AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 05:33:31 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 12  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ไฟหน้าขุ่นมัวไม่สว่าง เข้ามาเลยจ้า  (อ่าน 99351 ครั้ง)
panaejorn
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 21:56:03 »

เครดิตจาก : www.pantip.com ห้องรัชดา โดยคุณ apexthai

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมมีดังนี้ครับ
1.กระดาษทรายเบอร์ 1500    จำนวน 2 แผ่น
2.กระดาษทรายเบอร์ 2000    จำนวน 2 แผ่น
3.ยาขัดสีแบบหยาบ    1 กระป๋อง
4.ยาขัดสีแบบละเอียด 1 กระป๋อง

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรามาดูอุปกรณ์ที่ต้องใช้กันนะครับ
1. กระดาษทรายเบอร์ 1500

2. กระดาษทรายเบอร์ 2000

3. ยาขัดสีแบบหยาบ ข้างในจะเป็นครีมหยาบๆ สีส้มๆ

4. ยาขัดสีแบบละเอียด

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อุปกรณ์เหล่านี้ราคารวมๆกันประมาณ 200 บาทครับ
ข้อเน้นนะครับว่า กระดาษทราย นี่ของให้หาเบอร์ 2000 ให้ได้นะครับ บางร้านมักจะบอกว่าเบอร์ 1200 ก็ละเอียดพอแล้ว
(แต่จริงๆแล้วมันไม่พอ) ลองไปหาดูที่ร้านขายสี นะครับเค้าจะมีขายทุกเบอร์เลย เข้าไปที่เดียวได้ของครบเลย

เรามาดูไฟหน้า แบบเดิมๆ ก่อนขัดกันนะครับ

อีกรูปก่อนขัด เอาแบบจะๆ ไปเลย

มาถึงขั้นตอนการลงมือนะครับ

1. เอาไฟหน้าของท่านมาล้างเอาคราบสกปรกออกก่อน  แล้วเช็ดให้แห้ง

2. เอากระดาษทรายเบอร์ 1500 ขัดไฟหน้ารถท่านกับน้ำ(น้ำเปล่า)
   จนกว่ารอยจะเรียบ ( มีเคล็ดเล็กๆน้อยๆ ว่าถ้าไฟรถท่านเป็นเรียบๆแบบไฟรถผม
    ให้เอากระดาษทรายพันกับ วัสดุ 4เหลี่ยมที่มีหน้าเรียบๆเช่น แปลงลบกระดานดำ    
    แล้วขัด มันจะเนียบเรียบได้เร็วขึ้นกว่าใช้มือเปล่าๆ ครับ

3. ถ้าท่านเห็นไฟหน้าของท่านขุ่นตอนที่ขัด(เวลาที่ขัดถ้าเปียกน้ำไฟจะใส แต่ถ้าน้ำแห้งมันจะขุ่นๆ)
   ในขั้นตอนขัดด้วยกระดาษทราบเบอร์ 1500 ไม่ต้องตกใจนะครับ ให้ทำการขัดไฟหน้าของท่านให้เนียน
    (ในที่นี้หมายถึงขึ้นฝาจนเนียน)จนกว่าจะหมดรอยลึกๆ

4. ให้นำกระดาษทราบเบอร์ 2000 มาทำตามวิธีที่ 2และ3 ครับ (ขัดมันเข้าไปจนกว่ามันจะเรียบเนียน)

5. เอาละที่นี้พอเราขัดไฟหน้าจนร่องรอยเก่าๆหายไปหมดแล้ว  พอท่านเช็ดไฟหน้าจนแห้งแล้ว
     ท่านจะเห็นว่าตอนนี้ไฟหน้าของท่านเป็นฝ้าเนียนๆทั้งโคมเลย แต่ไม่ต้องตกใจครับ
     เรามาถึงขั้นตอนที่ต้องใช้แรงแล้วละครับ เรามาลุยกันต่อเลยดีกว่า ขั้นตอนต่อไปครับ

