AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 07:12:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ น้าๆ กูรู "เกี่ยวกับ พัดลมแอร์ " ไปล้างตุ้แอร์มา รู้สึกว่า ลมไม่แรง ครับ  (อ่าน 1591 ครั้ง)
Nick EE90->4A-GE
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE90 + 4A-GE 16v. ลายเสือดาว

« เมื่อ: 21 เมษายน 2009 09:37:32 »

ตาปริบๆ     ถามพี่ๆ น้าๆ กูรู  "เกี่ยวกับ พัดลมแอร์ " ไปล้างตู้แอร์มา รู้สึกว่า ลมไม่แรง ครับ.

งง  เอารถไปล้างตู้แอร์ เช็ครั่วด้วย ก็ไม่รั่ว ครับก็ใช้มา แต่.... ทำไมพัดลมไม่แรงเลย เราสามารถไปเพิ่ม แรงของพดลมได้เปล่าครับ.

แหะ.. แหะ..  แล้วต้องอัดน้ำยาแอร์ใหม่ อีกไหมครับ. (เสียเงินอีกแล้ว)  ลมมันไม่แรง

ฉุน  แต่จริง แอร์ตอนกลางวัน ก็ไม่ค่อยจะเย็นสักเท่าไหร่ ครับ. ลมมันก็ไม่แรง ถ้ายิ่งจอดตากแดดนะ   เหวอ  แม่จ้าว ร้าน ชิพกระเด็น ครับ..  เอ่อ..

คำนับ  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ....ขอบคุณมากครับ.

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 09:49:47 »

ลมไม่แรงไม่เกี้ยวกับ นำยาแอร์นะครับ

ถ้าล้างมาแล้วนะยังไม่แรงก็พัดลมแล้วละครับ

เอาออกมาจับไฟ 12V ต่อตรงเลยครับ นั้นละแรงสุด  จำไว้ครับ

แล้วลองต่อสายไฟกับตัวปรับระดับพัดลมครับ ถ้าเปิดไปที่แรงสุดแล้วยังแรงน้อยกว่าต่อตรง ลองหาตัวปรับใหม่มาครับ

ส่วนถ้าแรงเท่ากันแล้วนั้นลองหาพัดลมรุ่นเดียวกันมาเทียบดูบ้างที่มันอาจจะล้าแล้วก็ได้ครับ

เพิ่มเติมนะครับ การเติมน้ำยาก็มีผลนะครับ อย่าเอาแรงดันเป็นหลักครับ ให้เอาค่าการปรับแต่งเป็นหลักครับ ดูค่าความเย็นแล้วปรับน้ำยาตามครับ จนไม่สามารถลดการทำความเย็นได้แล้วค่อยมาดูว่าเพราะอะไรครับ

แต่ส่วนใหญ่ ฝาลาย คอมแอร์มันจะไม่ค่อยแรงเท่าไรนะครับ แนะนำหาของ 7A ครับ มีหนาวตายแน่นอนครับ ลองดูได้ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 10:12:19 »

ลมไม่แรงไม่เกี้ยวกับ นำยาแอร์นะครับ

ถ้าล้างมาแล้วนะยังไม่แรงก็พัดลมแล้วละครับ

เอาออกมาจับไฟ 12V ต่อตรงเลยครับ นั้นละแรงสุด  จำไว้ครับ

แล้วลองต่อสายไฟกับตัวปรับระดับพัดลมครับ ถ้าเปิดไปที่แรงสุดแล้วยังแรงน้อยกว่าต่อตรง ลองหาตัวปรับใหม่มาครับ

ส่วนถ้าแรงเท่ากันแล้วนั้นลองหาพัดลมรุ่นเดียวกันมาเทียบดูบ้างที่มันอาจจะล้าแล้วก็ได้ครับ

เพิ่มเติมนะครับ การเติมน้ำยาก็มีผลนะครับ อย่าเอาแรงดันเป็นหลักครับ ให้เอาค่าการปรับแต่งเป็นหลักครับ ดูค่าความเย็นแล้วปรับน้ำยาตามครับ จนไม่สามารถลดการทำความเย็นได้แล้วค่อยมาดูว่าเพราะอะไรครับ

แต่ส่วนใหญ่ ฝาลาย คอมแอร์มันจะไม่ค่อยแรงเท่าไรนะครับ แนะนำหาของ 7A ครับ มีหนาวตายแน่นอนครับ ลองดูได้ครับ

คำนับ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ผมมีคำถามครับ.

