AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 14:05:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 7AFE twincoil แก้สสะดุด แบ๊ค น้ำมันอืด ช่วงต้นเกียร์ต่ำ  (อ่าน 3385 ครั้ง)
toku
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015 15:44:16 »

รถ EE100 ครับ
เครื่อง 7AFE twincoil ใช้เครื่องนี้มากเกือบ10 ปีแล้ว พึ่งจะมีปัญหากวนใจแก้ไม่ตกช่วงสาม สี่เดือนมานี่ครับ
อาการคือ ตอนวิ่งแก้สจะสะดุด และแบ๊ค ครับ ส่วนตอนวิ่งน้ำมันจะอืด อาการทั้งหมดนี้เกิดเฉพาะที่ช่วงต้นเกียร์ต่ำ และรอบเครื่องต่ำครับ

อาการที่เคยเกิดและแก้ไขไปแล้วก็
รอบเดินเบาต่ำ สวิงดับ อันนี้หาแวคคั่มแอร์แบบปรับได้มาพ่วงเข้ากล่องแล้ว
-คอยล์ เปลี่ยนแล้ว ได้ของเซียงกง
-หัวเทียนเปลี่ยนเป็น NGK iridium เบิกใหม่
-สายหัวเทียนเซียงกง ไม่รู้ว่าเป็นของ 7a twincoil ตรงรุ่นเลยมั้ย
-ล้างแคร้งเซ็นเซอร์แล้ว
-เปลี่ยนถังน้ำมันพร้อมปั๊มติ๊ก มือสองเซียงกงแล้ว

ตอนนี้กำลังหาสายหัวเทียนตรงรุ่นเบิกใหม่อยู่ ไม่รู้จะแก้อาการให้หายขาดได้รึเปล่า

ยังมีอะไรที่ผมต้องแก้ ต้องเปลี่ยนอีกครับ จนปัญญาแล้ว  เวียนหัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2015 16:17:04 โดย toku » บันทึกการเข้า
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015 15:49:39 »

แกสสะดุด และแบ๊คเดาว่าระบบดูด จูนแกสใหม่น่าจะหายครับ

ส่วนน้ำมันวิ่งอืด อืดอย่างไร กดคันเร่งแล้วรอรอบ หรือว่าอย่างไร

แนะนำลองตรวจสอบสภาพหัวเทียนปัจจุบันว่าอยู่ในสภาพอย่างไร แล้วจะพอจะบอกว่าอาการเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

วิธีการตรวจสอบสภาพหัวเทียน ถอดหัวเทียน แล้วเปรียบเทียบกับภาพดูครับ ว่าตรงกับภาพไหน

toku
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015 16:26:09 »

แกสสะดุด และแบ๊คเดาว่าระบบดูด จูนแกสใหม่น่าจะหายครับ

ส่วนน้ำมันวิ่งอืด อืดอย่างไร กดคันเร่งแล้วรอรอบ หรือว่าอย่างไร

แนะนำลองตรวจสอบสภาพหัวเทียนปัจจุบันว่าอยู่ในสภาพอย่างไร แล้วจะพอจะบอกว่าอาการเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

แกสสะดุด และแบ๊คเดาว่าระบบดูด จูนแกสใหม่น่าจะหายครับ  ......... รถผมแก้สหัวฉีดครับ จูนใหม่หลายรอบแล้ว ช่างบอกว่าจูนเท่าน้ำมันแล้ว

ส่วนน้ำมันวิ่งอืด อืดอย่างไร กดคันเร่งแล้วรอรอบ หรือว่าอย่างไร ....... ครับ กดคันเร่งแล้วรอรอบ

แนะนำลองตรวจสอบสภาพหัวเทียนปัจจุบันว่าอยู่ในสภาพอย่างไร แล้วจะพอจะบอกว่าอาการเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ..... หัวเทียนใหม่เอี่ยมเลยครับ

Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2015 07:36:46 »

แกสสะดุด และแบ๊คเดาว่าระบบดูด จูนแกสใหม่น่าจะหายครับ  ......... รถผมแก้สหัวฉีดครับ จูนใหม่หลายรอบแล้ว ช่างบอกว่าจูนเท่าน้ำมันแล้ว

