AE. Racing Club
19 มีนาคม 2024 09:35:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางยี้ห้อ กู๊ดเยียร์ หรือ มิชลินใช้ดีไหมครับ  (อ่าน 40640 ครั้ง)
Henry
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 10:07:19 »

ยางยี้ห้อ กู๊ดเยียร์ หรือ มิชลินใช้ดีไหมครับ เหนราคาไม่เเรงมากอ่าครับ 2พัน-2พันปลายๆอ่าครับ
เป็นของไทยผลิตใช่ไหมครับผม

ใส่กับล้อ15-16น่ะครับ  1.การยึดเกาะถนน
                                2.ความนิ่มนวล
                                3.เสียงรบกวน

หรือว่าพี่ๆมียี่ห้อไรแนะนำถ้างบประมาณที่กล่าวไว้ข้างบนอ่าครับผม
***เน้นใช้งาน+แอบซิ่งบ้างครับผมพี่ คำนับ คำนับ คำนับ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 10:32:11 »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  นิตโตะดีไหมครับเหนราคาไม่แรง 555

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 10:58:47 »

เท่าที่ถามคนเคยใช้
Goodyears ใช้ดีปีแรก ยางแข็งไว สึกช้า พอเริ่มแข็งก็จะเริ่มไม่เกาะ ดอกหมดช้า
michelin ใช้ดี เงียบ นุ่ม เกาะดี แต่พอเริ่มหมดอายุ 2-3 ปี เริ่มล่อนเป็นแผ่นเป็นขุยๆ บางครั้งดอกเหลือเยอะ แต่หลุดเป็นขุยๆ
ถ้าให้เลือก 2 ยี่ห้อ ผมเลือก michelin ครับ 

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
Henry

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 11:00:28 »

Goodyears ใช้ดีปีแรก ยางแข็งไว สึกช้า พอเริ่มแข็งก็จะเริ่มไม่เกาะ ดอกหมดช้า
michelin ใช้ดี เงียบ นุ่ม เกาะดี แต่พอเริ่มหมดอายุ 2-3 ปี เริ่มล่อนเป็นแผ่นเป็นขุยๆ บางครั้งดอกเหลือเยอะ แต่หลุดเป็นขุยๆ
ถ้าให้เลือก 2 ยี่ห้อ ผมเลือก michelin ครับ 

ขอบคุณครับผมพี่

Mr.not

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 11:09:36 »

มิชลิน อีกเสียงครับ
Henry

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 11:21:28 »

นิตโตะดีไหมครับ

T [EE-101]
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำเท่าที่มี

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 11:47:53 »

มิชลิน อีกเสียงครับ
ตามนั้นคับ ตอนนี้ใช้อยู่ 195/50/15 ใส่ตอนปี 07 อาการเป็นอย่างที่น้าข้างปนว่าทุกประการ
แต่ยังเกาะดีอยู่นะคับ
ทีใช้เพราะเพื่อนทำงานอยู่มิชลินมันโม้ไว้เยอะเลยลองดู
แต่ถ้าเปลี่ยนยางใหม่คงไม่เอา มันแพงเกิน

อย่ารังแก 1300
ถึงต้นไม่ได้ แต่ปลายก็ห้อย
KaNoP Osk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

I LOVE AE@CURZE

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 12:22:13 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
WIMON100

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 12:24:08 »

goodyears ดีแค่ 1 เดียว จากนั้นดอกแข็ง

Henry

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 12:24:46 »

Henry

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 13:19:45 »

คำนับ คำนับ คำนับ

Zkr

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 13:57:48 »

สะพานหิน ตูมันซ่า ครับ ทน อึด คุณภาพเยี่ยม เสียอย่างเดียว แพงกว่าเจ้าอื่น 555
OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 15:38:05 »

nitto นิ่ม นุ่ม เกาะ หมดไว เท่าที่ลูกค้าบอกมา

ยางทุกยี่ห้อ ใช้ได้ครับ ขึ้นอยู่กับเราชอบแบบไหน ที่บ้านผมมีรถหลายคัน มีกระบะ2คัน(รถส่งของ) AE แล้วก็ wish กระบะใช้ goodyears ได้3ปีครับ ดอกยังเยอะ แต่เด็กที่บ้านขับไปชนตูดมา มันบอกเบรคไม่อยู่รถไถล ส่วนAE ใช้ยางจีนครับ คู่หน้าKenda คู่หลัง Milanza ก้อปกติดีครับ มีดังบ้าง ไม่บวมนะ 205-40-17 ขับ170-180 ก็ปกติดี  รถแฟนผมใช้ wish ใส่ยางอินโด Achilles ก็ปกติดีครับ 225-40-18 ขับ170-180 ก็ปกติดี มีดังบ้าง สรุปผมว่าใช้งานทั่วไปยี่ห้อไหนๆ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ส่วนตัวผมที่บ้านมีร้านยาง ยางไหนค้างสต๊อก ขายไม่ออก ขายไม่หมด ก็เอามาใส่ครับ ประหยัดดี

