AE. Racing Club
19 พฤษภาคม 2024 10:44:23 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ต่อเข็มทิศไฟฟ้า  (อ่าน 7455 ครั้ง)
เพียว@พระนคร
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Tel Me 081-689-5113

« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009 22:47:22 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=16151.0  

ตาม  Link  เลยครับ   แหะ.. แหะ..

คือผมจะต่อเข็มทิศไฟฟ้าครับแต่ไม่รู้ว่าขั้วไหนต่ออะไรบ้างครับผม รบกวนเพื่อนๆๆที่พอจะทราบ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ด้านหลังจะมีปลั๊กครับ

โดยที่บนตัวของเข็มทิศจะบอกขั้วไว้  ฝั่งที่มี 3 ขั้ว จะมี ขั้ว +B , ตัวภาษาญี่ปุ่น และ GND ตามลำดับครับ

ฝั่งที่มี 6 ขั้วจะมี  TEMP(-) , ตัวภาษาญี่ปุ่น,  TEMP(+), 4P , ILL(+) และ IG(+)

ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ PURE Pranakorn มากๆๆ สำหรับ DIY ตอนสิบเอ็ดโมงเช้าคร้าบ ร้อนๆๆ เลย แหะๆ

ต้องมีเซนเซอร์วัดอุณหภูมิก่อนนะครับผม ตัวนี้จะติดตั้งอยู่ภายนอกห้องโดยสารนะครับ

บริเวณด้านล่างของหม้อน้ำจะมีรูสำหรับติดตั้งอยู่ น๊อตเบอร์ 10 ครับ

รูปตอนติดตั้งเสร็จแล้ว

หลังจากนั้นลากสานเซนเซอร์เข้ามาภายในห้องโดยสารโดยผ่านรูนี้ครับ

เนื่องจากผมไม่มีปลั๊กจึงต้องเชื่อมสายจากขั้วเอาเอง ผมใช้หางปลาเอาครับ

หลังจากนั้นแกะคอนโซลกลาง กับ ไมล์ เพื่อจะทำการจัมป์สายไฟครับ ให้พี่เพียวจัดการแกะๆๆๆๆๆ

สองเส้นนี้คือสายเซนเซอร์ ซึ่งต่อมาจะเป็นขั้ว Temp(+) และ Temp(-) หลังจากเราลากเข้ามาแล้วคับ

หลังจากนั้น Wiring ตามนี้เลยครับ...

wiring สายไฟมี   อ่านหนังสือ

Ig          (สายสีดำคาดเหลืองตรงสวิตซ์กุญแจ)
Temp(+)  (ต่อกับที่วัดอุณหภูมิ)  ขั้วไหนก็ได้
Temp(-)  (ต่อกับที่วัดอุณหภูมิ)  ขั้วไหนก็ได้
P4          (สัญญาณให้เข็มทิศเลี้ยวต่อจากหลังหน้าปัทม์ สีน้าเงินคาดขาว  ปลั๊กหน้าปัทม์ด้านซ้ายมือ)
B            (ขั้วไฟแช่  มีไฟตลอด 24 ชั่วโมง ต่อใต้คอพวงมาลัยสายสีขาว  เส้นใหญ่ที่สุด)
ภาษาญี่ปุ่น   (ขั้วไฟแช่  มีไฟตลอด 24 ชั่วโมง ต่อใต้คอพวงมาลัยสายสีขาว  เส้นใหญ่ที่สุด)
ILL(+)     (ขั้วลบ  ลงกราวนด์) ไม่ลงกราวนด์หน้าจอจะไม่สว่าง
GND        (ขั้วลบ  ลงกราวนด์)

ต่อตามนี้เลยครับผม
อันนี้คือ ขั้วไฟแช่ สายสีขาวเส้นใหญ่ครับ

เส้นสีดำคาดเหลืองเป็นเส้น Ig ครับ

เสียบขั้วทั้งหมดเข้าด้วยกัน

ถ้าต่อครบหน้าจอจะติดเลยครับ บอก TEMP ภายนอก และทิศทาง ส่วน Weather หลังจากการต่อครบ 1 วันจะแสดงผลเองครับ

ใครมีอะไรจะเสนอแนะเพิ่มเติมก็ขอขอบคุณมากคร้าบบบ...

ขอขอบคุณมากครับผม  คำนับ คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 12:34:01 โดย เพียว@พระนคร » บันทึกการเข้า

EVE29
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009 11:47:58 »

ขอบคุณครับ
PAtIPUT

AT190

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009 16:04:57 »

Thank

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2009 10:12:19 »

ขอบคุณครับ
T o n t_[AE.]

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 13:32:33 »

ของดีมีประโยชน์

boostup
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010 00:32:56 »

ILL ใช้ต่อจากสัญญาณเปิดไฟไม่ใช่หรอครับ โดยที่เวลาเปิดไฟแล้วจอจะหรี่ความสว่างลง โดยการเอาสัญญาณไฟ 12v. เวลาเปิดไฟหน้า เข้าที่สายนี้ แล้วจอจะหรี่ลง ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย เพราะพวกเครื่องเล่นของ Alpine ก็มีสายนี้เขียนว่า Illuminator และต่อแบบนี้ครับ
jeabb_26
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

พิทักษ์แดนใต้

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011 18:09:17 »

สุดยอด

7MGTE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ทำแอร์ วายริ่งสายไฟ จูนกล่อง KKT E85 085-8623973 ช่างต้อม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 20:22:28 »

ILL ใช้ต่อจากสัญญาณเปิดไฟไม่ใช่หรอครับ โดยที่เวลาเปิดไฟแล้วจอจะหรี่ความสว่างลง โดยการเอาสัญญาณไฟ 12v. เวลาเปิดไฟหน้า เข้าที่สายนี้ แล้วจอจะหรี่ลง ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย เพราะพวกเครื่องเล่นของ Alpine ก็มีสายนี้เขียนว่า Illuminator และต่อแบบนี้ครับ
ตามนี้เลยคับ ใช่เลย ขั้ว ILL นี้ ต้องต่อเข้าไปที่ไฟหรี่คับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

รับทำแอร์ แก้ปัญหาแอร์สู้แดดไม่ได้ วายริ่งสายไฟ ต่อเกจวัดทุกชนิด จำหน่ายติดตั้งและจูน  KKT Easy Tuner ทำ direct coil ทำระบบน้ำมัน E85 4A-GE 4A-GE20V 4A-FE 7A-FE 4E-FTE 4E-FE/KKT Speed manager http://www.facebook.com/pages/KKT-Easy-Tuner-KKT-Speed-manager/260179994046505 By ช่างต้อม 085-8623973
tarmissu
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 16:05:36 »

สุดยอด  ไม่ธรรมดา จริงๆ
yong

Blue Levin

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 21:03:30 »

อ่านหนังสือ

levin  4 Door
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์