AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 01:47:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำ ทำงานตลอดเลย  (อ่าน 7598 ครั้ง)
tu_chatchai
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 05 มกราคม 2015 16:42:42 »

แค่บิดสวิสท์กุญแจไปที่ on ไม่ต้องสตาร์ท พัดลมหม้อน้ำก็ทำงานเลยครับ
    คิดว่ามีอะไรจะเสีย   .....   ผมจะต้องเช็คยังไงครับ
AE-Drift
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 17:21:27 »

จะมีสายเส้นเดียวเสียบกับเซ็นเซอร์ที่จับความร้อน ตรงแถวๆใต้จานจ่ายครับ ถ้าสายหลุด ขาด หรือเซ็นเซอร์เสีย ก็หมุนตลอด
MEE-4AFE
นักแข่งมือสมัครเล่น

สมาธิมา ปัญญาเกิด

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 12:33:50 »

สวิทซ์ความร้อน ตามด้านบน  รีเลย์  และสุดท้ายก็ เพรสเชอร์สวิทซ์แอร์ตรงใต้กล่อง Diag หัวโช๊ค
wirat srikaew
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 14:35:57 »

ผมเคยเป็น เปลี่ยนรีเลย์  หายคับ ถ้าเปลี่ยนไม่หายอีกตัวเซ็นเชอร์อุหณภูมิน้ำ
plew_ch

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 15:27:46 »

สวิทซ์ความร้อน ตามด้านบน  รีเลย์  และสุดท้ายก็ เพรสเชอร์สวิทซ์แอร์ตรงใต้กล่อง Diag หัวโช๊ค
ถูกต้องตามนี้ 3-4ตัวนี้ที่มีปัญหา หาให้เจอว่าตัวไหน ตัวใดตัวหนึ่ง มันคงไม่พร้อมกันเสียดอก แก้สะ หาย
tu_chatchai
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 19:33:48 »

ก่อนถอดปลั๊กเซ็นเซอร์อุณภูมิวัดน้ำ  พัดลมทำงานเบอร์ 2 พอถอดปลั๊ก พัดลม ทำงานเบอร์1
   แบบนี้ เซ็นเซอร์อุณภูมิวัดน้ำ ผมเสียใช่ไหมครับ
  แล้วถ้าใช่ ราคาประมาณเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2015 19:38:21 โดย tu_chatchai » บันทึกการเข้า
plew_ch

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 20:19:10 »

ก่อนถอดปลั๊กเซ็นเซอร์อุณภูมิวัดน้ำ  พัดลมทำงานเบอร์ 2 พอถอดปลั๊ก พัดลม ทำงานเบอร์1
   แบบนี้ เซ็นเซอร์อุณภูมิวัดน้ำ ผมเสียใช่ไหมครับ
  แล้วถ้าใช่ ราคาประมาณเท่าไรครับ
ไม่น่าใช่ ลองไล่พวก รีเลย์ และ เพดเชอร์สวิตท์แอร์ก่อน เซ็นเซอร์เสียยากมาก
ถ้าเสีย ถอด เสียบ ไม่มีผลเปลี่ยนแปลง ให้ช่างแอร์ ช่างได ไล่เช็ค แน่นอนกว่า
หรือลองถอดปลั๊ก แพดเชอร๋สวิทจรงท่อน้ำยาแอร์ดู
CokeZaAElol
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 21:41:44 »

ปล่อยไว้ไม่ดีนะคับเดียวแปลงถ่านในตัวมอเตอร์หมดไม่รู้นะคับ ด้วยความหวังดีคับ (ผมเคยเป็นคับ ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ยังไม่ได้ตรวจเช็คดูเลยคับ อิอิ )
 ซุบซิบ ซุบซิบ ซุบซิบ
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 07:59:57 »

เข้าร้านแอร์ได้เลยครับ แรงดันแอร์อาจจะมีปัญหา ทิ้งไว้นานอาจจะมีปัญหาเสียหลายอย่าง

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 09:25:17 »

แล้วถ้าเป็นที่เพรสเชอร์สวิทซ์แอร์เสียอาการมันยังไงครับ แอร์ยังเย็นอยู่มั๊ย ของผมก็หมุนตลอดเปลี่ยนไม่ถูกแต่ละช่างบอกคนละอย่าง
AE-Drift

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 10:19:17 »