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 16:27:36 »

คิดเมหือนผมเลยครับ ตอนใช่ กู๊ด ก็แข้งไว มีบางชุดบวมด้วยพอเริ่มเก่า
มิชลินก็แบบที่บอกอะครับ นี่ผม ยางปี 08 วิ่งไปราวๆ 3หมื่น มันเริ่มหลุดเปนแผ่นๆ เปนแบบนี้มา 3 ชุดแล้ว

งวดหน้าจะเปลี่ยนไปบริสโตนบ้างงงละ

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
witarn

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 16:42:25 »

ไม่รู้คันอื่นเป็นหรือเปล่า FD ของผมยางติดรถมาเป็น มิชลิน energy ครึ่งปีแรกก็เงียบดี พอเข้าครึ่งปีหลังเริ่มดัง พอเข้าปีที่ 2 นี่สนั่นเลยครับ เสียงยางดังหึ่งๆตลอดเลย ยิ่งขับเร็วยิ่งดัง รำคาญมากกว่าขับรถท่อดังอีกครับ ถ้าท่านอื่นเป็นเหมือนกัน จะได้เปลี่ยนไปใส่รุ่นอื่นมั่ง

BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 16:55:17 »

ไม่รู้คันอื่นเป็นหรือเปล่า FD ของผมยางติดรถมาเป็น มิชลิน energy ครึ่งปีแรกก็เงียบดี พอเข้าครึ่งปีหลังเริ่มดัง พอเข้าปีที่ 2 นี่สนั่นเลยครับ เสียงยางดังหึ่งๆตลอดเลย ยิ่งขับเร็วยิ่งดัง รำคาญมากกว่าขับรถท่อดังอีกครับ ถ้าท่านอื่นเป็นเหมือนกัน จะได้เปลี่ยนไปใส่รุ่นอื่นมั่ง
ผมใช้มิชลิย เอนนิจี้มา 3 ชุดอะครับ มีชุดที่สามนี่อะ ดังนึงเส้นครับ(บางปี08)

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
nat_100

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 17:51:07 »

ก็โอเคนะครับ ผมใช้ neo gen อยู่ สำหรับความคิดผมก็อยู่ในระดับใช้ได้ไม่เสียหายนะครับ

EAK400CLUB.Cz

อยู่อ่าวไทยค๊าบ........! 081-7468200 คับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 18:30:55 »

ปกติ ผม เปลี่ยน ยางทุกๆ 50000 โล หรือ 2 ปี อยู่ที่ว่า อันไหนถึงก่อน

ถ้าใช้ ยางแบบผม ก็ ไม่ต้องไป กังวล ครับ จะ goodyear หรือ มิชลิน มันใช้งานดี เหมือนกันหมด ครับ

จะไปคาดหวังว่า ยางผลิตปี 2010 ต้องใช้งานได้ดีเหมือนเดิม ยันปี 2015  แบบนั้นมันก็ ออกกะเป็นความคิดที่ไม่ค่อยถูกต้อง ครับ
อันนี้เล่าประสบการณ์ ให้ ฟัง ละกัน
ก่อนหน้านี้ผมล้อกล้วย14 ยางก็ ไซส์ 195-60-14  ก็ เลือก ใช้ Goodyear DUCARO GA  ได้มาเส้นละ 1600 x 4 ก็  6400  ผมใช้งานตามสไตล์ ผม วิ่งเร็วๆ เป็นประจำ ยางตัวนี้ เรทความเร็ว รับได้ 210 km/hr  ผมก็ ใช้ จนดอกมันเกือบหมด ไปกลับ กทม-เชียงใหม่ ไม่ต่ำกว่า 2 รอบ วิ่งเล่นใน คลอง5 ก็ บ่อย ผมก็ดูแล ลมยางตลอด ก็ ไม่พบปัญหา ยางบวม  ยางกินข้าง ทั้งๆ ที่ผม ตั้งศูนย์ นับครั้งได้เลย  แถม ไม่สลับหน้าหลังอีกต่างหาก   ก็ ใช้ ไปประมาณปีกว่าๆ ดอกหมด  คนอื่นที่ ตอบๆ แนะนำกันในเว็ป บอก ดังบ้าง ยางแข็งไปบ้าง บวม บ้าง อะไร บลาๆๆ แต่ ผมไม่ยักกะเจอ

