16 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=62064.0

อันนี้เลยคับผมใน DIY ถ้าจะต่อให้เนียนต้องมุดเหนื่อยหน่อยนะคับ
ไม่รู้ว่ากล่องสีฟ้ากับกล่องสีน้ำตาล จะเหมือนกันไหม  แต่ต่อแบบผม ได้ไฟหน้าแล้ว ยังได้ตัวลืมกุญแจ ด้วยเลย แต่บางทีเวลาทำรถก็ลำคาญเหมือนกันนะ เสียบกุญแจ แล้วรถไฟวิ่งตลอดเลย

AE.พาฝัน

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 18:04:57 »

แอบดู อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 00:48:36 »

ดีๆๆ ต่อได้แล้วหามาต่อให้มั่งนะ
ยังไม่ได้เลย น้ามิ้นเอ๋ยท้อก่อน

ไม่รู้ว่ากล่องสีฟ้ากับกล่องสีน้ำตาล จะเหมือนกันไหม  แต่ต่อแบบผม ได้ไฟหน้าแล้ว ยังได้ตัวลืมกุญแจ ด้วยเลย แต่บางทีเวลาทำรถก็ลำคาญเหมือนกันนะ เสียบกุญแจ แล้วรถไฟวิ่งตลอดเลย
ครับน้าลองแล้ว รู้สึกว่าต้องลงกาวให้ครบ 3 เส้น มันถึงจะดัง สายขิงผมในปลักมันมี 6 เส้นเอง แล้วลองไล่ดูเล่นๆๆ จากปลั๊ก อย่างไงก็ลงกาวไม่ครบครับ แต่พอดีหมอเวลาก่อนแสงหมด เด๋วมีโอกาสจัดใหม่ครับ

เคยใส่อยู่ ไม่เห็นต้องวายสายอะไรแค่ต่อปลั๊ก
ครับน้าเห็นเค้าว่ากันว่า ตัว1300ใส่ได้หมด ตัว 1600 ใส่ได้บางตัวอ่าครับ

trd
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 15:23:15 »

กล่องตัวนี้มันได้2เสียงอะครับแต่จำไม่ได้แล้วว่าต่อไงอะ
ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 16:54:46 »

ผมก้ซื้อมาต่อไม่ดัง ยังเสียบไว้อยู่ แต่ยังไม่ได้แก้

GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 18:03:17 »

กล่องตัวนี้มันได้2เสียงอะครับแต่จำไม่ได้แล้วว่าต่อไงอะ

คนนี้เลยคับต่อให้ผม ยืนยันอีกทีว่ามี 2 เสียงและเตือนได้ 2 อย่างคับ ผมขาดปลั๊กคอกุญแจ่อย่างเดียวตอนนี้

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 23:32:52 »

คนนี้เลยคับต่อให้ผม ยืนยันอีกทีว่ามี 2 เสียงและเตือนได้ 2 อย่างคับ ผมขาดปลั๊กคอกุญแจ่อย่างเดียวตอนนี้
ใช่ๆ ครับ พยายามหาอีกเสียงอยู่ครับ ตอนนี้เสียงที่เคยได้ยินเป็นเหมือนเสียงเตือนลืมกุญแจ ดัง ติง ติง ติง อ่าครับ ^^ ใครมีแนวทางช้วยหน่อยนะครับ

Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 เมษายน 2012 03:37:43 »

ของผมใช้ ae92 ก็ใช้อยู่นะคับ แต่ของผมไม่เห็นต้องวายสายอะไรเพิ่มเลยอ่ะ เสียบเสร็จก็ใช้งานได้เลย แต่เตือนแค่ลืมปิดไฟหรี่นะ (มันเหมือนกันหรือป่าวหว่ากับเตือนลืมปิดไฟหน้า)

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 เมษายน 2012 12:56:49 »

ของผมใช้ ae92 ก็ใช้อยู่นะคับ แต่ของผมไม่เห็นต้องวายสายอะไรเพิ่มเลยอ่ะ เสียบเสร็จก็ใช้งานได้เลย แต่เตือนแค่ลืมปิดไฟหรี่นะ (มันเหมือนกันหรือป่าวหว่ากับเตือนลืมปิดไฟหน้า)

ของผมทั้งไฟหน้าไฟหรี่เลยคับ อืมๆ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 เมษายน 2012 13:07:51 »

ของผมทั้งไฟหน้าไฟหรี่เลยคับ อืมๆ

ไม่รู้ว่า 92 แบบเราจะมีเตือนลืมกุญแจบ้างหรือป่าวอ่ะ อยากได้จังแบบพวก 110 ตัวนอกอ่ะ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์