AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 08:57:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 20V M/T ฝาดำ เกิดอาการครับ  (อ่าน 1094 ครั้ง)
purse@92
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2021 18:02:25 »

เครื่องวางในโดเรมอนครับ ใช้น้ำมันอย่างเดียว-E95  เครื่องวางมานานแล้วครับประมาณ 8-9 ปี แต่วิ่งไปประมาณแค่ 20000 กม.++  นับแต่วาง คือเป็นรถไว้ขับเล่นไม่ค่อยได้ใช้ครับ แต่ดูแลถ่ายน้ำมันเครื่องปรกติครับ ช่างวางเครื่องจบดีครับ ขับดีมาตลอดไม่เคยมีงอแง นับแต่วางมาไม่เคยได้ซ่อมอะไรครับ จนมาประมาณสัปดาห์ที่แล้ว เริ่มจากสตาร์ตเครืองทิ้งไว้ครับ เพราะรถไม่ค่อยได้ขับ จะสตาร์ทประจำอาทิตย์ละครั้ง อยู่ๆก้อวูปดับไปเองครับ พอสตาร์ทก้อไม่ติดสตาร์ทหลายครั้ง อาการเหมือนน้ำมันไม่มา (น้ำมันมีนะ)- แบตเต็ม เลยลองปล่อยทิ้งไว้สัก 15-20 นาที สตาร์ทติดปรกติครับทีเดียวบึ้มเลย แต่ก็อยู่ได้สัก 10-15 นาที ก็วูปดับไปอีกครับ ก็เหมือนเดิมครับสตาร์ทไม่ติด พอจอดทิ้งไว้สัก 10-15 นาทีก็สตาร์ทติดครับ ทีเดียวบึ้มเหมือนเดิม ก็จะวนๆอย่างนี้...

อาการนี้ เป็นทั้งจอดอยู่กับที่และขณะขับครับ เจอกลางถนนสองครั้งเหนื่อยเลย เจอจอดที่บ้านสองครั้งยังดี ตอนนี้เลยไม่กล้าเอาออกเลยครับ..

ใครพอมีประสบการณ์อาการแบบนี้ไหมครับ ผมสงสัยที่ปั๊ม AC จะเกี่ยวไหมครับ..ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากแก้ปัญหาให้ตรงจุด  ตอนขับไปหาช่างมันดันไม่ดับนี่สิ..
ขอบคุณครับ..รบกวนด้วยครับ. ซูม ซูม

Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2021 15:46:34 »

จากอาการที่เล่ามาเป็นไปได้ว่าปั๊มติ๊กมีปัญหาเนื่องจากน้ำมันแกสโซฮอ

น้ำมันแกสโซฮอไม่ควรเติมค้างถังไว้นาน ๆ ครับ อาจจะเกิดอาการน้ำมันบูด ลองเปิดฝาถังน้ำมันดูครับ ว่ากลิ่นน้ำมันปกติหรือเหม็นแล้วครับ ถ้าเหม็นมาก ๆ ควรถ่ายน้ำมันในถังทิ้งและเปลี่ยนปั๊มติ๊กไปด้วยเลยครับ.

ปล. เครื่อง 20v ฝาดำ ใช้ปั๊มติ๊กครับ ไม่ใช้ปั๊ม ac แล้วเพราะว่าเป็นเครื่องหัวฉีดครับ ปั๊ม ac ใช้กับเครื่องยนต์แบบคาบูเรเตอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2021 07:40:08 โดย Aj.Moo » บันทึกการเข้า
livewe002
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2021 23:37:11 »

คล้ายๆกันเลยครับ
smanpo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2022 13:01:31 »

ซ่อมยากไหมแบบนี้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์