AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 23:52:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างซุปเปอร์สตัดคืออะไรคับ  (อ่าน 7471 ครั้ง)
bonbearling
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06 มกราคม 2011 18:11:44 »

แล้วถ้ามาแปลงใส่แล้วดีกว่าของเดิมป่าว 
¥¥ BALL ¥¥
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 19:01:58 »

อืม...อยากรู้ด้วยคน
Henry
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 21:20:21 »

เหมือนกานครับ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

Adtgroup
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 21:50:44 »

ซุบซิบ

>>lSlingtolOl<<
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 21:55:16 »

ต้องลอง !

[YABANA Babystep]
http://www.thaiinterautocar.com >>> ซื้อ-ขาย จัด-ย้ายไฟแนนซ์ ไถ่-ถอน รถยนต์ทุกชนิด คลิก ดิ!
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 22:00:59 »

ยกแพเดิมออก ใส่ได้เลยมั้ยครับ ?

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
LIVEAE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 23:07:59 »

อยากรู้ด้วยคน
>>lSlingtolOl<<
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 23:32:25 »

ยกแพเดิมออกสับแพซูเปอร์สตรัทได้เลยครับ แต่ต้องมาครบๆข้างหน้า   เข้าโค้งเร็วๆ จังหว่ะมุด   มั่นใจขึ้นเยอะ ครับ

[YABANA Babystep]
http://www.thaiinterautocar.com >>> ซื้อ-ขาย จัด-ย้ายไฟแนนซ์ ไถ่-ถอน รถยนต์ทุกชนิด คลิก ดิ!
AE_111_20BT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 00:04:52 »

ชอบมุด อยากไส่บ้างจังอ่ะ...... อิอิ
dooksuan07
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 22:45:17 »

อย่าว่าขุดกระทู้เลยนะครับ คือว่าไม่รู้จริงๆ ถ้าผมซื้อโช้คที่มี แพซุปเปอร์สตัส

ผมสามารถ ยกใส่รถผมได้เลยไหมครับ หรือว่าต้องแปลงอะไรนอกจากโช๊ค

((ผมเข้าใจว่า ถ้าผมซื้อ โช้คที่มี แพซุปเปอร์สตัส แล้วสามารถใส่ได้เลยโดยไม่ต้องแปลงหรือเปลี่ยนอะไร ผมเข้าใจถูกไหมครับ))

คิดดีทำดี สังคมดี ประเทศเจริญ
supernooky

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 22:50:25 »

แพที่ว่าคือแพช่วงล่างด้านหน้าครับ
โช๊คก็ต้องเฉพาะต้องมัน ไม่สามารถจะเอาไปใส่แพอื่นได้ หรือเอาโช๊คจากแพอื่นมาใส่ได้

ปั้น AE ดีก่า ^^
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 23:14:18 »

แพซุปเปอร์สตัดของtrd ท่าเอามาใส่ มันจะมีเสียงดังช่วงล่างนะ เค้าบอกว่าอะไรนะ คว่ำ หงายๆอะไรไม่เหมือนกัน ตอนนั้นผมจะเอามาล่ะ แต่พี่พันห้ามผมไว้ ... อ่านหนังสือ

smilegames

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มกราคม 2013 00:00:15 »

ตามไปอ่านกันดูนะ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=11072.0
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=113437.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2013 00:03:21 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

chainracing
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 มกราคม 2013 16:12:45 »

แหะ.. แหะ..  ผมก็ใส่อยู่แต่เป็นโช็คอัพเดิม กับแพ SS เชียงกงจัดของมาให้ครบเซ็ต เลยไม่ต้องไปตามหาเพิ่มเติม ลองดูเป็นแนวทางน่ะครับ   เหอๆๆ  แหะ.. แหะ..

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 22:18:33 »

ผมว่ามาหาเอาช่วงเวลานี้ ผมไม่เชียร์ครับ แม้มันจะมีประสิทธิภาพในการใช้งานดีกว่าแบบธรรมดาเยอะอยู่ แต่ว่า มันเลิกผลิตอะไหล่มานานแล้ว
ดังนั้น จะเป็นภาระในอนาคตที่อาจจะต้องซ่อมใช้เอา ทั้งลูกหมากและปีกอื่นๆ ซึ่งมี joint รวม 20 ตัวเห็นจะได้ Shock Absorbr ที่เป็น STD
ก็ใช่ว่าดีอะไรนัก ได้มาก็เปลี่ยนอีกอยู่ดี งานนี้ จะหาของดีๆ ใช้ได้อีกไหม ก็ลำบากอีก

ช่วงล่างแบบ SS นั้นมีจุดประสงค์ในการออกแบบเพื่อให้หน้ายางตั้งฉากกับพื้นเสมอ ไม่ว่า จะทางตรง เลี้ยวเข้าโค้ง รถยกตัวขึ้น กดตัวลง มุมล้อ
ก็ยังคงเดิม ถือว่าเป็นแบบอุดมคติเลยทีเดียว แต่สิ่งที่แลกมาคือ การต้องทำให้มันเคลื่อนที่ได้ 3D ทำให้มีส่วนประกอบของระบบค่อนข้างเยอะและ
ชิ้นส่วนเล็ก ทำให้ความแข็งแรงของมันไม่สู้แบบธรรมดา แรกเลย ถูกสร้างมาเพื่อ homologate เพื่อใช้ในการแข่งขันของ JTCC ได้

เนื่องจากเป็นช่วงล่างที่มีต้นทุนแพงมาก และไม่คุ้มทุนในการขาย จึงมีรถเพียงไม่กี่รุ่นเท่านั้นที่มีระบบช่วงล่างนี้และยุติไปกับ Celica ZZE

