AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 19:58:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย มุขเด็กปั๊มโกงกันเห็น ๆ‏  (อ่าน 1161 ครั้ง)
nuvo3816
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 12:38:26 »

(เรื่องเล่าเตือนภัยจาก Forward Mail)
อยากเตือนเพื่อนๆ ทุกคนนะครับว่า 'ให้ระวังมุขของพวกเด็กปั๊มให้ดีนะครับ'

วันหนึ่ง ผมเติมแวะปั๊มเพื่อเติมน้ำมันตามปกติ (ไม่ขอเอ่ยสถานที่ตั้งในที่นี้นะครับ) ผมบอกเด็ก เติมแก๊สโซฮอลล์ 500 บาท ก็ตามปกติ
ผมต้องเดินลงไปดูอยู่แล้ว... ซึ่งเมื่อวานนี้เอง ผมก็เดินลงไปดูเช่นกันครับ แต่ก็พลาดตรงที่ว่า ไม่ได้ดูแต่แรกเลยว่า เด็กปั๊มมันกดเครื่องหรือเปล่า ?
ตอนผมลงไปดู มันก็เอาหัวจ่ายเสียบไว้ที่ฝาถังเรียบร้อยแล้ว พอผมเดินไปดูปุ๊บ เด็กปั๊มคนที่เติมให้ก็วิ่งมาบอกทันทีว่า
เด็กปั๊ม : 'โอ้ว์ !! พี่ครับ... โทษทีนะครับ เพื่อนมันไปโดน เครื่องน่ะ...มันเลย ตัดไปแล้ว เดี๋ยวเติมให้อีก 290 บ.นะครับ'  
แล้วมันก็ชี้ให้ผมดูที่เด็กปั๊มอีกคนนึง ที่อยู่แถวเครื่องหัวจ่าย ผมก็เลยเหลือบไปดูที่เครื่อง ก็เห็นตัวเลขอยู่ที่ 210 บ.
ก็ไม่ได้เอะใจอะไร ผมก็เลยบอกว่า ' นั้นก็..เติมอีก 290 บ. แล้วเดี๋ยวเขียนบิลมาด้วยนะ ' ทีนี้ก็ยืนดูมันกด มันก็เติมให้อีก 293 บาท (ทำทีว่ากดเกิน ให้เรา 3 บาท)
 แล้วมันก็พูดว่า ' โอ๊ว์!! เกินน่ะ...ไม่เป็นไร ครับพี่..ช่างมัน' แล้วมันก็เอาหัวจ่ายไปเสียบเก็บเข้าเครื่อง  
ตอนนั้นผมแอบดีใจครับ เพราะได้เกินมา 3 บาท  ทีนี้ระหว่างที่ผมนั้นรอบิล ก็เลย start รถรอไว้ กะว่าจะรีเซ็ทตัว RSM จะได้ ดูว่า 500 บาทนี้ จะวิ่งได้กี่กิโลฯ
 ก็เหลือบไปเห็นเข็มน้ำมันมัน ขึ้นมานิดเดียว เลยรีบหันไปถามเด็กปั๊มว่า..
ผมพูด : 'เฮ้ย !! ทำไม เข็มมันไม่ขึ้นอะ ? นี่มันไม่ใช่ 500 บาท แล้วนี่หว่า ปกติมันต้องได้เกือบครึ่งถังนิ่ ทำไมคราวนี้ได้นิดเดียว'
มันก็รีบตอบว่า 'ก็ได้เท่านี้แหละครับ...น้ำมันมันขึ้นครับ ' ผมก็เลยหันไปดูอีกที กะว่าเข็มมันอาจจะขึ้นมาอีก ในระหว่างที่ เราคุยกัน
มันก็ไม่กระดิกแล้ว แล้วยังไงถ้า 500 บาทได้แค่นี้ เต็มถังคงต้องมี 2,000 กว่าบาทแน่ ซึ่งมันไม่ใช่แน่นอน เพราะเต็มถังมันประมาณ 1,400 บาท(เท่าที่จำได้) ก็เลยหันไป บอกอีกทีว่า 'มันไม่ใช่แน่ๆ....'  
มันก็ยืนยันว่า 'ใช่แน่นอนครับพี่.. น้ำมันมันขึ้นนะ พี่ไปดูที่เครื่อง ก็ได้ มันขึ้นนที่เครื่อง' มันก็พาผมไปดูตรงที่ cashier พอไปดูปุ๊บ คนที่หน้าจอ cashier มันก็กดให้ดูแล้วบอกว่า... 'นี่ไงพี่ 210 บ.กะ 293 บาท'
ผมก็เลยบอกว่า ' 210 บ. นี่มันของมอเตอร์ไซค์ที่เข้ามาเติม ก่อนหน้าผมหรือเปล่า ?' มันก็บอกว่า ' โห...พี่ !! มอไซค์มันเต็มถังไม่ถึง 200 บ. หรอก'  
ผมก็ไม่รู้จะทำไงดี ก็เลยเดินงง ๆ มาเลื่อนรถ ในหัวผมก็คิดว่า 'ผมโดนโกงแน่ ๆ แต่ว่าจับมันไม่ได้..' ก็ไม่รู้ทำไงก็เลยเลื่อนรถ ไปจอดแถวๆที่เค้าเติมลมกัน แล้วเดินไปขอดูที่เครื่องอีกที
ทีนี้ล่ะ ผมขอดูรายระเอียดเลย ว่าก่อน 210 บาทน่ะ มันเป็นเท่าไหร่ ?  เพราะผมจำได้ว่าก่อนหน้าที่ผมจะเข้าไปเติมน่ะ มันเป็นมอไซค์ มันก็คลิกให้ดูเร็ว ๆ ว่า ' นี่ไงล่ะพี่ 293 , 210 , 40 บาท แล้วก็........'  
ผมก็เลยบอกว่า เดี๋ยวก่อน ขอดูชัด ๆ ซิ' ก็เลยไปดูที่หน้ารวม รายการเลย แล้วอ่านรายละเอียด ปรากฏว่า 293 บาท มันคือ ' แก๊สโซฮอลล์' ส่วน 210 บาท กับ 40 บาท ก่อนหน้ามันเป็น ' ไร้สาร 91 ' ผมก็เลยบอกว่า...
'นี่ไง!! ..แก๊ซโซฮอลล์มีแค่ 293 บาท ก่อนหน้ามันเป็นเบนซิน 91 งั้นก็..เติมให้ผมอีก 210 บาทด้วย !! '
มันก็รีบบอกว่า 'อ๋อ !! เออ... ใช่ ๆ !! งั้น...ถอยมาเลยครับ เดี๋ยวเติมให้อีก ' มันก็เลยเติมให้อีก 210 บาท ทีนี้พอเติม เสร็จปุ๊บคนที่ cashier ก็ตะโกนมาว่า 'เฮ้ย !! เติมให้..ใคร?..แค่ 207 บาทพอ เพราะเมื่อกี้ เติมไป 293 บาทแล้ว '
แล้วมันก็หันมาบอกผมว่า 'เกิน 3 บาทแล้ว' ทีนี้ผมก็เลย ทำเป็นไม่สนใจครับ แล้วก็ตั้งใจว่าจะไม่จ่ายให้พวกมันด้วย แล้วผมก็เลยขับรถออกมาเลยครับ แบบว่า..สะใจมาก ๆ ที่ได้มาอีก 3 บาท แต่ก็แค้นพวกมันไม่หาย...
พอตกเย็นเลิกงานเลยไปสถานีตำรวจกะที่จะแจ้งความ (ตำรวจบอกแจ้งได้ ถึงเราจะจับผิดเค้าได้ แต่ก็สามารถแจ้งได้ครับ) ทีนี้ตำรวจ เลยพาไปซ้อนมอไซค์ที่ปั๊ม ผมก็ไปชี้ตัว เจอตัวด้วย แต่ว่าผมน่ะ...
มันไม่มีพยานน่ะสิครับ แล้วผู้จัดการปั๊มนั้น ก็ดั๊น..ไม่อยู่แล้ว เลยไม่ได้เอามันเข้าคุกเลย เสียดายมาก ผมบอกตำรวจเลยว่า 'กะจะให้ทางตำรวจกวาดล้างซะให้หมดเลยน่ะครับ คิดว่าผมเนี่ย โหดเกินไปรึเปล่าครับ ? '  
แต่ผมอยากจะขอเตือนทุก ๆ ท่านนะครับ ที่ใช้รถทุก ๆ คน ไอ้พวก มันร่วมมือทำกันเป็นแก๊งส์เลยครับ รู้กันทั้ง cashier และทั้งเด็กปั๊มมันหาเงินง่ายกว่าผมอีก ผมไม่ยอมหรอก ถ้าหากโกงคันละ 200 บาท
ทั้งวัน พวกมันจะได้เท่าไหร่ ก็ลองคิดดูสิครับ...  