งง  "แต่ส่วนใหญ่ ฝาลาย คอมแอร์มันจะไม่ค่อยแรงเท่าไรนะครับ แนะนำหาของ 7A ครับ มีหนาวตายแน่นอนครับ"
 แหะ.. แหะ..  หน้าตาและลักษณะที่ว่า  "แนะนำหาของ 7A "  ผมจะไปดู หรือ ไปบอกร้านยังไงดีล่ะครับ.
 แหะ.. แหะ..  แล้วที่ว่า คอมแอร์ ของ 7A มันเป็นยังไงครับ...(อยากได้ครับ.)  ถ้าแนะนำร้านด้วยก็ดีครับ...

เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ   ร้อนครับ...  ขอบคุณมากครับ. 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009 10:15:49 โดย Nick EE90->4A-GE » บันทึกการเข้า
carboxy.CZ

CZ No.#30

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 12:16:36 »

พี่ ตกลงไปทำที่ไหนมาครับ
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 13:03:23 »

คำนับ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ผมมีคำถามครับ.

งง  "แต่ส่วนใหญ่ ฝาลาย คอมแอร์มันจะไม่ค่อยแรงเท่าไรนะครับ แนะนำหาของ 7A ครับ มีหนาวตายแน่นอนครับ"
 แหะ.. แหะ..  หน้าตาและลักษณะที่ว่า  "แนะนำหาของ 7A "  ผมจะไปดู หรือ ไปบอกร้านยังไงดีล่ะครับ.
 แหะ.. แหะ..  แล้วที่ว่า คอมแอร์ ของ 7A มันเป็นยังไงครับ...(อยากได้ครับ.)  ถ้าแนะนำร้านด้วยก็ดีครับ...

เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ   ร้อนครับ...  ขอบคุณมากครับ. 

10PA15Cบอกเขาว่าเอารุ่นนี้ขายึดตระกูล A

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 13:25:51 »

คอม 7A ใส่แทน 4A ได้เลยมั้ยครับ ต้องแปลงมั้ย

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 16:28:39 »

ก้พี่เขาบอกให้เอาขา ตระกูล a มาน่าจะใส่ได้มั้งครับ

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 เมษายน 2009 09:49:31 »

พี่ ตกลงไปทำที่ไหนมาครับ

>>>  เอาตาม น้า¥Fair500 แนะนำ " รุ่น 10PA15C บอกเขาว่าเอารุ่นนี้ขายึดตระกูล A "

>>>  ไป เช็ครั่ว และ ล้างตู้แอร์ ที่ สง่ามอเตอร์ ครับ.  ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ.
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 เมษายน 2009 11:31:12 »

คอมของเครื่อง 7a มันเป็นแบบลูกสูบใช่ป่าวอ่ะคับพี่

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
azuma
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

0895944131

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 เมษายน 2009 23:12:39 »

คอมของเครื่อง 7a มันเป็นแบบลูกสูบใช่ป่าวอ่ะคับพี่

ใช่ครับ จะกินกำลังเครื่องกว่า ตระกูล tv แถมใช้น้ำนา 134 a ด้วยครับ

4A-GE 20 VALVE SILVERTOP INSIDE

t_13
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 เมษายน 2009 23:25:10 »

แล้ว ร้าน ว่า อย่าง ไร คับ

ก่อน เข้า ไป เป็น ไหม คับ

มี ความเป็น ไป ได้ หลาย กรณี  เช่น

คือ พัด ลม แอร์ เสีย หรือ หมุน เอื่อย

ตัว ความ ต้าน ทาน พัด ลม เสีย ทำให้ ไฟ ไป น้อย

สวิท ตัว ปรับ เสีย

ตู้ แอร์ เย็น เป็น น้ำ แข็ง ทำ ให้ ลม ไม่ ค่อ ยแรง คับ

ต้องสัง เกต ดู คับ ว่า ลม มี เสียง แบบ ไหน คับ

หาย ไว ๆๆ คับ โชค ดี คับ

TOYO_DA Huh?
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2009 19:39:49 »

ใช่ครับ จะกินกำลังเครื่องกว่า ตระกูล tv แถมใช้น้ำนา 134 a ด้วยครับ

น้าหนุ่มคับ แล้วอย่างนี้ 92 มันเป็น r12 ไม่ใช่หรอคับ แล้วมันจะใช้กันได้หรอ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์