AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 00:15:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานไทมิ่ง ใส่กันไงครับ  (อ่าน 2601 ครั้ง)
prayong
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06 มีนาคม 2009 22:19:17 »

ผมใช้สามห่วง AE101  1.6 AT4afe ครับ ถอดสายพานไทมิ่งมาดู ลึมทำมาร์ค  เลยใส่ไม่ถูกสตาร์ทไม่ติด  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับมีแต่เสียงมอเตอร์สตาร์ตดังรูดแกร็กฯฯฯ  เป็นที่แบตหมด  ไดสตาร์ทพัง  หรือใส่สายพาไทมิ่งไม่ถูกมาร์ค  ที่สายพานผมหามาร์คไม่เจอ เจอแต่ตัวหนังสือ(เส้นเดิม)   TOYOTA 13568-16051 DO NOT CAIMP (รูปสามเหลิ่ยม) 117 MY 21>H.NBR< F13 D04 Z4078 เห็นมีแค่นี้แหละครับ สงสัยมาร์คมันลบไปหรือเปล่าครับ ก้ทำตามคูมือครับ  ดูมาร์คไทมิ่งตัวบนรูตรงกับมาร์คบนฝากสูบอยู่ที่12นาฬิกา  ส่วนเฟื่องไทมิ่งตัวล่างมาร์คที่บากก็ตรงกับมาร์คที่ติดกับบ็ลอกเครื่อง  สังเกตุไม่เห็นมีมาร์สายพานเลย  ทั้งบนละล่างเห็นมีแต่  A   ตัวเดียว ทั้งสองเฟื่อง(บน ล่างอย่างละตัว)  แตไม่เห็นมันตรงตามคูมือบอกเลยครับสั'งเกตุดูในคูมือมาร์คเฟื่องบนต้องอยู่1200นาฬิกา ส่วนเฟื่องตัวล่างต้องอยู่0600นาฬิกา  ไม่ใช้หรือครับ ตัวA ทั้งสองเฟื่องดูแล้วมันอยู่บ่ายสองโมงละครับ งง ไม่รู้ตัวไหนถูก หมายเหตุที่เล่ามานั้น มาร์คที่พูเลย์ผมตั้งตรง0 แล้วสูบ1ก็อยู่แถวฯนTDCนะครับ  ที่เข้าใจ ผมนึกว่ามาร์ตรงตามคู่มือทุกตัวเราคล่องใส่สายพานได้เลย เพราะว่าสายพายมีระยะห่างฟันน่าจะเท่ากัน ไม่น่าจะผิด แต่สตาร์คไม่ติดครับ รอท่านอาจารยืช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ  คูมือที่ผมว่าก็เข้าไปอ่านในเว็บครับwww.autozone.com ผมอังกฤษไม่แข็งแรงเลยดูแต่รูปมาลองทำตาม ไม่ติดเลย ว่าจะประหยัดสะหน่อยเลยแย่
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009 22:20:39 »

ผมรู้แต่งานเข้าแล้วคับ รอผู้รู้คับ
Corolla3Hoop
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009 22:31:59 »

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนมา เท่าที่ดูๆ มันไม่น่ายาก

ใจเย็นๆครับ อย่าไปฝืนมันเดียวจะพังพาบกันหมด

รอคนในนี้มาตอบเอาครับ
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 01:00:32 »

ให้ช่างมาดูให้ดีกว่ามั้งครับ งานนี้ถือว่าเสียค่าวิชาคราวหน้าก็มีความรู้แล้วครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
anuuna99
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 09:12:50 »

ใช่ครับ ให้ช่างจัดการดีกว่า ใส่ผิด แล้วจะงานเข้า
dendepapepe
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 10:23:10 »

ไปอู่เถอะคับพี่ เรื่องหนักจะได้เป็นเบา

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 10:35:53 »

ผิดเป็นครู ลักจำผู้รู้คือวิชา

ใช้ช่างทำ แล้วแอบดู สบายใจกว่า  แหะ.. แหะ..

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 11:29:31 »

ถ้าอยากทดลองต่อนะคับ ลองไปดูร้านหนังสือใหญ่ๆคับ หาหนังสือ
"EFI"แล้วเปิดอ่านดูคับ อธิบายด้วยตัวหนังสือลำบากคับ มันต้องดู
มาร์คองศาข้องเหวี่ยง มาร์คแคม ถ้าถอดจานจ่ายออกมาด้วยก้อต้อง
ดูองศาการจุดระเบิดด้วยคับ ง่ายสุดคือไปหาช่างมาคับแล้วดูตอนเค้าทำ
คับ มันต้องมีการหมุนแคมเพื่อให้มันได้มาร์คคับ มันจะมีแรงสปริงของวาล์ว
มาดันให้แคมไม่ตรงมาร์คคับ อธิบายยากคับ ลองหาหนังสือหรือข้อมูล
ในเน็ทดูคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
มดจอมพลัง
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 14:10:53 »

น่าจะมีมาร์คที่ pullay ต่างๆที่สายพานคล้องไปหาน๊ะครับ ส่วนมากต้องทำให้สูบ 1 อยู่ในจังหวะอัดจะทำให้มองเห็นมาร์คง่ายขึ้นครับ

@@ คุณธรรม นำไทย @@
AE 115

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009 14:44:22 »

อ่านหนังสือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์