สรุปก็คือ วันนี้ตำรวจเค้าคงทำเรื่องต่อมั้งครับ หรือว่ายังไงก็ไม่รู้ แต่ว่าอย่างน้อย ผมก็คิดว่า พวกมันคงกล้าน้อยลงไปสักพัก

**ข้อควรสังเกตุที่ผมอยากจะเตือนทุก ๆ ท่านนะครับ ว่าเรานั้นโดนโกงก็คือ..
1. มันจะให้เลื่อนรถขึ้นหน้าไปจนไม่เห็นเครื่องหัวจ่าย
2. มันจะเอาหัวจ่ายมาเสียบแต่ไม่กด
3. มันจะใช้มุก เพื่อนโดน เครื่องเลยตัด แล้วจะเติมให้อีกจนครบจำนวน
4. มันจะแกล้งจงใจเติมเกินให้เรานิดนึงครับ เราจะมัวแต่ดีใจ จนลืมคิด เรื่องโดนโกง (ซึ่งอันนี้เนี่ย...ผมว่ามันดูแยบยลมากครับ)
5. ถ้าเราถาม มันจะบอกให้ไปดูที่ cashier แล้วคนที่รู้กันที่ cashier กดแต่ตัวเลขให้ดูโดยไม่กดให้ดูชนิดน้ำมัน

carboxy.CZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

CZ No.#30

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 12:47:09 »

เดียวนี้มีแต่พวกหากินแบบ เลวๆๆๆๆๆ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 13:59:30 »

โหเอามาแฉแบบนี้ก็ รู้กันหมดและทีนี้จะหากินยังไงละเนี่ย เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ

Oatmacher_cz*
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ลัล ล้า ~*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 14:13:12 »

แอบดู แอบดู

. . . ~ *Collora Drinking Club* ~ . . .
AMY2908
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 15:51:22 »

เลวเนอะ น้าเล่นมัน   ปล่อยพลัง
เดี๋ยวมันก็ไปทำกับคนอื่นอีก สบาย สบาย สบาย สบาย สบาย สบาย
Pencom.CZ 49
Moderator

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 22:07:34 »

แล้วมันจะมีแบบนี้กะปั๊มแก๊สไหมเนี้ย  ร้องไห้

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
PED.X
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2008 08:26:51 »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์