AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 16:18:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แก็สอย่างเดียว  (อ่าน 3702 ครั้ง)
yrc-sakol
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 09:00:50 »

AE101 4AFE 1600 เกียร์ออโต้ แก็สมิกซ์
ธรรมดาจะใช้สองระบบ โดยใช้น้ำมันสตาร์ท แล้วเร่งให้ตัดเป็นแก็ส
เมื่อวานถังน้ำมันรั่ว มีน้ำมันหยด จึงคิดว่าจะไม่ซ่อม ไม่เปลี่ยนถังน้ำมัน
โดยจะดูดน้ำมันออกให้หมดและจะใช้แก็สอย่างเดียว
สอบถามน้าๆ จะมีผลเสียอะไรไหม อันตรายไหม ต้องให้ช่างทำการตัดระบบอะไรหรือเปล่า
ขอบคุณครับ คำนับ
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 09:04:26 »

ผลเสียมีไหม สำหรับตัวรถไม่มี แต่สำหรับเครื่องยนต์มีแน่นอน เรื่องการสึกหรอ ของเครื่องยนต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2015 09:57:04 โดย Aj.Moo » บันทึกการเข้า
eakae101
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 09:42:54 »

มีน้ำมัน ดีตรงที่ เวลาไปไหนไกลๆ แล้วไม่มีแก๊สอ่ะ  ก็ยังใช้น้ำมันได้อ่ะครับ
ton

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 10:03:40 »

เป็นแบบเดียวกันเลยคับ ผมก็ไม่ได้ซ่อมใช้มา 5 ปีแล้วตับ ก็ปรกติคับ ระวังอย่างเดียวอย่าให้แก๊สหมด
yrc-sakol
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 10:23:28 »

"ผลเสียมีไหม สำหรับตัวรถไม่มี แต่สำหรับเครื่องยนต์มีแน่นอน เรื่องการสึกหรอ ของเครื่องยนต์ครับ"

"มีน้ำมัน ดีตรงที่ เวลาไปไหนไกลๆ แล้วไม่มีแก๊สอ่ะ  ก็ยังใช้น้ำมันได้อ่ะครับ"

"เป็นแบบเดียวกันเลยคับ ผมก็ไม่ได้ซ่อมใช้มา 5 ปีแล้วตับ ก็ปรกติคับ ระวังอย่างเดียวอย่าให้แก๊สหมด"

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ใช้แก็สอย่างเดียวได้เลย ไม่ต้องตัดหรือปรับระบบอะไรใช่ไหมครับ
ton

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 23:46:13 »

"ผลเสียมีไหม สำหรับตัวรถไม่มี แต่สำหรับเครื่องยนต์มีแน่นอน เรื่องการสึกหรอ ของเครื่องยนต์ครับ"

"มีน้ำมัน ดีตรงที่ เวลาไปไหนไกลๆ แล้วไม่มีแก๊สอ่ะ  ก็ยังใช้น้ำมันได้อ่ะครับ"

"เป็นแบบเดียวกันเลยคับ ผมก็ไม่ได้ซ่อมใช้มา 5 ปีแล้วตับ ก็ปรกติคับ ระวังอย่างเดียวอย่าให้แก๊สหมด"

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ใช้แก็สอย่างเดียวได้เลย ไม่ต้องตัดหรือปรับระบบอะไรใช่ไหมครับ
ผมใช่อย่างนี้อยู่คับ ก็ปรกติทุกอย่าง
เคลิ้มสมาคม ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มีนาคม 2015 09:00:04 »

ใช้แกสอย่างเดียวระวังคลัทช์ลื่น

// ไม่เกี่ยว 555

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มีนาคม 2015 10:33:54 »

ไม่รู้เลยว่าใช้น้ามันเป็นไง

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
yrc-sakol
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015 11:45:17 »

ตกลงใจ ใช้แก๊ส อย่างเดียวแล้วครับ
เก็บค่าน้ำมัน ค่าดูแลรักษาเกี่ยวกับระบบน้ำมันไว้ดูแลระบบแก็ส
ที่สำคัญ ต้องเตือนตัวเองไม่ให้แก็สหมด
จะใช้วิธีเติมแก็สเต็มถัง แล้วตั้งเข็มไมท์ ถ้าวิ่งถึง 300 กม. ต้องรีบเติมให้เต็ม(ถัง 58 ลิตร)

ถามน้าๆ อีกนิดครับ
เมื่อไม่ใช้น้ำมัน เราให้ช่าง ตัดถังน้ำมันออกเลยได้ไหมครับ
Hihigh...
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เก่าแล้ว แต่ใจมันรัก สู้ต่อไปโดเรม่อน...

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015 13:49:11 »

ตกลงใจ ใช้แก๊ส อย่างเดียวแล้วครับ
เก็บค่าน้ำมัน ค่าดูแลรักษาเกี่ยวกับระบบน้ำมันไว้ดูแลระบบแก็ส
ที่สำคัญ ต้องเตือนตัวเองไม่ให้แก็สหมด
จะใช้วิธีเติมแก็สเต็มถัง แล้วตั้งเข็มไมท์ ถ้าวิ่งถึง 300 กม. ต้องรีบเติมให้เต็ม(ถัง 58 ลิตร)

ถามน้าๆ อีกนิดครับ
เมื่อไม่ใช้น้ำมัน เราให้ช่าง ตัดถังน้ำมันออกเลยได้ไหมครับ
ได้ครับน้าถอดเลย รถรุ่นพี่ผมท่านนึงก็ไม่มีถังน้ำมันครับ เรื่องกลัวแก๊สหมดให้ช่างวายสายเกย์น้ำมันเป็นแก๊สได้หนิครับน้า ผิดถูกขออภัยนะครับ คำนับ
janejer
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 เมษายน 2015 15:50:26 »

