AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 09:24:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางรัดแรคเองยากไหมครับ  (อ่าน 4561 ครั้ง)
Sompong
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 14 เมษายน 2016 13:50:39 »

เศร้า
nsr2521
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2017 09:50:20 »

ถ้าหมายถึงอันเดียวกันกับ ยางหุ้มแร็ค ผมเคยเปลี่ยนครับทำเองได้ ถอดลูกหมากปลายแร็คออก (ก่อนถอดผมมาร์คตำแหน่งและวัดระยะกับเวอร์เนีย เวลาใส่กลับจะตรงตำแหน่งเดิมไม่ต้องตั้งศูนย์)ปลดเหล็กรัดด้านนอกใช้คีมบีบอันนี้ง่าย  จากนั้นปลดเหล็กรัดด้านใน(ติดกับแร็ค)  ของผมเค้าใช้เคเบิลไทร์รัดแทน แล้วดึงยางหุ้มอันเก่าออก ใส่ยางหุ้มอันใหม่เข้าไป ก่อนใส่ยางหุ้ม เช็คจาระบีที่ลูกหมากแร็คด้วยถ้าเหลือน้อยอัดเพิ่ม แล้วรัดยางหุ้มแร็คด้านใน ของผมมันจะยากตรงนี้ครับ ใช้เหล็กรัดที่ให้มามันรัดได้ไม่แน่นหลุดครับ ลองใช้เคเบิ้ลไทร์รัดเหมือนอันเก่าก็หลุดอีก เนื่องจากไม่มีพื้นที่เพียงพอในการดึงให้แน่น หรือผมทำไม่เป็น 555  สุดท้ายผมใช้เข็มขัดรัดท่อแทนซึ่งสามารถใช้ไขควงหมุนให้แน่นได้ ลองใช้ไปก่อนไม่รู้ว่าจะหลุดอีกหรือเปล่า แต่ลองหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวา สุดแล้ว เอามือลองดึงแล้วไม่หลุด ประกอบกลับเป็นอันเสร็จ  ผมก็เพิ่งทำครั้งแรกครับ ผิดพลาดยังไงต้องขออภัย  รอท่านผู้รู้มาแนะนำอีกที ลองดูครับ สนุกดีไม่ต้องไปง้อช่าง
nsr2521
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2017 10:03:51 »

ตอนถอดน็อตล้อระวังนะครับ ถ้าเคยถอดแล้วไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่เคยถอดเดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม ทำน็อตขาดไป 1 ตัว (ตัวผู้) คามือเลย ขนาดระวังแล้วนะ สาเหตุเจอบล็อคลมมา ตอนนี้ล้อมีน็อตแค่ 3 ตัว ครับ กำลังหาวิธีเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน รอผู้รู้มาแนะนำครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์