AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 17:43:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 9  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***Car Audio AE Ubon zone มุมสบายๆของคนรักเสียงเพลง***  (อ่าน 39601 ครั้ง)
MooBin
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

3SFE IN SIDE POWER BY GAS

« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 14:59:24 »

ตั้งกระทู้นี้มาเพื่อให้สมาชิกได้สะดวกในการดูง่ายแนวเครื่องเสียงครับ ก่อนอื่นผมไม่ได้เก่งเรื่องเครื่องเสียงแม้แต่น้อยเลยนะครับ งูๆปลาๆ มั่วๆอิอิ แต่เพียงแค่อยากให้พอเป็นแนวทางพอได้รู้บ้างดีกว่าโดนฟันหัวแบะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2011 22:09:13 โดย MooBin » บันทึกการเข้า

สันติสุขจะคืนกลับมาในเร็ววัน
❀ joeyman ❀

ตรงนี้มันกรอกยังไงว่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 15:19:37 »

พี่หนุ่มผมลองตั้งค่าเหมือนพี่แระ

ปรับที่ฟร้อนขึ้นเอะๆ แล้วค่อยไปปรับเสียยงที่ปรี

สวดยอดขนาดเลยพี่ อิอิ

ม่วนจนไม่อยากอัพสเตปแระ

UBON.STD ตะวันออกไกล
thoss
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Taxi step

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 20:36:10 »

ชอบเครื่องเสียงคือกันงับ แต่งบน้อย ขออยู่ด้วยคนนะงับ

Realfat
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดีกว่าเดิน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 20:53:58 »

จัดแหลม กลาง ก็คงจบละครับของผม กัวบานนนนน

แต่งานเค้าดีมีคุณภาพเกินราคาจริงๆครับ GP AUTOSOUND@UBONRATCHATHANI ซูฮก

ปล.ผมกะมือสองคึกันครับ

AE UBON STD. #009
TrEx3002

ทะเบียนอุบลฯ ตัวตน sprinter Japan 0868707571

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 09:29:57 »

ที่น้าต่อถามมา รถผมก็เข้าครับฝากระโปรงท้ายไม่รู้มันมาจากไหน(ล้นรางระบายมาป่าวไม่รู้)
เรียนน้าหนุ่มไปแล้วลำโพงคู้หลัง ตัวหนึ่งรอด ตัว2ไม่รอดน้ำเข้ากระโปรงท้าย ตัวที่2 คือฟิวขาดแล้วผมรอให้มันแห้งอีกวัน ชือฟิวมาใสอีกก็ขาดอีก
คำถาม  ลำโพงผมจะพังไหมครับ?
คำถาม  หรือเป็นที่สายไฟครับ?

ตอบงับ
ลำโพงไม่น่าพังครับ ก่อนหน้าฟิวส์ขาดอัดมาหนักไหมครับ ถ้าเปิดปรกติแล้วฟิวส์ขาดหลังโดนน้ำ น่าจะเป็นที่น้ำอาจไหลเข้าโดนวงจรก็ได้ครับ แผ่นวงจรอาจจะยังชื้นอยู่ พอเราเปิดมันเลยลัดวงจรฟิวส์เลยขาดงับ ถ้าไม่โชคร้ายแบบว่ามันชิ้นซะจนเกิดสนิมออกไซด์ในแผงวงจร อันนี้ต้องถอดมาดูครับแล้ว ช่างจะทำความสะอาดโดยใช้เสปรย์ฉีดล้างคราบออกไซด์ดังกล่าวออก แล้วไล่ระบบไฟฟ้าไปด้วยในตัวว่ามี ซี หรือคาปาตัวไหนชำรุดหรือไม่ แก้ไปทีละอย่างครับ ยกเว้นว๊อยซ์ลำโพงขาดแต่ซ่อมเปลี่ยนว๊อยซ์ได้ครับ
อ่านหนังสือ จากการใช้วิชาช่าง ปวส. เกรด C+ ของผมหมุนน็อต 4ตัวออกพบว่าแผงวงจรยังไหม่กิ๊ก ไม่มีจุดไหมไหม้หรือช็อดเลยครับ ยังมีจุดใหนน่าสงใสอีกไหมครับ ถอนหายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2010 09:33:45 โดย TrEx3002 » บันทึกการเข้า