แคะเข้มูก เอาถังน้ำมันเชื่อมเลยคับ ผมให้ช่างแถวบ้านจัดให้หลายปีแล้วยังใช้ได้อยู่เสียเวลาประมาณ1อาทิตย์ แต่ก็ดัคับ ไม่ต้องเปลี่ยนถัง มี2หัว เอ้ย ระบบ มันปลอดภัยกว่านะฮ้าฟ
kaz
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 เมษายน 2015 19:43:14 »

อย่าลืมตัดปั้มติ๊กล่ะ น้ำมันหมดถัง แต่ปั้มติ๊กทำงาน เด๋วจะงานเข้า
yrc-sakol
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 เมษายน 2015 07:15:42 »

อย่าลืมตัดปั้มติ๊กล่ะ น้ำมันหมดถัง แต่ปั้มติ๊กทำงาน เด๋วจะงานเข้า

"งานเข้า" หมายถึงปั๊มจะเสีย หรือ เป็นอะไรครับน้า
ตอนนี้ไม่มีน้ำมันเลยครับ ใช้แก็สอย่างเดียวเลย
แล้วตัดปั๊มติ๊ก หมายถึงให้ช่างตัดระบบการทำงานของปั๊ม หรือ
ตัดปั๊มติ๊กออกทิ้งเลยครับ
น้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 เมษายน 2015 11:52:27 »

อย่าเอาถังออกเลยครับ ไม่งั้นท่านจะได้ยินเสียงใต้ท้องรถมากขึ้น ส่วนตัวปั๊มติ๊กก็ไม่ยากหรอก

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 เมษายน 2015 12:09:44 »

แก๊สนี่ ผมว่าเกจ์วัดมันไม่ค่อยเที่ยงตรงนะครับ
ยังไงผมก็ว่ามีสองระบบดีกว่า เว้นแต่จะไว้ขับในเมืองอย่างเดียวครับ

ตอนน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพ ปี 54
ผมหนีน้ำไปชลบุรี ก่อนจะออกมอเตอร์เวย์ เจอรถเสียบนสะพานแถวพระรามเก้า
กว่าจะพ้นตรงนั้นได้ หมดไปชั่วโมงกว่า แก๊สลดไปครึ่งถังแล้วครับ (ตอนนั้นใช้เกจ์แบบไฟ 8 ดวง)
ผมก็เฉยๆ แก๊สหมด ผมยังมีน้ำมันอีกครึ่งถังครับ

เคยนั่งรถรุ่นพี่ Volvo 740GL เครื่อง 2400 เขาตัดระบบน้ำมันไปเลย
แต่พี่แกเล่นจะขับให้เหลือไฟดวงสุดท้ายกะพริบ (อ้างว่าถ้าเติมบ่อยๆ ลมจะเข้าไปเยอะ ให้ใช้ให้เกือบหมดแล้วเติม)
วิ่งต่างจังหวัดนะครับ เหลือไฟดวงสุดท้ายกะพริบ เหวอ

ผมนี่...นั่งรถแกหนเดียว ไม่เอาอีกเลย ไม่ไหวแล้ว...

EE90 Chaser Edition
bboy357
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 เมษายน 2015 09:58:43 »

ลองดูว่ามีรั่วตรงไหน พอจะป่ะได้หรือปล่าว  ค่าปะ 400 บางร้านก็ 500
เอาไปให้ร้านหม้อน้ำปะให้ ก่อนป่ะเขาจะล้างน้ำมันออกให้หมด แล้วเอาไอเสียจากรถดีเซลอัดเข้าไปไม่ให้มีอากาศ แล้วค่อยป่ะ มันเลยแพงหน่อย เขาจะป่ะสองชั้น ปะรอยรั่ว แล้วเอาแผ่นบางๆมาป่ะทับรอยรั่วอีก  ส่วนค่าถอดก็แล้วแต่ร้าน 500 -1200 ผมถามมาแล้ว เพราะผมเคยป่ะ ใช้ได้ยาวไม่รั่ว จนทุกวันนี้  หรือจะถอดเองก็ไม่ยาก  แต่ต้องขึ้นขาทั้ง 4 ด้านแล้วมุดเข้าไป ถอดท่อไอเสีย  แล้วถอดเข็มขัดรัดถังออก ถังก็หล่นลงมาก็ถอดสายน้ำมันออก  ไม่ยากเลย  มีน้ำมันไว้กันเหนี่ยว ผมเคยแก๊สหมดบนทางด่วน แต่มีน้ำมันสำรอง ไม่งั้นต้องลงมาเติมมันเสียเวลา

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
mama

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 เมษายน 2015 21:25:55 »

เมื่อก่อนรถผมแก๊สอย่างเดียว มีนํ้ามันยังไงก็ต้องใช้

เลยเลือกแก๊สอย่างเดียวเดือนนึงประหยัดค่านํ้ามันไปเยอะเลย
@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 เมษายน 2015 21:45:01 »

ผมใช้แก๊สอย่างเดียวมา6ปี ตั้งแต่วางเครื่องตัวล่ะสุด ใช้ได้ปกติแต่อย่าให้แก๊สหมดพอ ไม่งั้นมีลากเข้าปั้มแก๊ส

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
yrc-sakol
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 07:10:54 »

หลังจากเริ่มใช้แก็สอย่างเดียว มาถึงตอนนี้..
"รถ"ทุกอย่างปกติครับ..
แต่ที่เปลี่ยนไป คือ ประหยัดค่าน้ำมัน ไปเยอะครับ
ตี๋ สุพรรณ

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 17:36:27 »

...ที่ว่างานเข้า...จะเป็นอะไรหรือครับ อยากรู้จริงๆครับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์