ส่วนน้ำมันวิ่งอืด อืดอย่างไร กดคันเร่งแล้วรอรอบ หรือว่าอย่างไร ....... ครับ กดคันเร่งแล้วรอรอบ

แนะนำลองตรวจสอบสภาพหัวเทียนปัจจุบันว่าอยู่ในสภาพอย่างไร แล้วจะพอจะบอกว่าอาการเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ..... หัวเทียนใหม่เอี่ยมเลยครับ

โอเค จากคำตอบที่ชี้แจงมา ทุกอย่างน่าจะโอเค เหลืออย่างเดียวที่เกี่ยวข้องคือ คอยล์

ลองถอดหัวเทียนออกมาสักหัวแล้วทดลองดูไฟ ที่จ่ายจากคอยมาหัวเทียนหน่อยครับ ว่าประกายไฟจากเขี้ยวหัวเทียนเป็นอย่างไร แรงดี สีออกฟ้า ๆ หรือออกเบา ๆ สีส้ม ๆ ครับ ถ้าออกเบา ๆ สีส้ม ๆ ไม่คอยล์มีปัญหาก้อสายหัวเทียนมีปัญหาครับ

ปล. แต่ถ้าไม่อยากอาการเสียเอง เบื่อที่จะหาอาการเสีย แนะนำให้เข้าอู่ตรวจสอบและแก้ไข อู่ในเวบ เออี เรามีหลายอู่ที่สามารถช่วยคุณได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2015 07:40:02 โดย Aj.Moo » บันทึกการเข้า
tap
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2015 07:59:27 »

ขอผมเป็นเครื่อง 7a จานจ่าย   มีอาการสุดเหมือนกัน   แต่น้ำมันไม่เป็น     
แนะนำครับ  ลองดึงสายหัวเทียนออกที่ละตัว ดูไฟที่จ่ายเข้าหัวเทียวว่ามันแตกออกเป็นสองข้างหรือเปล่า  ถ้าเป็นก็เปลี่ยนสายใหม่ครับ 
***รถผมเป็น taxi  เครื่อง 7a ngv  แก้ไขได้แล้วครับ
toku
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2015 09:42:02 »

โอเค จากคำตอบที่ชี้แจงมา ทุกอย่างน่าจะโอเค เหลืออย่างเดียวที่เกี่ยวข้องคือ คอยล์

ลองถอดหัวเทียนออกมาสักหัวแล้วทดลองดูไฟ ที่จ่ายจากคอยมาหัวเทียนหน่อยครับ ว่าประกายไฟจากเขี้ยวหัวเทียนเป็นอย่างไร แรงดี สีออกฟ้า ๆ หรือออกเบา ๆ สีส้ม ๆ ครับ ถ้าออกเบา ๆ สีส้ม ๆ ไม่คอยล์มีปัญหาก้อสายหัวเทียนมีปัญหาครับ

ปล. แต่ถ้าไม่อยากอาการเสียเอง เบื่อที่จะหาอาการเสีย แนะนำให้เข้าอู่ตรวจสอบและแก้ไข อู่ในเวบ เออี เรามีหลายอู่ที่สามารถช่วยคุณได้ครับ

ขอผมเป็นเครื่อง 7a จานจ่าย   มีอาการสุดเหมือนกัน   แต่น้ำมันไม่เป็น     
แนะนำครับ  ลองดึงสายหัวเทียนออกที่ละตัว ดูไฟที่จ่ายเข้าหัวเทียวว่ามันแตกออกเป็นสองข้างหรือเปล่า  ถ้าเป็นก็เปลี่ยนสายใหม่ครับ 
***รถผมเป็น taxi  เครื่อง 7a ngv  แก้ไขได้แล้วครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ
จะลองดูไฟที่ออกที่หัวเทียนดูครับ อาจจะไปหาสักอู่ในเวบเรานี่ละครับช่วยดูให้หน่อย พอจะแนะนำมือดีให้ผมสักอู่มั้ยครับ
attache
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015 17:16:39 »

