AE. Racing Club
16 เมษายน 2024 12:55:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อน้ำรั่ว  (อ่าน 2511 ครั้ง)
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« เมื่อ: 02 เมษายน 2016 15:30:59 »

ตามหัวข้อครับหม้อน้ำรั่วตรงรังผึ้งต่ำกว่าฝาลงมาสักนิ้วครึ่ง ตอนวิ่งไม่เป็นไรแต่พอจอดน้ำดันออกมาพุ่งเป็นเส้นเลยครับ
ตอนนี้งบจำกัดเปลี่ยนใหม่ไม่ไหวอาการแบบนี้ร้านซ่อมหม้อน้ำปะได้ไหมครับ ผมอยู่ตลาดพลูฝั่งธนฯถ้ามีแนะนำร้านด้วยครับ
 คำนับ คำนับ คำนับ
But@_Bless
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE again

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 เมษายน 2016 23:05:33 »

ผมยังไม่เคยใช้บริการ แต่เส้นพระราม2 ทางที่จะวิ่งไปหาบางประแก้ว จะมีร้านสยามเรดิเอเตอร์ ลองไปให้เค้าดูคุยเรื่องราคา แล้วตัดสินใจเอาครับ
ntp@wz
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 เมษายน 2016 23:21:38 »

หม้อน้ำอะไร ทองแดง หรือ มีเนียม

หอยน้อยๆ  สร้างฝันได้  
วาง & วาย by ntp@wz
รับแก้ไขแอร์ไม่เย็น เย็นสู้แดดไม่ได้ อาการต่างๆของเออี
0867590745 พื้นที่ สมุทรสาคร นครปฐม ราชบุรี สมุทรสงคราม และใกล้เคียง
ล้าง แก้ไข แอร์บ้าน รถยนต์ ราคากันเอง
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2016 02:42:13 »

ตรงข้ามตลาดบางขุนศรี มีร้านท่อไอเสีย รับทำหม้อน้ำด้วยคับ อุดรุั่ว ไม่เกิน200 ต้องทองแดงนะ

mama
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2016 10:37:33 »

ถ้าสภาพเก่ามากแล้วปะไปก็รั่วอีก

ลองดูมือ2ดีกว้ามั้ย ถ้ารั่วกลางทางตอนที่เราไม่รู้จะหนักเลยนะครับ
doraemonarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2016 14:36:25 »

เปลี่ยนมือสองก็ได้ครับ ราคาสูงกว่า แต่สบายใจ คุ้มค่า ก็ถือว่าไม่แพงนะครับ

หลงใหล AE
plew_ch

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2016 20:37:07 »

หม้อทองเหลือง ปะได้ แต่มิเนียม ยาก จริงฯมันก็เชื่อมได้ แต่จะทำยากกว่า ช่างไม่ค่อยทำ เพราะมันบาง
naja37
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 เมษายน 2016 09:13:58 »

หาได้ยังผมมีสองใบครับออโต้
เชียงกงมือสองผมใช้เกินสามปีทุกใบครับครีบไม่ค่อยรั่วผมเจอแต่พลาสติกแตกครับ
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 เมษายน 2016 20:05:07 »

ตามหัวข้อครับหม้อน้ำรั่วตรงรังผึ้งต่ำกว่าฝาลงมาสักนิ้วครึ่ง ตอนวิ่งไม่เป็นไรแต่พอจอดน้ำดันออกมาพุ่งเป็นเส้นเลยครับ
ตอนนี้งบจำกัดเปลี่ยนใหม่ไม่ไหวอาการแบบนี้ร้านซ่อมหม้อน้ำปะได้ไหมครับ ผมอยู่ตลาดพลูฝั่งธนฯถ้ามีแนะนำร้านด้วยครับ