6. เปิดกระป๋องยาขัดหยาบ  กันเลยครับ

7. เอาผ้า(ผ้าอะไรก็ได้ แต่ถ้าเป้นผ้าดิบ จะดีมาก) จิ้มลงไปในกระป๋องยาขัดหยาบ ล้วงๆควักๆเอา
     ยา ออกมาเลยครับไม่ต้องอาย แล้วก็ป้ายไปที่โคมไฟหน้าเลยครับ

8. ที่นี้ท่านก็ต้องช่วยตัวเอง โดยการขัดเป็นวงกลม  (ขอเน้นนะครับว่าให้ขัดแรงๆ)
   ในขั้นตอนนี้ท่านจะเห็นว่าไฟของท่านเริ่มใสขึ้นมาแล้ว  

9. อย่าบ่น(ใส่แรงขัดเยอะๆหน่อย)ครับ และห้าม งก ยาขัดหยาบ นะครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ

10. ตอนนี้ไฟหน้าของท่านจะเริ่มใสขึ้น

11.เปิดกระป๋องยาขัดสีแบบละเอียด กันเลยครับ

12. เหมือนเดิมครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ (ห้าม งก นะครับ ใช้ยาเยอะๆหน่อย)

เห็นผลของความพยายามแล้วหรือยังครับ อิอิอิอิ

อันนี้เทียบกันแบบจะๆ ระหว่าง ก่อน และหลัง

*โคมในรูปเป็นโคมพลาสติกนะครับ เหมือนกับโคมของ AE เราเหมือนกัน เลยนำบทความมาเผยแพร่ครับ
**ขัดเฉพาะด้านนอกครับ แต่ไหนๆก็ถอดโคมออกมาแล้วก็ล้างภายในโคมด้วยก็ได้นะครับ
    ล้างด้วยน้ำสบู่ หรือน้ำผสมซันไลน์ก็ได้ครับ โคมจะได้ใสๆ  
    อ๊อ~ตากแดดให้แห้งด้วยนะครับ ไม่งั๊นไอน้ำจะขึ้นมาเกาะที่โคมนะครับ

*** เรื่องการหาซื้อกระดาษทราย
       ร้านพวกขายสี เครื่องมือช่าง ไม่ค่อยใหญ่จริงๆจะไม่ค่อยมีเบอร์ 1500 / 2000 ครับ
       ลองไปหาที่ HOME PRO สิครับ
       ผมไปซื้อกระดาษทรายเบอร์ 1500 / 2000 ที่นั่นครับ ตกแผ่นละ 20 บาทได้
       ใช้ 1 แผ่นใหญ่ต่อไฟหน้า 1 ข้างครับ
       ส่วนยาขัดหยาบ ไม่ต้องยี่ห้อเดียวกันกับที่ผมลงไว้ก็ได้นะครับ
         เพราะมันค่อนข้างหายากครับ เพราะผมก็หาไม่ได้ 555+
       ผมใช้แค่ยาขัดละเอียด ยี่ห้อ คาน่า ก็เหลือๆแล้วครับ ใสปิ๊งแล้ว

****(สารจาก K.apexthai พันทิป ห้องรัชดา ในคอมเม้นหน้าที่5)

ดีใจจังเลย ที่กระทู้ของผมมีประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วย
      (ตอนนี้กระทู้ของผมที่ pantip โดนอุ้มเข้าคลังกระทู้ไปแล้ว)

มีทริคเล็กๆน้อยๆนะครับ สำหรับการขัดไฟหน้า
     1.ให้เอากระดาษทราย พันกับวัสดุเช่นยางหรือไม้ที่เข้ารูปกับไฟหน้าแล้วขัดมันจะทำให้ขัดได้ง่ายขึ้นครับ
     2.ยาขัดละเอียดลงถี่ๆครับ แล้วจะดีเอง
     3.สำหรับท่านที่สงสัยว่าอยู่ได้นานไหม
        เอาเป็นว่านี่ก็3-4 เดือนผ่านไปมันก็ยังใสแจ๋วอยุ่(ไฟหน้าผม 90/100w)
     4.ผมจะไม่ล้างจานฉายด้านในนะครับ เพราะมันบอบบางมากกลัวมันถลอกและที่สำคัญ
        ห้ามนำน้ำยาขัดเคลือบเข้าไปขัดในจานฉายอย่างเด็จขาด!
      เดี๋ยวจะหาว่า apexthai ไม่เตือน มันจะหลุดลอกออกตามผ้ามาเลยละ
      เพราะผมลองกับไฟเลี้ยวของผมแล้ว ตอนนี้เลยได้ใส่ไฟส้มอีโวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2009 11:13:39 โดย panaejorn » บันทึกการเข้า

