AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 05:04:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TRACTION CONTROL  (อ่าน 4658 ครั้ง)
GearIto^OK!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ลากให้สุดม้า สับมาให้ถูกทอร์ค 55555555555+

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 20 กันยายน 2009 20:45:31 »

ไอ้TRACTION CONTROLนี่มันคืออะไรหรอครับ

ผมสงสัยมานานแล้ว งง งง
TU_AE*CZ 40*มาแย้ว..ว!!
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ไม่เคยบอกใคร...ว่ากูใส่ 4 ลิ้น

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 21:04:09 »

ย่อมาจาก TRC ครับ ระบบนี้มีหน้าที่ เรื่องของการออกตัวครับ เพื่อป้องกันเวลาออตัวไม่ให้ล้อหมุนฟรีแล้วไถลออกด้านข้างครับ
เมื่อเกิดล้อหมุนฟรี กล่องควบคุม มันจะไปตัดการจ่ายน้ำมัน และ สร้างแรงดันเรื่องของนำมันเบรคส่งไปยังล้อ
เพื่อลดการหมุนฟรีครับ
.....แต่เมื่อลดติดหล่มหรือหลุม เราต้องปิดเป็น TRC OFF ครับ เพื่อไมให้ระบบทำงาน ไม่งั้นขึ้นไม่ได้ครับ.....
---------ขออภัยถ้าไม่ละเอียดพอครับ-------------

[/URL]4A-FE 4 THROTTLE GREEN DEVIL...
GearIto^OK!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ลากให้สุดม้า สับมาให้ถูกทอร์ค 55555555555+

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 21:28:35 »

แล้วระบบนี้มันมีใน20V ฝาดำ ป่าวคับ งง งง
boatham
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 22:00:09 »

TRC เห็นอยู่แถวเชียงกงอ่ะนะ มีทั้งปทุมวันแล้วก้อบางนาเลย อิอิ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 22:25:48 »

ย่อมาจาก TRC ครับ ระบบนี้มีหน้าที่ เรื่องของการออกตัวครับ เพื่อป้องกันเวลาออตัวไม่ให้ล้อหมุนฟรีแล้วไถลออกด้านข้างครับ
เมื่อเกิดล้อหมุนฟรี กล่องควบคุม มันจะไปตัดการจ่ายน้ำมัน และ สร้างแรงดันเรื่องของนำมันเบรคส่งไปยังล้อ
.....แต่เมื่อลดติดหล่มหรือหลุม เราต้องปิดเป็น TRC OFF ครับ เพื่อไมให้ระบบทำงาน ไม่งั้นขึ้นไม่ได้ครับ.....
---------ขออภัยถ้าไม่ละเอียดพอครับ-------------

พี่ชายช่วงนี้ว่างเหรอพี่

smilegames

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 23:37:10 »

ทำหน้าที่คล้าย VSC เลยนะ

Tonsuan

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2009 06:42:33 »

แอบก๊อบเค้ามาอีกทีนึง ซุบซิบ

เทคโนโลยี VSC (Vehicle Stability Control) ที่ติดตั้งในโคโรลล่า อัลติส และคัมรี่ เป็นระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันที่ช่วยเพิ่มเสถียรภาพ และควบคุมการทรงตัวในขณะขับขี่ซึ่งทำงานร่วมกับระบบป้องกันการลื่นไถล TRC (Traction Control System) โดยใช้เซ็นเซอร์ จับการหมุนของล้อร่วมกับระบบ ABS พร้อมติดตั้งเซ็นเซอร์อื่นๆ เพิ่ม เช่น เซ็นเซอร์จับการเหวี่ยงของตัวรถ และองศาการหมุนของพวงมาลัย รวมถึงระบบประมวลผลและสั่งงานด้วยอิเล็กทรอนิกส์เชื่อมโยงการทำงานกับหน่วยประมวลผลของ ABS

ระบบ VSC ทำงานโดยอัตโนมัติทันทีที่เซ็นเซอร์จับสัญญาณได้ว่าตัวรถมีอาการลื่นไถล เมื่อล้อใดล้อหนึ่งมีอัตราการหมุนเร็วกว่าล้ออื่นๆ แสดงว่าล้อข้างนั้นเริ่มสูญเสียการเกาะถนน ระบบ VSC จะสั่งให้ปั๊ม ABS สร้างแรงดันน้ำมันเบรกที่เหมาะสมไปยังล้อข้างนั้นเพื่อลดความเร็วในการหมุนของล้อนั้นและขณะเดียวกันก็ลดความเร็วรอบเครื่องยนต์เพื่อให้เกิดแรงดึงตัวรถกลับมาอยู่ในทิศทางที่ต้องการ

http://atpl17.igetweb.com/index.php?mo=3&art=199610

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์