AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 17:49:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับอาการรถครับ Toyota Corola EE-101 1300 cc. เครื่อง 4E - FE  (อ่าน 2149 ครั้ง)
..-:-"~Gl2eEnNuT84~"-:-..
มือใหม่หัดขับ
*

...ช่างภาพตาดำๆ ผู้หิวโหย...

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2017 16:56:54 »

Toyota Corola EE-101 1300 cc. เครื่อง 4E - FE ตอนนี้ประสบปัญหา รถมีอาการดังนี้ครับ

1. สตาร์ทติดยาก ต้องบิดกุญแจแช่ไว้ บางทีบิดแล้วติดเลยก้อมี  ( อาการนี้มันเป็นแบบสุ่มครับ ) 

2. พอสตาร์ทติดใหม่ๆ กลิ่นน้ำมันจะแรงมากๆ มากจนผิดปกติ เคยให้ช่างเช็ค ไม่พบจุดรั่วตามท่อทางต่างๆ ครับ

3. รอบเครื่องยนต์ไม่นิ่ง เวลารอบเดินเบา เข็มวัดรอบจะกระดิกตลอด ไม่อยู่นิ่ง เหยียบคันเร่งเข็มวิ่งปกติครับ

4. ขับไปสักพัก จะเกิดอาการ รอบตก ตกจนจะดับ เข็มวัดรอบจะอยู่ที่ ขีดแรก ไม่เกิน ขีดที่ 2 จากเลข 0

5. ล่าสุดที่ลองสังเกต คือ พอขับไปแล้วเหยียบคันเร่ง จะได้ยินเสียงเหมือนลมดูดจากหน้ารถ น่าจะในห้องเครื่อง เสียงที่ได้ยินจะประมาณว่า เราดูดน้ำก้นแก้วในแก้วที่ใส่น้ำแข็ง

เคยล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว ไม่หายครับ

จากการลองนั่งหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต จากกูเกิ้ล อาการแบบนี้มันเหมือนเข้าข่ายที่ O2 sensor เสีย  ไม่ทราบว่า O2 มันเสียยาก ง่าย หรือไม่ อย่างไร ราคาที่พอทราบมา มันราคาสูงอยู่  มือ 2 ราคาควรอยู่ที่เท่าไหร่

ขอรบกวนเบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ

Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2017 12:02:31 »

1. สตาร์ทติดยาก ต้องบิดกุญแจแช่ไว้ บางทีบิดแล้วติดเลยก้อมี  ( อาการนี้มันเป็นแบบสุ่มครับ ) 
   ตอบ ลองตรวจสอบความสะอาดสวิตซ์ตูกกุญแจ หรือถอดมาทำความสะอาดดูครับ

2. พอสตาร์ทติดใหม่ๆ กลิ่นน้ำมันจะแรงมากๆ มากจนผิดปกติ เคยให้ช่างเช็ค ไม่พบจุดรั่วตามท่อทางต่างๆ ครับ
    ตอบ ลองตรวจสอบสภาพปลายท่อไอเสียดู ถ้ามีคราบน้ำมันเป็นไปได้ว่าน้ำมันหนา เลยทำให้มีกลิ่นครับ และอาจจะเป็นเพราะว่า O2 Sensor มีปัญหาอย่างที่สงสัยไว้ครับ

3. รอบเครื่องยนต์ไม่นิ่ง เวลารอบเดินเบา เข็มวัดรอบจะกระดิกตลอด ไม่อยู่นิ่ง เหยียบคันเร่งเข็มวิ่งปกติครับ
    ตอบ ลองตรวจสอบสภาพหัวเทียนและสายหัวเทียนครับ
    สภาพหัวเทียนตรวจสอบตามนี้ครับ

4. ขับไปสักพัก จะเกิดอาการ รอบตก ตกจนจะดับ เข็มวัดรอบจะอยู่ที่ ขีดแรก ไม่เกิน ขีดที่ 2 จากเลข 0
    ตอบ อาการเหมือนคอยจุดระเบิดมีปัญหาพอเครื่องร้อนแล้วถึงแสดงอาการ

5. ล่าสุดที่ลองสังเกต คือ พอขับไปแล้วเหยียบคันเร่ง จะได้ยินเสียงเหมือนลมดูดจากหน้ารถ น่าจะในห้องเครื่อง เสียงที่ได้ยินจะประมาณว่า เราดูดน้ำก้นแก้วในแก้วที่ใส่น้ำแข็ง
    ตอบ ลองตรวจสอบท่อทางเดินพวกระบบท่อลมต่างๆ รวมถึงกรองอากาศด้วยครับ.

ขอให้หาปัญหาพบโดยเร็วและแก้ไขให้เรียบร้อยครับ.
..-:-"~Gl2eEnNuT84~"-:-..
*

...ช่างภาพตาดำๆ ผู้หิวโหย...

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2017 14:01:53 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เพิ่มเติมครับ  หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนครับ  ล่าสุดตอนนี้มาพบช่างให้ลองหา o2 มือสองมาลองคีับ กาไม่ได้เด๋วลองล้างดูครับ

รบกวนขอความรู้เพิ่มเกี่ยวกับคอยส์จุดระเบิดด้วยครับ ขอบคุณครับ

peelapol
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2017 13:29:39 »

ตรวจสอบมาร์คเพลาเฟืองราวลิ้นตรงตำแหน่งทั้งบน-ล่างหรือเปล่า หากไม่ตรง 1-2 เฟือง ผมเจออาการแบบนี้เหมือนกัน(ตอนซื้อรถมือสองมาเครื่องตัวเดียวกันนี้แหละ) ช่างเจอใส่ไม่ตรงตอนถอดเปลี่ยนสายพานราวลิ้น
Faraq
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2018 09:23:30 »

เป็นเรื่องที่ดีครับที่มีมาตอบให้ความรู้อย่างละเอียดขนาดนี้
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2018 08:03:25 »

ตอบ ลองตรวจสอบความสะอาดสวิตซ์ตูกกุญแจ หรือถอดมาทำความสะอาดดูครับ

ตอบ ลองตรวจสอบสภาพปลายท่อไอเสียดู ถ้ามีคราบน้ำมันเป็นไปได้ว่าน้ำมันหนา เลยทำให้มีกลิ่นครับ และอาจจะเป็นเพราะว่า O2 Sensor มีปัญหาอย่างที่สงสัยไว้ครับ

ตอบ ลองตรวจสอบสภาพหัวเทียนและสายหัวเทียนครับ
    สภาพหัวเทียนตรวจสอบตามนี้ครับ

ตอบ อาการเหมือนคอยจุดระเบิดมีปัญหาพอเครื่องร้อนแล้วถึงแสดงอาการ

ตอบ ลองตรวจสอบท่อทางเดินพวกระบบท่อลมต่างๆ รวมถึงกรองอากาศด้วยครับ.

ขอให้หาปัญหาพบโดยเร็วและแก้ไขให้เรียบร้อยครับ.

สุดยอด เข้ามาตอบบ่อยๆหน่อยจารย์ เวปมันเงียบมาก  ตรบมือ คำนับ

Eccentric AEracingclub
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE110 5A-FE

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2018 18:45:38 »

สุดยอด

ผมรักในความเป็น AE ครับ
http://www.facebook.com/home.php#!/profile.php?id=556109893
เคยศึกษาไฟฟ้าอุตสาหกรรมที่ม.ราชภัฎธนบุรี '11อยู่ที่ Bangkok, Thail
เครื่องผม 5A-FE ครับรถบ้านไม่แรงครับ
kiw-11
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2018 11:43:49 »

สุดยอด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์