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
GuuArT_V
มือใหม่หัดซิ่ง
**

I Love AE

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 00:18:12 »

โอ ยอดเยี่ยมเลยครับ ยังกะของใหม่
Bon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 01:06:53 »

สุดยอด
การบ้าน
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ae only

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 02:10:48 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
-ALEX-
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 07:41:59 »

สงสัยครับ.....ว่า ขัดเแพาะด้านหน้า  หรือ.....ถอดพลาสติกออกมาขัดทั้งนอกเเละในครับ
ใครเคยลองทำ ชี้เเนะด้วย
oougy
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 09:35:30 »

สุดยอด ต้องลองสักตั้ง
T o n t_[AE.]

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 09:39:15 »

โค-ตะ-ระ-แจ่มอะ...

GuuArT_V
**

I Love AE

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 10:00:52 »

สงสัยด้วย ขัดด้านหน้า หรือต้อง ถอดกรอบมันออกมาขัดเลย
ถ้าถอดนี่ กลัวแระ ทำมะเปงง
dendepapepe
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 10:53:32 »

ถ้าจะขัดด้านในด้วยจะถอดไงคับ (แต่แค่นี้ก็แหล่มแร๋ว)

Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 11:39:42 »

สุดยอดเลยก๊าบ ตรบมือ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 11:57:21 »

ทำไปได้ ......เก่งจัง +++++++
khan_ae++101++

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 12:43:58 »

แหล่มเลย ตรบมือ

ช้าก่อน!!! ท่านผู้เจริญแล้ว........................
เค้าว่ากันว่า รถแรงอยู่อู่.........แล้วรถกรูไม่แรงเสีอกไปอยู่กับเค้าทำไม???แสรดดดดด
volf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 16:38:19 »

น่าจะขัดแต่ด้านนอกนะ เพราะถ้าจะขัดด้านในด้วยต้องเอาไดรฟ์เป่าผมมาเป่าขอบให้กาวร้อนแล้วถึงจะดึงโคมออกมาได้
NANA.
มือเก่าหัดแข่ง

BT .20V

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 18:11:21 »

แล่มเลย up ไป
GuuArT_V
**

I Love AE

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 19:31:16 »

ถ้าขัดแต่ด้านนอก  ไม่ต้องถอดออกมาได้ไหม -*-+
น่าจาถอดมะเปง
khing09
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 20:21:51 »

ยาขัด  มีแนะนำตัวอื่นไหมครับ    ซุบซิบ

Please...Wait....!!!!
wirot29

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 23:12:31 »

ขอบคุณมากครับ จะลองดูแล้วเอาผลมาบอก
ho_oh
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008 01:04:43 »

ต้องลองแล้วว
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008 09:17:12 »

ขัดทั้งๆที่ยังติดอยู่กับรถได้มั้ยนะ ขี้เกียจถอด  แหะ.. แหะ..

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
L E V I N 9 0
นักแข่งมือสมัครเล่น

ความ รัก ก็เหมือนไอติม ต้องค่อยๆ กินจะได้อร่อย

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008 11:28:15 »

ขัดที่ตัวรถจาลำบากหน่อยครับ แต่ได้เหมือนกัน เหรอว่าท่านใดยังกลัวไม่กล้าลงกระดาษทราย แนะนำ เฉพาะ ยาขัดสี อย่างเดียวก่อนก็ได้ครับ ดีขึ้นบ้าง เหมือนกัน

ชาย ร่าง ใหญ่ ใจ ดี มี ความ สุข สนุก เป็น ที่ ตั้ง โร แมน ติก บ้าง เป็น ครั้ง คราว
บ้าน อยู่ วัด ด่าน ทำ งาน ลาด พร้าว

บรื่นๆ
หน้า: [1] 2 3 ... 12  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์