AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 19:43:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเช็ครถกันแก็สรั่วกันเถอะ  (อ่าน 3222 ครั้ง)
โน่ SRC ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

086-6202798 โน่ SRC

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 27 ตุลาคม 2007 20:30:39 »

บ่อยครั้งที่เราได้ยินข่าว รถที่ติดตั้ง LPG ไฟใหม้ สาเหตุส่วนหนึ่ง ก็มาจากแก็สรั่วออกนอกระบบ วันนี้เรามาตรวจสอบรถก่อนที่จะเกิดเหตุร้ายกับรถเรากัน ด้วยวิธีการง่ายๆ ครับกันเถอะคับ   
    อันดับแรก ใช้จมูกคับ ถ้าแก็สรั่วบริเวณถังแก็ส เราตรวจสอบก่อนที่จะไปทำงานตอนเช้า ให้ลองเปิดท้ายรถ แล้วลองสูดดมดูว่าได้กลิ่นแก๊สหรือกลิ่นอะไรผิดปกติหรือไม่ 
    วิธีต่อไปคับเหมาะสำหรับตรวจสอบกับบริเวณห้องเครื่องที่หม้อต้ม หรือบริเวณถังแก็สก็ได้คับ โดยใช้น้ำยาล้างจานกับฟองน้ำนี่ล่ะคับ โดยใช้ฟองน้ำชุบน้ำหมาดๆแล้วเทน้ำยาล้างจานลงไปที่ฟองน้ำ แล้วนำไปเช็ดบริเวณจุดข้อต่อต่างๆ ว่ารั่ว หรือไม่ ถ้ารั่วก็จะมีฟองอากาศขึ้นมาจากน้ำยาล้างจานที่เราเช็ด หากตรวจสอบพบแล้วก็นำไปให้ช่างที่ติดตั้งแก็สที่ไกล้ที่สุดทำการตรวจสอบให้  เท่านี้รถเราปลอดภัยขึ้นเยอะเลยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2007 21:08:21 โดย sattahip Racing Car » บันทึกการเข้า
boyvstuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2007 21:26:26 »

ตรบมือ  ตรบมือ
@@ D&G @@
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

@ TAKE a SEAT

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2007 12:07:03 »

ลิงจั๊กๆ สุดยอด
loving^^AE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2007 19:40:21 »

เคยมีกลิ่นแก๊สเข้ามาในห้องโดยสารครั้งนึงค่ะ
ตกใจมาก ก้อเรยรีบเข้าอู่ค่ะ

ก็ แ ค่ 1 3 0 0 เ ดิ ม ๆ
sittichod
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2007 08:51:54 »

ขอบคุณนะครับ ตรบมือ
bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2007 13:24:54 »

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ  ตรบมือ

tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007 10:49:25 »

ขอบคุณนะครับ....มีไรดีๆๆบอกอีกนะครับ
Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007 19:48:34 »

คำนับ คำนับ คำนับ
PeGGyZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2007 01:48:45 »

ภูมิปัญญาชาวบ้าน แต่ได้ผลเนียน เยี่ยมครับ

AE RACING CLUB
NO MORE GAME FRIEND INDEED

แล้วเราจะคิดถึงนายนะ ไอ้ม่อน
dex
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 19:49:04 »

บ่อยครั้งที่เราได้ยินข่าว รถที่ติดตั้ง LPG ไฟใหม้ สาเหตุส่วนหนึ่ง ก็มาจากแก็สรั่วออกนอกระบบ วันนี้เรามาตรวจสอบรถก่อนที่จะเกิดเหตุร้ายกับรถเรากัน ด้วยวิธีการง่ายๆ ครับกันเถอะคับ   
    อันดับแรก ใช้จมูกคับ ถ้าแก็สรั่วบริเวณถังแก็ส เราตรวจสอบก่อนที่จะไปทำงานตอนเช้า ให้ลองเปิดท้ายรถ แล้วลองสูดดมดูว่าได้กลิ่นแก๊สหรือกลิ่นอะไรผิดปกติหรือไม่ 
    วิธีต่อไปคับเหมาะสำหรับตรวจสอบกับบริเวณห้องเครื่องที่หม้อต้ม หรือบริเวณถังแก็สก็ได้คับ โดยใช้น้ำยาล้างจานกับฟองน้ำนี่ล่ะคับ โดยใช้ฟองน้ำชุบน้ำหมาดๆแล้วเทน้ำยาล้างจานลงไปที่ฟองน้ำ แล้วนำไปเช็ดบริเวณจุดข้อต่อต่างๆ ว่ารั่ว หรือไม่ ถ้ารั่วก็จะมีฟองอากาศขึ้นมาจากน้ำยาล้างจานที่เราเช็ด หากตรวจสอบพบแล้วก็นำไปให้ช่างที่ติดตั้งแก็สที่ไกล้ที่สุดทำการตรวจสอบให้  เท่านี้รถเราปลอดภัยขึ้นเยอะเลยคับ

วิธีนี้ทดสอบตอนดับเครื่องหรือตดเครื่องครับ
โน่ SRC ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

086-6202798 โน่ SRC

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 20:14:15 »

วิธีนี้ทดสอบตอนดับเครื่องหรือตดเครื่องครับ  ทดสอบตอนติดเครื่องยนต์ คับ
jo/jo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

---- 1300 cc จ้า ----

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 20:42:23 »

ลองก้มดมแถวใต้ท้องรถด้วยก็ดีนะครับ เพราะรถพี่ที่ทำงานช่างมันเดินท่อแก๊สผ่านอาร์มหลังไม่ดีแล้วเวลาตกหลุมบ่อย ๆ ท่อทองแดงแตกครับ ตอนแรกได้กลิ่นน้อย ๆ เพราะท่อทองแดงจะมีท่อยางหุ้มอีกที พอนานเข้ากลิ่นแรงขึ้นกลับไปที่ร้านยกรถขึ้น เท่านั้นละครับ อู่ก็เลยเปลี่ยนเส้นใหม่ให้เลยครับ

คำนับ - ทรงพระเจริญ -  คำนับ

http://www.4efteclub.com/www/index.php
lovelygirl
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007 23:51:33 »

สุดยอด
TIT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 14:34:54 »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์