อ่านหนังสือ มีงบจำกัดเปลี่ยนใหม่ไม่ไหว ลองดีไอวายด้วยตัวเองดูก่อนไหม ตาปริบๆ ผมผยู่ตจว. ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถเท่าไร เคยคอฝาหม้อน้ำแตกเป็นทางยาวเป็นนิ้วเลย(พลาสติค) ผมก็แค่เอากาวดินน้ำมัน ทำความสะอาดผิวพลาสติกดีๆ ก็อุดมันโลด ก็หน้าด้านใช้มาได้ตั้งปีสองปีนะ แต่ต้องขยันหมั่นดูน้ำหน่อยเท่านั้น อันนี้งบแค่ค่ากาวดินน้ำมันน่าจะไม่ถึงร้อยหรือร้อยนิดๆ บวกฝีมือหน่อย สำคัญต้องทำความสะอาดผิดที่จะอุดมัน ยิ่งรั่วที่แผง ผมว่างานนี้กินหมูครับ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง เวลามันเซทตัวแข็งโป๊ก ทนแรงดันได้เยอะุ หากมีเวลามาก ก็อีพ๊อกซี่แห้งช้า ทำแบบเดียวกัน แต่ทิ้งไว้เป็นวันนะตัวหลังนี่ แต่ตัวแรกทิ้งไว้ซักครึ่งชม.หรือหนึ่งชั่วโมงก็จบแระ ถึงจะใช้งานได้ ไว้พอมีงบค่อยจัดหม้อใหม่ครับ อันนี้อีกทางเลือกแก้ปัญหายามงบจำกัด ของผมมีหม้อที่ซื้อเก็บไว้เยอะครับ แต่แค่ไม่มีเวลาในตอนนั้น ต้องการแก้ปัญหาเอาเร็วๆก็ใช้กาวดินน้ำมันอัดโลดครับ ผมเคยทำแบบที่บอกมาใช้มาน่าจะเกือบสองปีสบายๆเลย วันนี้เปลี่ยนแล้วล่ะ ลองดูครับ  อ่านหนังสือ

THanasak

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 เมษายน 2016 19:58:54 »

อ่านหนังสือ มีงบจำกัดเปลี่ยนใหม่ไม่ไหว ลองดีไอวายด้วยตัวเองดูก่อนไหม ตาปริบๆ ผมผยู่ตจว. ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถเท่าไร เคยคอฝาหม้อน้ำแตกเป็นทางยาวเป็นนิ้วเลย(พลาสติค) ผมก็แค่เอากาวดินน้ำมัน ทำความสะอาดผิวพลาสติกดีๆ ก็อุดมันโลด ก็หน้าด้านใช้มาได้ตั้งปีสองปีนะ แต่ต้องขยันหมั่นดูน้ำหน่อยเท่านั้น อันนี้งบแค่ค่ากาวดินน้ำมันน่าจะไม่ถึงร้อยหรือร้อยนิดๆ บวกฝีมือหน่อย สำคัญต้องทำความสะอาดผิดที่จะอุดมัน ยิ่งรั่วที่แผง ผมว่างานนี้กินหมูครับ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง เวลามันเซทตัวแข็งโป๊ก ทนแรงดันได้เยอะุ หากมีเวลามาก ก็อีพ๊อกซี่แห้งช้า ทำแบบเดียวกัน แต่ทิ้งไว้เป็นวันนะตัวหลังนี่ แต่ตัวแรกทิ้งไว้ซักครึ่งชม.หรือหนึ่งชั่วโมงก็จบแระ ถึงจะใช้งานได้ ไว้พอมีงบค่อยจัดหม้อใหม่ครับ อันนี้อีกทางเลือกแก้ปัญหายามงบจำกัด ของผมมีหม้อที่ซื้อเก็บไว้เยอะครับ แต่แค่ไม่มีเวลาในตอนนั้น ต้องการแก้ปัญหาเอาเร็วๆก็ใช้กาวดินน้ำมันอัดโลดครับ ผมเคยทำแบบที่บอกมาใช้มาน่าจะเกือบสองปีสบายๆเลย วันนี้เปลี่ยนแล้วล่ะ ลองดูครับ  อ่านหนังสือ
[/quo
วิธีนี้ก็คิดอยู่เหมือนกันครับแค่ไม่รู้ว่ามันจะทนแรงดันน้ำได้ไหมเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน 2016 20:01:41 โดย THanasak » บันทึกการเข้า
THanasak

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 เมษายน 2016 20:01:13 »

หาได้ยังผมมีสองใบครับออโต้
เชียงกงมือสองผมใช้เกินสามปีทุกใบครับครีบไม่ค่อยรั่วผมเจอแต่พลาสติกแตกครับ
ของผมแมนนวลใช้กันได้ไหมครับขอราคาด้วย
jedee

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 เมษายน 2016 07:05:12 »

