AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 03:29:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนติดตั้งแก๊สควรเตรียมรถอะไรบ้างครับ  (อ่าน 4750 ครั้ง)
maximus
มือเก่าหัดแข่ง

ถึงมาทีหลัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ารักน้อยกว่า

« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 13:11:31 »

กำลังจะเอารถไปติดตั้งแก๊สที่ร้าน ptc วันเสาร์นี้  ไม่ทราบว่าต้องเตรียมรถยังไงบ้างครับ  ต้องตรวจเช็คเป็นพิเศษอะไรบ้างหรือปล่า
@@ D&G @@
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

@ TAKE a SEAT

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 15:32:53 »

รถคงไม่มีไรมาก เตรียมตังค์ แล้บริการหลังการติดตั้ง ดีก่า คับ  ฮิฮิ
maximus

ถึงมาทีหลัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ารักน้อยกว่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 15:49:10 »

เงินเตรียมแล้วครับ  หมดตัวเลย ติดแบบ fix mixer + lamda control ครับ  ต้องเปลี่ยนหัวเทียน  ไส้กรองอากาศ หรืออุปกรณ์ต่าง ๆ หรือเปล่า
maximus

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 15:53:38 »

ลืมบอกไปอัตราการกินน้ำมันอยู่ที่  13 กม./ ลิตร หรือ กม./ 2 บาท  ที่ความเร็วประมาณ  80-90 วิ่งไม่เกินร้อย  ไปกลับบางปะกง กรุงเทพ  เจอรถติดบ้างนิดหน่อย  เครื่อง 4a-fe 1600 cc  เกียร์ธรรมดา  กินน้ำมันไปหรือเปล่าครับ  ถ้าเปลี่ยนเป็นแก๊สจะได้  กม.ละบาท  หรือเปล่าครับ
norma_niggy
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 17:10:20 »

เอามาจาก GasThai.com นะครับ

การเตรียมตัว ก่อนติดนำรถที่ท่านรัก ไปติดแก๊ส

ควรเตรียมรถเราให้พร้อมสำหรับการเปลี่ยนอาหารของมัน (เดิมกินน้ำมัน มาเป็นปีๆ ปัจจุบันเปลี่ยนอาหาร เป็นแก๊ส) ซึง อาจจะมีอาการเกี่ยงงอนกันบ้าง แต่อย่างไรก็ตามในฐานะเจ้าของรถก็ต้องใจแข็ง บังคับให้ มันกินแก๊สให้ได้ เนื่องจากรับภาระการเลี้ยงดูมันไม่ไหว
1. เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ชุดหนึ่ง ถ้าเป็นรถ เก่าๆก็เปลี่ยนทองขาว และคอนเดนเซ่อร์ด้วย
2. เปลี่ยนกรองอากาศ
3. เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง พร้อมกรอง
4. ตั้งไฟแก่ขึ้น 3 องศา(ไม่ต้องทำเอง ช่างที่อู่แก๊ส จะทำให้ตอนจูน
5. เตรียมเงิน ใส่กระเป๋า เป็นค่าติดตั้งกับเติมแก๊ส(บอกเมียว่า 20000 ที่เหลือเอาไว้เที่ยว)
6. ไปเช้าๆหน่อย เพราะว่าในการติดตั้งใช้เวลามาก
7. ชวนเพื่อนไปด้วย เอาคุยไว้แก้เซ็ง ในระหว่างรอคอย และก็เอาไว้คอยดู คอยแล รถเรา ตรงไหนติดไม่ดีจะได้ช่วยๆกันดูให้ได้ความเรียบร้อยมากที่สุด ที่สำคัญ เอาไว้ ขอยืมเงิน ตอนเงินไม่พอ หรือว่าจะซื้อเบียร์ มาดื่มระหว่างรอ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

ขอบคุณ www.gasthai.com ด้วยครับ

มีแค่เนี๊ย
Haltech E6X
MSD DIS4 PLUS
thepsen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 22:35:27 »

เครื่องเดียวกันครับ..ติดแล้วอัตราการสิ้นเปลืองอยู่ที่ 1.00 บาท ต่อ กม.ครับขับในเมืองนะครับ...ค่า gas อยู่ที่ 9.20 / ถ้าต่างจังหวัดอยู่ที่ 0.87 B/Km ประหยัดดีครับ..ก่อนติดดูรอบเดินเบาของเราว่าปกติหรือปล่าวนะครับ.เครื่องต้องดีพอสมควร Gas ถึงจะตอบสนองได้ดี. Cheesy โชคดีครับ
maximus

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007 09:44:33 »

ขอบคุณมากครับทุกท่าน  เดี๋ยวได้เรื่องยังไงผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งพร้อมรูปถ่าย
daa
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007 17:04:52 »