TrEx3002

ทะเบียนอุบลฯ ตัวตน sprinter Japan 0868707571

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 13:18:20 »

คำนับ ยังไงก็ต้องขอบคุณน้าหนุ่มมากๆนะครับที่ให้คำปรึกษาดี คุกร์นีคงต้องกลับแต่เช้าๆหน่อยไปทำเครืองเสียงที่มันพังอยู่
ปล.น้าหนุ่มฟิวขาดได้ต้องมีไพเข้าไปก่อนใช่ไหมครับแต่ของผมยังไม่ออนสวิสเลยเลียบฟิวเข้าขาดเลย ??

❀ joeyman ❀

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 15:18:09 »

คำนับ ยังไงก็ต้องขอบคุณน้าหนุ่มมากๆนะครับที่ให้คำปรึกษาดี คุกร์นีคงต้องกลับแต่เช้าๆหน่อยไปทำเครืองเสียงที่มันพังอยู่
ปล.น้าหนุ่มฟิวขาดได้ต้องมีไพเข้าไปก่อนใช่ไหมครับแต่ของผมยังไม่ออนสวิสเลยเลียบฟิวเข้าขาดเลย ??

ยังไม่กดปุ่ม "on" บางทีฟิวก้อขาดนะครับน้า

ประมาณนี้รึเปล่า ทำนองนี้รึเปล่า  ได้โปรด..

ja4531

ขอพลังแก๊สจงคงอยู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 15:36:48 »

สายไฟเข้าแอมป์ มี 3 เส้น ไฟบวก รีโมท กราวด์
ลองเช็คสายไฟบวกดูครับอาจลงกราวด์ก็ได้ หรือใช้มิเตอร์วัดดูก่อนครับ

3sge Beams Red Top
Power By LPG
❀ joeyman ❀

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 20:15:53 »

ถ้าผมเพิ่มแอมป์มาอีกตัว แต่คู่หลังยังเป็น 6*9 นี่เสียงจะมีรายละเอียดเพิ่มมั้ยครับ Huh?

แบบว่าอยากได้ยินเสียงตบมือเสียงเล็กๆน้อยๆในเพลงกะเขามั่งอ่ะคับ

thoss

Taxi step

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 09:51:07 »

ฮ่วย 6x9แกนร่วม คือจะกล้าคุยด้วยล่ะนิ

❀ joeyman ❀

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 12:45:02 »

ถ้าผมเพิ่มแอมป์มาอีกตัว แต่คู่หลังยังเป็น 6*9 นี่เสียงจะมีรายละเอียดเพิ่มมั้ยครับ Huh?

แบบว่าอยากได้ยินเสียงตบมือเสียงเล็กๆน้อยๆในเพลงกะเขามั่งอ่ะคับ
ออกไม่ค่อยดีงับ มันแกนร่วมสามทางไม่มี พาสชีพด้วยจุดตัดความถี่ไม่มีเสียงมายังไงออกไปยังงั้นเลยต่างกะแยกชิ้นงับอิสระและมีพาสชีพด้วยงับ
เเนวเซฟๆ อย่าพึงจัดแอมป์งับเอาตังไปจัดแยกชิ้นก่อน เอาการเทียร์นี้แหละครับ จัดใส่คู่หน้าโลดแล้วเอาแอมป์ขับ จากนั้นเอาคู่หน้าเดิมไปใส่แทนหลังแล้วใช้ฟร้อนขับ
เสียงคู่หน้าก็จะมีมิติขึ้น คู่หลังบลาๆชัดกว่า 6x9 แน่นอนงับและได้ตึ๊บๆเพราะมีซับ จากนั้นมีตังค์ค่อยเพิ่มแอมป์ครับ จะได้มีน้ำมีนวลครับ

งง แกนร่วม

แล้วของผมมันแกนร่วมรึเปล่าพี่   ตาปริบๆ

TrEx3002

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 13:52:31 »