อ่านหนังสือ มีงบจำกัดเปลี่ยนใหม่ไม่ไหว ลองดีไอวายด้วยตัวเองดูก่อนไหม ตาปริบๆ ผมผยู่ตจว. ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถเท่าไร เคยคอฝาหม้อน้ำแตกเป็นทางยาวเป็นนิ้วเลย(พลาสติค) ผมก็แค่เอากาวดินน้ำมัน ทำความสะอาดผิวพลาสติกดีๆ ก็อุดมันโลด ก็หน้าด้านใช้มาได้ตั้งปีสองปีนะ แต่ต้องขยันหมั่นดูน้ำหน่อยเท่านั้น อันนี้งบแค่ค่ากาวดินน้ำมันน่าจะไม่ถึงร้อยหรือร้อยนิดๆ บวกฝีมือหน่อย สำคัญต้องทำความสะอาดผิดที่จะอุดมัน ยิ่งรั่วที่แผง ผมว่างานนี้กินหมูครับ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง เวลามันเซทตัวแข็งโป๊ก ทนแรงดันได้เยอะุ หากมีเวลามาก ก็อีพ๊อกซี่แห้งช้า ทำแบบเดียวกัน แต่ทิ้งไว้เป็นวันนะตัวหลังนี่ แต่ตัวแรกทิ้งไว้ซักครึ่งชม.หรือหนึ่งชั่วโมงก็จบแระ ถึงจะใช้งานได้ ไว้พอมีงบค่อยจัดหม้อใหม่ครับ อันนี้อีกทางเลือกแก้ปัญหายามงบจำกัด ของผมมีหม้อที่ซื้อเก็บไว้เยอะครับ แต่แค่ไม่มีเวลาในตอนนั้น ต้องการแก้ปัญหาเอาเร็วๆก็ใช้กาวดินน้ำมันอัดโลดครับ ผมเคยทำแบบที่บอกมาใช้มาน่าจะเกือบสองปีสบายๆเลย วันนี้เปลี่ยนแล้วล่ะ ลองดูครับ  อ่านหนังสือ
[/quo
วิธีนี้ก็คิดอยู่เหมือนกันครับแค่ไม่รู้ว่ามันจะทนแรงดันน้ำได้ไหมเท่านั้น

ก็อย่างที่บอกมาผมทำใช้มาน่าจะเกือบๆสองปี ทนได้ครับอยู่ที่ว่าขั้นตอนทำความสะอาดตรงที่มันรั่วหรือร้าวให้สะอาด ของผมอาการหนักกว่านะ มันร้าวที่คอฝาหม้อน้ำ พลาสติกเมื่อเก่ามากๆโดนร้อนมากๆ กะโดนแรงบิดที่เราปิดเปิดมากๆ มันก็แตกร้าวได้ แล้วก็ขยายใหญ่ไปเรื่อยๆ  ของคุณแค่รั่วที่รังผึ้ง แม้ช่างที่ซ่อม ยังใช้วิธีนี้(แต่เป็นอย่างหลังนะ)  เมื่อซักสองเดือนที่ผ่านมา ผมเอาหม้อน้ำของมาสด้าไฟเตอร์โฟวิล ไปซ่อม อาการแบบคุณนี่ล่ะ แต่ไม่หนักเท่า คือมันมีซึมนิดๆ แต่น้ำไม่เคยขาดเลย รื้อถอดเอาไปให้ช่างตรวจเช็ค มันไม่รั่ว แต่มีซึมตามขอบตะเข็บด้านบน ล่าง แล้วรังผึ้ง ผมใช้คูลแลน มันก็เป็นสีเขียวออกมาให้เห็นชัดเลยว่ามันรั่วมันซึมตรงไหน พอเช็ค มันก็ไม่รั่วให้เห็นชัดเจน ผมไม่สบายใจ ก็ให้ช่างถอดล้างทั้งหมด รื้อฝาล้างใหม่(ตัวนี้เป็นทองเหลือง) แต่ตรงรังผึ้ง เขาใช้กาว(ดูไม่ทัน) เหมือนอีฟ็อกซี่ ตอนผสมเค้าก็แอบผสมไม่ให้เราดู(คงเป็นวิชาหากินของเขานะ) แต่ที่ดูสีกะดูเนื้อผมว่าอีฟ็อกซี่แห้งช้า การทำความสะอาดตรงที่มันรั่วมันซึม ของผมแค่ซึม เขาใช้ไฟเปาตรงนั้นเลย ล้างแล้วเอาไฟเป่า พอร้อนได้ที่ ก็เทกาวลงจุดนั้น แล้วไฟเป่าอีกที กาวมันแห้งทันทีเลย น่าจะเป็นเทคนิคของช่าง ซึ่งผมก็เพิ่งเคยเห็นวิธีนี้ ส่วนใหญ่ที่เคยทำ เขาจะตัดรังผึ่งที่รั่วทิ้ง แล้วใช้ตะกั่วอุด 