มาคับดูให้ ถ้าไม่ไกลกันมาก
ผมอยู่แถวพัฒนาการ ศรีนครินทร์คับ
086-0248828 a
toku
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015 08:25:11 »

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมถึงสายหัวเทียนด้วยนะครับ

สายหัวเทียนของยี่ห้อ lucas กับ mizaki สำหรับเครื่อง 7a twincoil เห็นมีขายในเวบนี้ เคยมีใครใช้บ้างแล้วรึยังครับ เป็นงัยบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2015 15:30:35 โดย toku » บันทึกการเข้า
toku
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015 08:42:04 »

มาอัพเดทครับ กับการที่ได้ความสมบูรณ์ของเครื่องกลับมาอีกครั้ง

สุดท้ายแล้ว ปัญหาสุดท้าย ไม่ได้อยู่ที่สายหัวเทียนครับ เป็นที่หัวเทียนครับ ที่ผมได้เคยบอกไว้ว่าผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่เอี่ยมเป็นอิริเดียม เพียงแต่ช่างที่ดูให้แจ้งว่าแนะนำให้ใช้หัวเทียนสองเขี้ยว ตามสเปค ซึ่งผมเองก็แย้ง(ดื้อ) ว่า เอ?? แล้วอิริเดียมมันใช้ไม่ได้หรอ .... เค้าก็บอกว่ามันจุดระเบิดไม่เหมือนกัน ... ไอ้เราก็ยังเสียดายของใหม่ๆ พึ่งเปลี่ยน (แพงซะด้วยสิ) แต่ก็ เอ้าน่ะ ลองดู เผื่ออาการจะหาย 

แต่มันใช่ครับ!! สะดุด สะอึก แบ๊ค รอรอบ หายขาด ไม่โผล่มากวนใจอีกเลย

บอกตามตรงครับว่า ผมเองก็รู้ว่าต้องใช้หัวเทียนสองเขี้ยว แต่ด้วยความดื้อนี่ละครับ คิดว่าใช้อิริเดียมทดแทนกันได้ แถมว่าน่าจะดีกว่าอีกตั่งหาก

น่าเขกกะโหลกตัวเองจริงๆ
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015 11:35:07 »

น้าใช้หัวเทียน 2 เขี้ยวยี่ห้ออะไร แล้วราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015 12:22:07 »

น้าใช้หัวเทียน 2 เขี้ยวยี่ห้ออะไร แล้วราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ

Denso ครับ ของ NGK ก็น่าจะมีครับ หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ ร้านอะไหล่ ใหญ่ๆจะมีขายครับ ราคาหัวละ 320 ครับ ประมาณนี้

bboy357
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015 12:50:07 »

เครือง 7a นี่ใช้หัวเทียน 2 เขี้ยวเหรอครับ
แล้วถ้าเครื่อง 4a ใช้หัวเทียน 2 เขี้ยวบ้างจะเป็นอย่างไรครับ

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
toku
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015 14:53:47 »

Denso ครับ ของ NGK ก็น่าจะมีครับ หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ ร้านอะไหล่ ใหญ่ๆจะมีขายครับ ราคาหัวละ 320 ครับ ประมาณนี้

ที่อู่หยิบของ denso แกะกล่องมาให้ครับ คิดตังส์ผม 720 บาทไทย

เครือง 7a นี่ใช้หัวเทียน 2 เขี้ยวเหรอครับ
แล้วถ้าเครื่อง 4a ใช้หัวเทียน 2 เขี้ยวบ้างจะเป็นอย่างไรครับ
ที่มันเรื่องมากจริงๆก็ เฉพาะ 7a fe twincoil นี่ละครับ เครื่องตัวอื่นผมว่า ไม่น่าจะจำเป็นใช้เท่าไหร่นักครับ
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2015 00:07:20 »

แถวประชาชื่นไม่มีเลยอ่ะน้า ทุกวันนี้ใช้บอส 2 เขี้ยวอยู่ว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่อ่ะ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์