ตรบมือ น้าหนุ่มครับเย็นศุกร์จะเอาลำโพงไปให้ช่างดูครับ ก็อยากจะทำฝาครอบลำโพงเอาเป็นหนังสีดำทั้ง 2 ข้างเหตุผลที่ทำเพราะต้องการให้มันกันน้ำที่จะเข้าไปอีกเวลาฝนตกหรือเวลาล้างรถน้าหนุ่มลองถามให้หน่อยได้ไหมครับเอาแบบราคาประหยัดนะครับไม้อัดเอาแบบบางๆก็ได้ครับ แหะ.. แหะ..(เอาเศษไม้ก็ได้ครับ)เอาราคาแบบสุดๆนะครับ

TrEx3002

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 14:26:15 »

ถูกใจ.. ใช่เลย.. อยากได้ประมาณนีเลยครับ

❀ joeyman ❀

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010 07:54:19 »

ลองดูหลังคาด้วยนะคับน้าต่อ ก่อนผมทำสีหลังคามันผุ น้ำมันเลยไหลลงไปรวมที่กระโปรงหลังอ่ะคับ

thoss

Taxi step

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010 11:17:09 »

เครื่องเสียงบ้านๆ ทำเอง ..แอมป์ของพี่หนุ่ม เสียงออกดีเหมือนกัน หุหุ

จะเอาอะไรมาก พอได้ฟังหมอลำ หุหุ ...(ทำเสร็จแล้ว ขี้เกียจประกอบคืนเด้..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2010 11:22:15 โดย thoss » บันทึกการเข้า

TrEx3002

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010 11:46:01 »

ลองดูหลังคาด้วยนะคับน้าต่อ ก่อนผมทำสีหลังคามันผุ น้ำมันเลยไหลลงไปรวมที่กระโปรงหลังอ่ะคับ
เต้น ตรวจเช็คเรียบร้อยแล้วครับ เป็นที่ลูกยางกระโปรท้ายครับลูกยางกับฝากระโปรงท้างไม่ชิดกันครับน้ำจิงเข้าได้นะครับกำลังคิดอยู่ครับว่าจะทำที่กระโปรงหรือเปลื่ยนลูกยางไหม่ แหะ.. แหะ..

ja4531

ขอพลังแก๊สจงคงอยู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010 12:39:10 »

เปลี่ยนยางขอบประโปรงหลัง ตอนแกะออกดูว่ามันผุไหมด้วยนะครับ เดี๋ยวเปลี่ยนยางแล้วมันจะซึมนะครับ
ผมว่าต่อ เอาแอมป์ 4 ch  คู่หลังแยกชิ้นซะแผงหลัง กลาง แหลม ทุ้ม คู่หน้า แยกชิ้น ไม่ห่างกันมากตีตู้แผงประตู รวม 3 ชิ้น เสียงจะได้ mix เข้ากัน
แล้วหา 2 ch มาขับซับ ท้ายรถดีกว่าครับ รถพี่ก็ประมาณนี้แหละ เหอๆๆ

3sge Beams Red Top
Power By LPG
❀ joeyman ❀

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010 12:50:26 »

เครื่องเสียงบ้านๆ ทำเอง ..แอมป์ของพี่หนุ่ม เสียงออกดีเหมือนกัน หุหุ

จะเอาอะไรมาก พอได้ฟังหมอลำ หุหุ ...(ทำเสร็จแล้ว ขี้เกียจประกอบคืนเด้..)

สวดยอดเลยคับพี่เอ รถผมต้องรอเดือนหน้าคับ เดือนนี้หมดงบแล้วคับ อิอิ

thoss

Taxi step

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010 13:52:13 »

เร่งแรงๆ 6*9 จะลาโลกจิงๆงับ อยากลอง JBL T595 เด้

thirachot
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010 14:23:24 »

อยากได้แบบนี้ซักชุดจังแต่งบยังไมเลย  ประมาณราคาได้ป่าวครับ มีแบบมีอ 2 ดีๆ ถูกๆป่าวครับพี่

หน้า: [1] 2 3 ... 9  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์