ผมว่าไม่ต้องคิดมาก ผมลองทำดูแล้ว ใช้มาน่าจะเกือบๆสองปี เพิ่งเปลี่ยนเมื่อช่วงหยุดยาวปีใหม่ ผมมีรถห้าคัน หยุดยาวๆทีก็จะค่อยเช็ค ค่อยซ่อมให้กลับคืนกันที เพราะมีลูกคนเล็กคอยช่วย ตอนนั้นล่ะที่ได้เปลี่ยนหม้อซึ่งใช้กาวดินน้ำมันอุดมาเกือบๆสองปีครับ  แต่หม้อเก่าที่ซื้อเก็บไว้ตอนนั้นหาได้น่าจะประมาณสี่ลูก ก่อนใช้ก็ต้องเอาไปร้านหม้อน้ำให้เขาเช็คให้ก่อนเด้อ อย่าประมาท ของผมยกไปสี่ลูก(ซื้อเก็บไว้นานมาก) มันใช้ได้แค่สอง อีกสองรั่วครับ แต่ช่างเขาก็ซ่อมให้ครับ รั่วนิดๆ ก็เหมาทำกันไปในครั้งเดียว เราก็มาคัดมาเลือกลูกที่ดีที่สุดใส่ บางลูกที่ใช้ได้มันดันไม่ตรงรุ่น อันนี้ต้องระวังครับ 

สรุป ลองซ่อมดูดังที่ว่าก่อน ได้ไม่ได้เราเองนั่นล่ะจะเป็นผู้รู้เอง ผมแค่แบ่งปันจากประสพการณ์ที่เคยทำ เคยแก้ปัญหาเฉพาะหน้ามาก่อน เคสนี้หากไม่ติดเรื่องงบตามที่บอก ผมแนะนำให้ถอยป้ายแดงเลยครับ จบยาวเลย ราคาน่าจะมีประมาณสองพันห้าสำหรับสามห่วง หากโชคดีอาจจะเจอร้านอะไหล่ที่ถูกกว่านี้นะ  ผมยังเคยเสียค่าโง่ เจอไปสี่พันห้าหม้อใหม่แอดแวนเจอร์ พอมาเช็คราคามันแค่สองพันห้าเองก็เคยมี  โชคดีครับ

jedee

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2016 08:24:54 »

https://www.youtube.com/watch?v=itzbTKfeR-M&nohtml5=False

jedee

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 เมษายน 2016 08:26:48 »

หาข้อมูลอัน ดันไปเจอ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้เสียเด้อ แต่น่าจะมีประโยชน์ อันเดียวกันกับที่ผมเรียกว่าดินน้ำมัน ลองศึกษาดู เพิงรู้ว่าต้อเอามือจุ่มน้ำ มิน่ามันเหนียวติดมือทุกครั้งที่ทำ

THanasak

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 เมษายน 2016 15:13:33 »

หาข้อมูลอัน ดันไปเจอ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้เสียเด้อ แต่น่าจะมีประโยชน์ อันเดียวกันกับที่ผมเรียกว่าดินน้ำมัน ลองศึกษาดู เพิงรู้ว่าต้อเอามือจุ่มน้ำ มิน่ามันเหนียวติดมือทุกครั้งที่ทำ
ขอบคุณครับหยุดหลายวันต้องลองแล้วผมมีอีพอกซี่แบบกระป๋องใหญ่ไม่ใช่ดินน้ำมันแต่ผสมแล้วแข็งมากเหมือนกันครับ
jedee

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 เมษายน 2016 09:43:24 »

ขอบคุณครับหยุดหลายวันต้องลองแล้วผมมีอีพอกซี่แบบกระป๋องใหญ่ไม่ใช่ดินน้ำมันแต่ผสมแล้วแข็งมากเหมือนกันครับ

อ่านหนังสือ ระมัดระวังหน่อยนะครับ อีฟ็อกซี่แบบกระป๋องใหญ่ ถ้าให้ผมเดาสีโป๊วระป่าว กาวที่ใช้เฉพาะปริมาณมันไม่มากนะ อย่างที่แนะนำ อีฟ็อกซี่แห้งช้า (แห้งเร็วสี่นาทีให้ผ่าน ไม่เหมาะกับงานนี้แน่)  ดินน้ำมันหรือกาวมหาอุดที่เค้าเรียกในคลิป ตัวนี้ผมลองใช้ดู ได้ผลนะ อย่างที่เคยบอกมา ปัจจุบันเทคโนโลยีก้าวกระโดดมาก เลือกให้เหมาะกับงาน จะได้ไม่เสียเวลามาทำอีกครับ ด้วยความหวังดี  อันนี้เป็นกาวที่มีประวัติความเป็นมาทุกชนิดในโลกนี้ครับ อยู่รอบตัวเราแต่ไม่รู้ตัว แค่หม้อรั่ว คุณใช้ให้ถูก ก็เด็กๆครับ รถหนักสามตันมันยังมีแรงดึงยกรถได้เฉย ต้องสละนั่งดูคลิปนี้ อันนี้กล้านอนยันมาเลย โชคดีครับ

https://www.youtube.com/watch?v=b2n8rStdVvk

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2016 10:53:31 »

เปลี่ยน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์