ก็ เปลี่ยน ชุดที่สอง เป็น Goodyear NCT5 ซึ่ง รุ่นนี้ โดนคนวิจารณ์ มากมาย ว่า ห่วยอย่างโน๊น แย่ อย่างนี้ ผมก็ เอามาใช้ 1680 x 4 = 6720   ก็ ใส่กับ กล้วย ดำขอบแดง ในรูปข้างๆ  ผมก็ใช้งาน ประมาณ เกือบ ๆ 2 ปี  วิ่งเล่น ใน พีระ บ้าง  ไปกลับ กทม-พัืทยา ทุกสัปดาห์ ความเร็วก็ วิ่ง 180-220 บน บูรพา ประจำ  ก็ เห็นมันใช้งานได้ดี นะครับ

จนล่าสุด ผม ขยับมาใช้ล้อ 15  ( พอดี อัพเกรด เบรค นิดหน่อย )  ก็ เลือกใช้ ยาง  FALKEN 522 ยางอินโด 195-55-15 เส้นละ 1800 ก็ แพงกว่า ตอนใช้ 14 นิดหน่อย ก็ ใช้ มาจนปัจจุบัน  ก็เห็นมันใช้งานได้ปกติดีนะครับ นี่ใช้มาครึ่งปีละ

คือ จะบอกว่า ถ้าคุณใช้งานยาง 1-2 ปี เปลี่ยนที รุ่นไหนๆมันก็ น่าใช้ หมดละครับ ไอ่เรื่องเกาะไม่เกาะ อันนี้ มันอยู่ที่ ความรู้สึก ครับ  รถคันเดียวกัน ช่วงล่างชุดเดียวกัน  ใช้ยางชุดเดียวกัน  วิ่งทดสอบ ใน สนามเดียวกัน   3 คน ขับ ยังบอกไม่เหมือนกันเลย  คนนึง บอก เกาะดี อีกคนนึงบอก ลื่น อีกคนบอก ย้วย แล้วนับประสาอะไรครับ??

ก็ ลองดูครับ  ส่วนตัวแล้ว ผมใช้ Goodyear มา ไม่ค่อยผิดหวัง กับ ล้อ Made in Thailand ครับ Wink 

ผมก็ใช้ Goodyear DUCARO GA  ไม่ผิดหวัง

"เครื่องยนต์ใดๆในโลก ล้วนอนิจจัง"
arTO-TRD

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 21:51:26 »

บริสโตน RE001  เทรดแวร์ 220  นิ่มดี  น่ะ  195/50/15  3600
กู๊ดเยี  RS Sport 3600 เท่ากัน  แต่เวลาใส่เข้าไปแล้ว  บริสโตนดูอิ่มกว่า

-----------------------------------------------------------
NT555 เคยเอาเล๊บ จิกๆ ดูตัวแรง B20 ในอู่  แรกๆ ที่เปลี่ยนมา นิ่มดีครับ แต่เวลาผ่านไป 5-6 เดือน หน้าแข็งแล้ว อ่ะครับ  ได้ยินมาว่า เส้นละ 2500  195/55/15
NEO GEN อันนี้ ก็ลองเอาเล๊ป จิกๆ ดูเหมือนกัน  มันก็นิ่มๆดีน่ะ  แต่ไม่ค่อยชอบตรงที่ หน้าสัมผัสยางมันหายไป อ่ะ (หายไปตรงลายบากๆ ของเค้าเอา) NT555 สัมผัสได้เยอะกว่าอีก

------------------------------------------------------------
ยี่ห้อที่ควรห่างๆ ไว้เลย  คือ ไฟสโตนไวโอเวอร์  เปลี่ยนแต่ ครึ่งปี แล้ว ครึ่งปีที่เปลี่ยนมา ระยะ ทางวิ่งไม่เกิน 3 เดือนด้วยซ้ำ จอดบ้านส่วนใหญ่  ผลคือ หน้าแข็งและด้านไปเลย ครับ  ราคาต่อเส้น 195/50/15  2500 แนะ

-------------------------------------------------------------

แนะนำน่ะ  เพิ่มอีกนิดใช้พวก RS-SPORT  RE001  เพราะค่าการซึกหรอ มันไม่มากเกินไป นิ่มๆดี
OH'

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 21:53:28 »

NITTO NT555 เกาะดีครับลายสวย แต่มีเสียงนิดหน่อยพอรับได้

ถ้าจะให้เกาะ ต้องยอมมีเสียงดังหน่อยครับ
แต่จะเอาเสียงเงียบ ความเกาะถนนอาจจะลดลง
ได้อย่างเสียอย่าง

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์