ถ้ารถวิ่งมาเยอะแล้ว อย่าลืมดูแคตด้วยนะครับ
ปิแอร์...แซ่บี้
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007 21:20:51 »

เตรียมตัวเตีรบมใจคับ ว่ารถเรา จะหนักขึ้น อิอิ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007 01:11:21 »

เอามาจาก GasThai.com นะครับ

การเตรียมตัว ก่อนติดนำรถที่ท่านรัก ไปติดแก๊ส

ควรเตรียมรถเราให้พร้อมสำหรับการเปลี่ยนอาหารของมัน (เดิมกินน้ำมัน มาเป็นปีๆ ปัจจุบันเปลี่ยนอาหาร เป็นแก๊ส) ซึง อาจจะมีอาการเกี่ยงงอนกันบ้าง แต่อย่างไรก็ตามในฐานะเจ้าของรถก็ต้องใจแข็ง บังคับให้ มันกินแก๊สให้ได้ เนื่องจากรับภาระการเลี้ยงดูมันไม่ไหว
1. เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ชุดหนึ่ง ถ้าเป็นรถ เก่าๆก็เปลี่ยนทองขาว และคอนเดนเซ่อร์ด้วย
2. เปลี่ยนกรองอากาศ
3. เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง พร้อมกรอง
4. ตั้งไฟแก่ขึ้น 3 องศา(ไม่ต้องทำเอง ช่างที่อู่แก๊ส จะทำให้ตอนจูน
5. เตรียมเงิน ใส่กระเป๋า เป็นค่าติดตั้งกับเติมแก๊ส(บอกเมียว่า 20000 ที่เหลือเอาไว้เที่ยว)
6. ไปเช้าๆหน่อย เพราะว่าในการติดตั้งใช้เวลามาก
7. ชวนเพื่อนไปด้วย เอาคุยไว้แก้เซ็ง ในระหว่างรอคอย และก็เอาไว้คอยดู คอยแล รถเรา ตรงไหนติดไม่ดีจะได้ช่วยๆกันดูให้ได้ความเรียบร้อยมากที่สุด ที่สำคัญ เอาไว้ ขอยืมเงิน ตอนเงินไม่พอ หรือว่าจะซื้อเบียร์ มาดื่มระหว่างรอ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

ขอบคุณ www.gasthai.com ด้วยครับ

ตาม นั้น ใช่เลยยย  อิๆๆๆๆ 
เย้ มีเพื่อนสมาชิกอีกคนแระ.....
boyvstuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007 11:14:25 »

ถ้ารถวิ่งมาเยอะแล้ว อย่าลืมดูแคตด้วยนะครับ

แล้วถ้ารถที่ไม่มีแคทล่ะครับ...ผมเองก็ยังใช้น้ำมันอยู่เลยไม่มีตังติดอ่ะ
j-o-k-e
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2007 09:46:03 »

เวลาเค้าจะเจาะรูที่ในกระโปรงหลัง เผื่อยึดถังแก๊ส
ควรเดินห่างออกไปไกลๆนะคับ

เดี๋ยวน้ำตาจะไหล อ้อน
maximus

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2007 12:35:54 »

เวลาเค้าจะเจาะรูที่ในกระโปรงหลัง เผื่อยึดถังแก๊ส
ควรเดินห่างออกไปไกลๆนะคับ

เดี๋ยวน้ำตาจะไหล อ้อน

ความรู้สึกเป็นอย่างที่คุณบอกจริง ๆ รู้สึกสงสารรถ  ใจหาย  ก่อนติดผมลองอัดเต็ม ๆ ซักวัน  เพราะอยากรู้ความแตกต่างของอัตราเร่งเพื่อจะได้จดจำความรู้สึกนั้นไว้  พูดตรง ๆ นะครับว่าเป็นห่วงรถเหมือนกันกลัวว่ามันจะออกมาไม่ดี  แต่พอหลังจากใช้งานมา 1 สัปดาห์  ปรากฎว่าแตกต่างกันมาก  อัตราเร่งเหมือนเดิม  แต่สิ่งที่แตกต่างกันคือเงนที่จ่ายไป  โอ้  มันถูกมาก ๆ 0.75 บาท/ km.  จากแต่ก่อน 2 บาท/km.  ถูกใจจริง ๆ น่าจะติดมาตั้งนานแล้ว 
sittichod
มือใหม่หัดขับ
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2007 19:22:33 »

อยากวิ่งได้แบบนี้จังเลย ติดที่ไหนมาอะครับ จูนได้แบบประหยัดมาก เราวิ่งอยู่ บาทกว่าอะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์