AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 04:07:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องที่เขียนว่า CNG/ LPG  (อ่าน 4021 ครั้ง)
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009 22:13:52 »

ผมเหนหลายยี่ห้อละครับที่บอกว่าน้ำมันเครื่องนี้สำหรับ LPG CNG เขาเขียนเพราะว่ามันมีคุณสมบัติสำหรับรถใช้แกซจริงๆ หรือว่าเปนการตลาดอย่างหนึ่งครับ เท่าที่เหนมีทั้ง ปตท คาสตอล และเชลล์

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
Jack_copy
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=335

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009 22:38:18 »

สำหรับผม  ผมว่าการตลาดครับ  ถ้าน้ำมันเครื่องดีจริงต้อง  ซิลเทติก  แต่ผมก้อใช้แค่  เซมิซิลเทติกครับ

บริการรถตู้ จ.ชัยภูมิ อ.บำเหน็จณรงค์  08-9846-3727 แจ๊ค
Toom

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 08:41:17 »

ผมวิ่งด้วย เเอล ก็ใช้ เซมิ แค่นั้นแระ 420บาท เปลี่ยน ทุก5000 โล

pae2020
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 09:42:26 »

จาบอกว่า รถผมติดแก๊ซ NGV ผมใช้น้ำมันเครื่องดีเซล ด้วยซ้ำ

ของ ปทต. นั่นแหล่ะ ได้มาตรฐาน SL/CF4

แม้ว่า SL ดูจะมาตรฐานด้อยกว่า SM แต่ผมว่าไม่มีผลอ่ะครับ แถมรถผมเครื่องยนต์ค่อนข้างเก่า (วางแผนลงเครื่องใหม่ต้นปีหน้า) น้ำมันเครื่องผมเลยเลือกหนืดหน่อย

แถมน้ำมันเครื่องดีเซล คิดราคาต่อลิตร ถูกกว่าของเบนซิน เยอะครับ
gewall
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 11:32:53 »

จาบอกว่า รถผมติดแก๊ซ NGV ผมใช้น้ำมันเครื่องดีเซล ด้วยซ้ำ

ของ ปทต. นั่นแหล่ะ ได้มาตรฐาน SL/CF4

แม้ว่า SL ดูจะมาตรฐานด้อยกว่า SM แต่ผมว่าไม่มีผลอ่ะครับ แถมรถผมเครื่องยนต์ค่อนข้างเก่า (วางแผนลงเครื่องใหม่ต้นปีหน้า) น้ำมันเครื่องผมเลยเลือกหนืดหน่อย

แถมน้ำมันเครื่องดีเซล คิดราคาต่อลิตร ถูกกว่าของเบนซิน เยอะครับ

เหมือนป๋าหยิมกึ่ยห้อง pantip รัชดาเลย
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 12:40:22 »

เห็นตัวนึงของ ปตท. บอกไว้แค่ NGV ครับ เขาไม่สน LPG เลยแฮะ ทำไมๆๆๆๆ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 12:47:07 »

ผมใช้ของคาสตอลคับ
เห็นเขียนว่าLPG/CNGเหมือนกัน
แต่ที่ใช้ไม่ใช่เพราะว่ามันสำหรับแก็สนะคับ
เห็นสเป็กใช้ได้ราคาไม่แพงก็เลยใช้มากกว่า
ผมเน้นของราคาปานกลางแต่เปลี่ยนบ่อยหน่อยดีกว่า

RN3 type RS/BB5 type Si
lotto
มือเก่าหัดแข่ง

4A-GE 20V Blacktop 5MT LSD

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 18:52:47 »

พึ่งซื้อของ ปตท มาลองใช้ แกลลอนละ 430 แถวๆ บ้าน

ส่วนตัวว่าก็เหมือนๆ เซมิทั่วไปครับ ตัวมันเองก็เป็นเซมินะ ไม่ใช่ฟูล

ปล. ลองกะอีกคันที่เป็น lpg

เราก็แค่ 1600 เค้าแรงกว่าก็แซงไปเต๊อะ
pae2020
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009 16:56:55 »

เหมือนป๋าหยิมกึ่ยห้อง pantip รัชดาเลย

เพราะไปอ่านเจอของป๋าแกนั่นแหล่ะ เลยหาข้อมูลดู

รู้ว่าแท็กซี่ติดแก๊ซเขาก้อใช้กัน แถมแนะนำดูที่สัญญลักษณ์น้ำมันเครื่องด้วย

CF4 นี่เป็นมาตรฐานดีเซล SL(SM) นี่เป็นมาตรฐานเบนซิล ถ้าน้ำมันเครื่องระบุ CF4/SL แสดงว่าได้มาตรฐานระดับ CF4 ถ้าใช้กับเครื่องดีเซล และได้มาตรฐาน SL ถ้าใช้กับเครื่องเบนซิล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์