มีช่างแอร์บอกผมว่า เพรสเชอร์สวิชท์ เอาใว้เช็คแรงดันน้ำยาแอร์ มีผลแต่สปีดพัดลมแอร์กับหม้อน้ำ ถ้าน้ำยาแอร์ขาดมาก สวิชท์ตัวนี้จะทำให้คอมแอร์ไม่ทำงานเพื่อกันคอมน๊อค
แต่เค้าบอกว่าไม่เกี่ยวกับพัดลมหม้อน้ำหมุนเองตังแต่บิดกุญแจนะครับ อันนี้ฟังมาจากช่าง ผิดถูกยังงัยไม่ทราบ
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 13:45:25 »

มีช่างแอร์บอกผมว่า เพรสเชอร์สวิชท์ เอาใว้เช็คแรงดันน้ำยาแอร์ มีผลแต่สปีดพัดลมแอร์กับหม้อน้ำ ถ้าน้ำยาแอร์ขาดมาก สวิชท์ตัวนี้จะทำให้คอมแอร์ไม่ทำงานเพื่อกันคอมน๊อค
แต่เค้าบอกว่าไม่เกี่ยวกับพัดลมหม้อน้ำหมุนเองตังแต่บิดกุญแจนะครับ อันนี้ฟังมาจากช่าง ผิดถูกยังงัยไม่ทราบ

ผมเคยเป็นมาแล้ว  เอาอย่างนี้ น้าหาเศษสายไฟเส้นเล็กๆสั้นๆ แล้วถอดปลั๊ก เพชเชอร์สวิก แล้วลลองต่อค่อมดูแล้วไปบิดสวิกกุญแจดูว่าพัดลมหยุดหมุนไหม 

1ถ้าเอาเศษสายไฟต่อตรง แล้วบิดสวิกกุญแจ พัดลมต้องหยุดหมุน
2ถ้าเอาเศษสายไฟที่ต่อออก พัดลมจะหมุน ตั้งแต่บิดกุญแจเลย(ยังไม่ติดเครื่อง)

ทำตามข้อ1/2ถ้าเป็นอย่างที่เขียนไว้ ก็เข้าร้านแอร์เลย 

ถ้าเข้าร้านแอร์แล้ว

ให้ช่างแอร์เช็ค เพสเซอร์สวิกเลย ว่าเสียหรือป่าว ถ้าเสียก็เปลี่ยน การเปลี่ยนไม่ว่า สวิกจะเสียหรือไม่เสีย ยังไงก็ต้องเอาน้ำยาแอร์ออกอยู่แล้ว

แล้วถ้าสวิกไม่เสียแสดงว่าน้ำยาแอร์ลด ถ้าเงินน้อยให้เติมใช้ไปก่อน แต่ต้องทำคือล้างทั้งระบบ

1ถอดตู้ออกมาล้างเลย
2เปลี่ยนไดร์เออร์
3ล้างแผงคอยร้อน
เตืิมน้ำยา+น้ามัน

ข้อแนะนำ

1เงินไม่มีให้ต่อขั้วที่เพสเชอร์สวิกใช้ไปก่อน  ได้ประมาณ10000 กม
2เติมน้ำยาใช้ไปก่อนได้ประมาณ 15000 กม-20000กม
3ทำทั้งระบบตามข้างบน  ระยะทางการใช้งานก็ตามฝีมือช่าง

ข้อเตือน

1ถ้าทำตามข้อ1 ต่อตรง คอมจะหลวมไว แต่ไม่พัง  แอร์เย็นช้า เย็นน้อย
2เติมแต่น้ำยาไม่เติมน้ำมัน คอมก็จะหลวมไวอีกนั้แหละ หรืออาจจะน๊อคเลยก็ได้

3 อันนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างครับ

อ่านแล้วงงก็โทรมา0852622362 เล็ก  พิมยาวมันเหนื่อย

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
CokeZaAElol

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 17:46:06 »

ผมเปลียนเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำแล้วก็ไม่หายคับ.ที่นี้ต้องเช็คที่อะไรต่อคับ. เสียเงินฟรีอีกแล้วคับ.  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
plew_ch

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 18:30:35 »

ผมเปลียนเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำแล้วก็ไม่หายคับ.ที่นี้ต้องเช็คที่อะไรต่อคับ. เสียเงินฟรีอีกแล้วคับ.  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เซ็นเซอร์พวกนี้เสียยาก มักจะสายขาด มากกว่า
เหลือง รีเลย์ และ แพดเชอร์สวิตท์แอร์ ไล่สองตัวนี้ดู  ไม่ใช้ซุ่มเปลี่ยน ช่างมีความรู้เขาจะนั่งไล่ไฟไปเรื่อยฯจนเจอว่าอะไรเสีย ค่อยแน่ให้เปลี่ยน
kittsiri

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 06:57:19 »

