AE. Racing Club
17 เมษายน 2024 06:26:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ครัชผมจมเข้าเกียร์ไม่ได้  (อ่าน 2452 ครั้ง)
suttipongc
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017 14:20:44 »

เหตุเกิดเมื่อคืนวันอังคารครับ กลับจากต่างจังหวัดจอดปั๊มที่สระบุรี เข้าเกียร์เกือบจะไม่ได้โดยเฉพาะเกียร์ถอย รถดับไปสองครั้ง จริงๆก็มีอาการมาก่อนหน้าแล้วนิดหน่อยครับน้า กว่าจะประคองมาถึง กทม.เหงื่อหยดติ๋งๆ เรียนถามน้าๆหน่อยครับผมต้องเสียค่าซ่อมเท่าไหร่? รถผมรุ่นไฮทอล์คปี2000 เกียร์ธรรมดาตัวSครับ
ขอบคุณน้าๆอย่างสูง
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017 18:48:08 »

สันนิฐาน  2อย่าง ปั้มคลัช บน.ล่าง  (ส่วนใหญ่จะเป็นปั้มบน)คือปั้มคลัชรั่ว คือเหยีบแล้วจะค่อยๆจมจนสุดไม่แข็งเหมือนเดิม ทำให้เข้าเกียร์ยาก

ย่างที่2คือหวีครัชหัก  จะมีเสียงดัง  เวลาวิ่ง แต่....ก็ไม่หน้าใช่ ผมว่าน่าจะเป็นอย่างแรกมากก่วา

วิธีการซ่อม ดูระดับน้ำมันครัชก่อนอันดับแรกถ้าหมดเติมแล้วไร่ลม ถ้าไรลมดู

เรื่องราคาปั้มครัชบนผมชื้อมา700บาทค่าแรงไม่มีทำเองครับไม่ยาก

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
piboonp13
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017 18:58:16 »

ตรวจดูปั๊มครัชเลยครับ ไม่ตัวบนก็ตัวล่าง อาการเหมือนผมเลยเข้าไม่เข้า ของผมเป็นตัวบนเปลี่ยนไปของ Aisin ประมาณพันนิดๆ(ผมไปซื้อเอง)ถ้าเป็นของอีกยี่ห้อ(จำไม่ได้แล้ว) หกร้อยกว่าบาท แต่ช่างบอกว่าของ Asin ทนกว่าก็เลยเปลี่ยนตามช่างแนะนำค่าแรงค่าน้ำมันครัช(ตัวเดียวกับน้ำมันเบรค) ก็ 300.- เพิ่งทำไปเมื่อต้นปีนี้เอง
suttipongc
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017 09:04:20 »

ขอบคุณน้าๆสำหรับคำแนะนำ
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017 13:31:07 »

แชร์ประสบการณ์ ตูดเป็ด ae110 M/T เครื่องเย็นเข้าเกียร์ได้ปกติ แต่พอเครื่องอุ่น เข้าเกียร์เดินหน้ายากทุกตำแหน่ง เข้าเกียร์ถอยไม่ได้
สิ่งที่อู่ทำให้คือ ถ่ายน้ำมันเกียร์ ล้างและหล่อลื่นสายเกียร์ ก็เข้าได้ปกติครับ

เผื่อเจอสาเหตุเดียวกัน สู้ๆครับ

หลงใหล AE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์