AE. Racing Club
16 เมษายน 2024 19:13:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. สายจูน E-Manage (จูนกล่องแก๊สได้ด้วย)  (อ่าน 43423 ครั้ง)
DARKSTAR
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 02 มีนาคม 2009 16:24:38 »

พอดีมีโอกาสหาข้อมูล ของกล่อง e-manage blue เลยไปเจอเว็บไซต์ต่างประเทศเว็บนึง
สอนวิธีทำสายจูนง่ายๆ จากสาย cable ของโนเกีย (DKU-5) ว่าแล้วคันไม้คันมือ อยากลองวิชาขึ้นมา
วันหยุดที่ผ่านมา เลยไปเดินหาซื้ออุปกรณ์ที่ต้องใช้ มาลองทำขึ้นมาครับ ไปดูกันเลยครับ

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม
1. สาย cable NOKIA (DKU-5)
2. สาย USB แบบหัว A
3. ท่อหด หรือ เทปพันสายไฟ

วิธีทำคร๊าบ

1. ตัดสาย cable ด้านที่ต่อกับโทรศัพท์ออก ให้เหลือความยาวพอประมาณ หรือตามรูปครับ
     พร้อมกับปลอกสายไฟรอไว้เลยครับ เพื่อที่จะใช้มิเตอร์วัดตรวจสอบ

2. ตรวจเช็คสายจากหัวเสียบด้านที่ตัดทิ้ง เพื่อความชัวร์
    เราใช้เพียง 3 เส้นครับ คือ Tx, Rx, และ GND ซึ่งตรงกับ PIN ของ NOKIA ที่ 6,7 และ 8

วิธีนับ PIN

PIN ที่ 6(Rx) ตรงกับสี ฟ้า    ------>  ด้าน USB จะเป็นเส้นสี       ขาว
PIN ที่ 7(Tx) ตรงกับสี แดง  ------>  ด้าน USB จะเป็นเส้นสี     เขียว
PIN ที่ 8(GND) ตรงกับสี ส้ม ------>  ด้าน USB จะเป็นเส้นสี      ดำ
ส่วนเส้นสี  แดง  ด้าน USB ตัดทิ้งครับ ไม่ได้ใช้งาน

***จดบันทึกไว้ด้วยนะครับ ว่า PIN ที่ 6 7 และ 8 เค้าใช้สายสีอะไร
เพราะแต่ละโรงงานที่ผลิตสาย จะใช้สีของสายไฟไม่เหมือนกัน และจำนวนสายไม่เท่ากันนะครับ
รูปตัวอย่างข้างบน ของผมมีแค่ 3 เส้น บางยี่ห้อมี 5 เส้น หรือ 6 เส้นเลยครับ

3. นำสายไฟมาต่อกันให้ถูกต้อง ตามที่ได้เช็คไว้ หุ้มด้วยท่อหด หรือ เทปพันสายไฟ แล้วแต่ความสะดวกและสวยงามครับ

เสร็จเรียบร้อยแล้วคร๊าบ
***ข้อแนะนำ สาย USB (ด้านสีขาว) ที่นำมาต่อ ใช้ความยาวแค่พอประมาณนะครับ
       อย่าให้ยาวมากครับ มีผลกับการรับส่งข้อมุลเหมือนกัน

การนำมาใช้งาน อันดับแรกต้องลง driver ของตัว สาย DKU-5 กับ Notebook ซะก่อน
แผ่น CD Driver จะให้มาในกล่อง พร้อมกับสายเลยครับ

หลังจากลง driver เรียบร้อยแล้ว ก็มาเซ็ตค่าให้ได้ตามรูปเลยครับ
จำไว้ว่า ตั้ง Com Port ไว้ที่เท่าไหร่(ตามลูกศรแดง)
ในโปรแกรม E-Manage Support Tool ก็ต้องให้ตรงกันด้วย

ลงโปรแกรม E-Manage support tool อัพเดตเวอร์ชั่นให้เรียบร้อย

เชื่อมต่อสาย Cable เข้ากับ NoteBook และกล่อง E-Manage

เปิดโปรแกรม E-Manage support tool ขึ้นมาอีกรอบ
ใช้งานได้แล้วครับ เรียบร้อย
สังเกตุได้จาก Icon วงกลมสีเขียวมุมขวาด้านบนจะติด
และมุมขวาด้านล่าง จะขึ้น ONLINE คร๊าบ
ในกล่องสีแดง ลองสตาร์ทรถ เพื่อดู Real Time Display ดู ใช้งานได้ครับ

ลองใช้งานดูแล้ว ปกติดีครับ สัญญาณไม่มีหลุด
ลอง EXPORT และ IMPORT DATA ดู ก็ใช้ได้
Update เวอร์ชั่นให้กับกล่องก็ไม่มีปัญหา
ตอนแรกนึกว่าจะเสียเงินเปล่าๆซะแล้วเรา