ช่วงล่างแบบ SS มีวงเลี้ยวกว้างกว่าแบบธรรมดา เกือบ 1เมตร ทำให้การกลับรถทำได้ลำบากกว่าแบบปรกติ การ u-turn อาจไม่พ้นถ้ามีแค่ 2เลน
ในฝั่งตรงกันข้าม พวงมาลัยมีน้ำหนักมากกว่าเมื่อขับในเส้นทางเดียวกัน

การติดตั้งถ้านำมาใช้งาน จะต้องเจาะเข้าไปที่ใต้ประตูข้างละ 1 จุด เพื่อใส่นัทตัวเมียเพื่อให้ยึดกับระบบช่วงล่างที่มีจุดยึดเพิ่มเติมครับ ซึ่งไม่ใช่ปัญหา
ที่ตัวรถมี mark อยู่แล้วทั้งใน AE101, AE111 แต่ว่าถ้า AE92 จะใส่ ก็ต้องเพิ่มเติมกันหน่อย

Step Ahead with MasterCRAFT
MR..LIM

ทุกอย่างเปลี่ยนได้ แต่ใจกูเปลี่ยนไม่ได้

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 22:33:32 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

pun1027

Coming Soon !!!

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 22:44:00 »

แพซุปเปอร์สตัดของtrd ท่าเอามาใส่ มันจะมีเสียงดังช่วงล่างนะ เค้าบอกว่าอะไรนะ คว่ำ หงายๆอะไรไม่เหมือนกัน ตอนนั้นผมจะเอามาล่ะ แต่พี่พันห้ามผมไว้ ... อ่านหนังสือ
โช๊ค UP SIDE DOWN ครับที่ไม่อยากให้ใช้

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 06:12:48 »

โช๊ค UP SIDE DOWN ครับที่ไม่อยากให้ใช้

อะไรนี่แหละผมก้อลืม ดีแล้วที่ผมไม่เอามา ... ไม่รู้ไม่ชี้

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

« ตอบ #18 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 06:45:30 »

ผมว่ามาหาเอาช่วงเวลานี้ ผมไม่เชียร์ครับ แม้มันจะมีประสิทธิภาพในการใช้งานดีกว่าแบบธรรมดาเยอะอยู่ แต่ว่า มันเลิกผลิตอะไหล่มานานแล้ว
ดังนั้น จะเป็นภาระในอนาคตที่อาจจะต้องซ่อมใช้เอา ทั้งลูกหมากและปีกอื่นๆ ซึ่งมี joint รวม 20 ตัวเห็นจะได้ Shock Absorbr ที่เป็น STD
ก็ใช่ว่าดีอะไรนัก ได้มาก็เปลี่ยนอีกอยู่ดี งานนี้ จะหาของดีๆ ใช้ได้อีกไหม ก็ลำบากอีก

ช่วงล่างแบบ SS นั้นมีจุดประสงค์ในการออกแบบเพื่อให้หน้ายางตั้งฉากกับพื้นเสมอ ไม่ว่า จะทางตรง เลี้ยวเข้าโค้ง รถยกตัวขึ้น กดตัวลง มุมล้อ
ก็ยังคงเดิม ถือว่าเป็นแบบอุดมคติเลยทีเดียว แต่สิ่งที่แลกมาคือ การต้องทำให้มันเคลื่อนที่ได้ 3D ทำให้มีส่วนประกอบของระบบค่อนข้างเยอะและ
ชิ้นส่วนเล็ก ทำให้ความแข็งแรงของมันไม่สู้แบบธรรมดา แรกเลย ถูกสร้างมาเพื่อ homologate เพื่อใช้ในการแข่งขันของ JTCC ได้

เนื่องจากเป็นช่วงล่างที่มีต้นทุนแพงมาก และไม่คุ้มทุนในการขาย จึงมีรถเพียงไม่กี่รุ่นเท่านั้นที่มีระบบช่วงล่างนี้และยุติไปกับ Celica ZZE

ช่วงล่างแบบ SS มีวงเลี้ยวกว้างกว่าแบบธรรมดา เกือบ 1เมตร ทำให้การกลับรถทำได้ลำบากกว่าแบบปรกติ การ u-turn อาจไม่พ้นถ้ามีแค่ 2เลน
ในฝั่งตรงกันข้าม พวงมาลัยมีน้ำหนักมากกว่าเมื่อขับในเส้นทางเดียวกัน

การติดตั้งถ้านำมาใช้งาน จะต้องเจาะเข้าไปที่ใต้ประตูข้างละ 1 จุด เพื่อใส่นัทตัวเมียเพื่อให้ยึดกับระบบช่วงล่างที่มีจุดยึดเพิ่มเติมครับ ซึ่งไม่ใช่ปัญหา
ที่ตัวรถมี mark อยู่แล้วทั้งใน AE101, AE111 แต่ว่าถ้า AE92 จะใส่ ก็ต้องเพิ่มเติมกันหน่อย

มีหลายคน เข้าใจผิดแล้วเอาไปใช้ไม่ถูก ผลที่ได้ก็ไม่เกิด วิ่งทางตรง โค้งนิหน่อย set ไม่เป็นก็มีค่าทำกับ แพเดิมนั้นละครับ จะเรียกมันใช้ได้ต้อง set เป็นเห็นผมทันตา

COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #19 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 09:01:03 »

มันก็ถูกต้องครับ จะเล่นกับ SS ต้องมีความเข้าใจในการ setting มันก่อนถึงจะใช้งานได้สุด ประเด็นคือคนไทยเก่งแต่การใส่อะไหล่เข้าไป แต่ปรับมันไม่เป็นอะดิ ซื้อๆๆๆ แล้วก็ให้ช่างใส่ๆๆๆ แล้วก็ขับแบบงงๆ อิอิ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์