***ที่ทำขึ้นมานี้ ก็เพราะความอยากรุ้อยากลองของผมเท่านั้นนะครับ ว่าถ้าทำขึ้นมาจะใช้งานได้จริงหรือป่าว
ส่วนการปรับแต่งข้อมุลในกล่องนั้น คงต้องยกให้เป็นหน้าที่ของเหล่า Tuner ทั้งหลายครับ
เพราะต้องอาศัยเครื่องมือในการวัดส่วนผสม และประสบการณ์ในการจูนอีกมากมายครับ
และส่วนใหญ่ กล่องที่มีการจูนจาก Tuner มา มักจะใส่รหัสป้องกันไว้ ไม่ให้เราไปแก้ไขได้ครับ***

***สายจูนนี้ สามารถประยุกต์ใช้กับกล่องจูนแก๊สระบบหัวฉีดได้เหมือนกันนะครับ
เพียงแค่เปลี่ยนด้านหัวที่เป็น USB ให้เป็นแบบเดียวกับกล่องแก๊สที่เราจะจูนครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2009 16:27:00 โดย DARKSTAR_X » บันทึกการเข้า

m101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษนะลูกรัก ขอบคุณที่ปกป้องกันนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009 16:55:09 »

ยอดไปเลยพี่ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

TZ#020
OSK 121
รถบ้าน นอนอู่ยาวววว...
sander
นักแข่งมือสมัครเล่น

ก้าว หนึ่ง ก้าว ก้าวสองสิบแปด

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009 04:47:27 »

...ยอดๆๆๆ    นับถือ.... เยี่ยม ๆๆๆ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009 08:45:28 »

+ ให้เลยคับ

เเล้วถ้าเราอยากจูนเองเเต่โดนล็อครหัสไว้ ต้องทำไงอ่ะคับ แหะ.. แหะ..

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009 18:09:41 »

แหล่มเลย  สุดยอด

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
DARKSTAR
AE Racing Club Staff

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009 09:01:51 »

+ ให้เลยคับ

เเล้วถ้าเราอยากจูนเองเเต่โดนล็อครหัสไว้ ต้องทำไงอ่ะคับ แหะ.. แหะ..

บอกได้ทำเดียว ทำใจคร๊าบ  ฮิฮิ

bydee
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 15:51:15 »

ยอดเลย
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2009 10:23:02 »

great!!!!
pbabie

ค่อยเป็น...ค่อยไป...

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009 00:00:07 »

คำนับ คำนับ คำนับ

9QC

ความฝันของฉัน คือSunroof ++

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009 11:34:45 »

คำนับ คำนับ

รถ-วิ่งไม่ได้(ดีกว่า)รถ-หยุดไม่ได้ (เชื่อเถอะคร้าบบ)
MaI771

รถไม่แรง...............แต่จะแซงอย่างเดียว

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009 15:55:46 »

เยี่ยมคับ

amnat
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4E-FTE DRAG CRAZY รถกูไม่แรง..แต่กูอยากแข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009 16:04:26 »

อยากจูน อิมิเนจ เป็นมั่งจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2009 16:11:36 โดย amnat » บันทึกการเข้า

ใจรักแดร็ก..4อีโบ...โมนิดๆๆ

AE 115

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 15:13:01 »

สุดยอดเลยครับ
ball_124
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 15:13:41 »

ชัดเจน ครับ ผมงงกะของเว็บอื่นอยู่ตั้งนานมาเจออันนี้ แจ่มเลย
oui 1pt

pts รวบช่าง ระดับเทพ

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 15:36:14 »

สุดยอด 

ONE POINT
taufhun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009 21:25:20 »

สุดยอดเลย ปวดหัวทำไม่ถูก

แม่บอกว่า อะไรที่มันใช้ได้อยู่ ก็ใช้ไปก่อนเถอะลูกเอ๋ย
ee90 เครื่อง 4AFE 1600 ดีกรี
game20
มือใหม่หัดซิ่ง
**

สมาชิกใหม่ โซน ธนบุรี

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2011 23:35:00 »

สุดจิงๆ

รถสวย-แอร์เย็น-เพลงเพาะ เอาไว้ใช้รับ-ส่งสาวๆ ด้าย...
Naibas Sudlor

รถคันนี้ยังรอเก็บงานอยู่เลยคับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 23:27:18 »

เยี่ยมมากครับ...
surachat_pea
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อู่เล็กๆเด็กๆทำ.

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 17:29:49 »

ตรบมือ

เดิน  Provincial Electricity Authority
samza

ติดต่อ 084-0801011

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2016 21:48:26 »

มีขายให้ผมสักเส้นไหมคับ  สายจูน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์