รถผมมีอาการ ตอนเครื่องเย็นหรือตอนเช้า(หลังจอดทิ้งไว้ทั้งคืน) บิดสวิตซ์กุญแจ ON พัดลมไม่ทำงาน พอได้ออกรถขับไปสักพักแล้วดับเครื่องเท่านั้นแหละครับ บิดสวิตซ์กุญแจ ON พัดลมติดตลอดเลย แต่ถ้าปล่อยไปเลี่อยๆจนอุณภูมืเครื่องเริ่มเย็นประมาณ60 องศา(วัดจากOBDของน้าโต้ง) มันจะหยุดหมุนเอง เปลื่ยน เซนต์เซนแล้วก็ไม่หาย น่าจะเป็นที่อะไรครับ   
plew_ch

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 19:38:28 »

รถผมมีอาการ ตอนเครื่องเย็นหรือตอนเช้า(หลังจอดทิ้งไว้ทั้งคืน) บิดสวิตซ์กุญแจ ON พัดลมไม่ทำงาน พอได้ออกรถขับไปสักพักแล้วดับเครื่องเท่านั้นแหละครับ บิดสวิตซ์กุญแจ ON พัดลมติดตลอดเลย แต่ถ้าปล่อยไปเลี่อยๆจนอุณภูมืเครื่องเริ่มเย็นประมาณ60 องศา(วัดจากOBDของน้าโต้ง) มันจะหยุดหมุนเอง เปลื่ยน เซนต์เซนแล้วก็ไม่หาย น่าจะเป็นที่อะไรครับ   
มันก็น่าจะปกติดี ดับเครื่องแล้ว เครื่องยังร้อน พัดลมก็ทำงานนะ มันใช้ไฟ้านี่ ไม่ได้หมุนด้วยเครื่อง ปกติมัน เป่าจนเย็นแล้วมันก็ดับ
CokeZaAElol

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 22:17:34 »

เมือว่านผมไปซื้อเซ็นเซอร์วัดอุหภมิน้ำตัวนี้มามันใช้หรือป่าวคับ แล้วลองใส่ไปแล้ว มันดันทำงานแบบว่า เครื่องเย็นพัดลมติด เครื่องร้อนพัดลมดับ งานเข้าเลยที่นี้ ซื้อมาแล้วด้วย ก็เลยถอดออก เอาอันเก่าเข้าใส่เหมื่อนเดิม แล้วที่อยากจะถามคือตัวที่ซื้อมาผิดจะเอาไปคืนได้ป่าว หรือ ถ้าคืนไม่ได้ จะเอาไปทำอะไรได้คับ
plew_ch

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 23:39:00 »

เมือว่านผมไปซื้อเซ็นเซอร์วัดอุหภมิน้ำตัวนี้มามันใช้หรือป่าวคับ แล้วลองใส่ไปแล้ว มันดันทำงานแบบว่า เครื่องเย็นพัดลมติด เครื่องร้อนพัดลมดับ งานเข้าเลยที่นี้ ซื้อมาแล้วด้วย ก็เลยถอดออก เอาอันเก่าเข้าใส่เหมื่อนเดิม แล้วที่อยากจะถามคือตัวที่ซื้อมาผิดจะเอาไปคืนได้ป่าว หรือ ถ้าคืนไม่ได้ จะเอาไปทำอะไรได้คับ

เก็บไว้เป็นที่ระรึกว่าได้   ฆ่าโง่  ไปหนึ่งที  ก็ธรรมดาของคนใช้รถอะ บางครั้งก็เสียค่าโง่ไปแล้ว มันถึงฉลาดขึ้น รู้มากขึ้น
ว่าแต่แปลกจัง ใส่แล้ว กลับตละปัดเลย อะไรของมัน งงงวยด้วยคน
kittsiri

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 05:48:50 »

มันก็น่าจะปกติดี ดับเครื่องแล้ว เครื่องยังร้อน พัดลมก็ทำงานนะ มันใช้ไฟ้านี่ ไม่ได้หมุนด้วยเครื่อง ปกติมัน เป่าจนเย็นแล้วมันก็ดับ

ดับเครื่องไม่ประมาณ2 -3 ชั่วโมง บิดสวิตซ์ ON พัดลมก็ยังติดอยู่เลยอ่ะครับ
เมื่อวานลองดูเพรสเชอร์สวิตซ์มันเป็นแบบ4สายอ่ะครับ จะเอาสายไหนจั๊ปกับสายไปเพื่อต่อตรงดีครับ 
CokeZaAElol

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 08:11:42 »

เก็บไว้เป็นที่ระรึกว่าได้   ฆ่าโง่  ไปหนึ่งที  ก็ธรรมดาของคนใช้รถอะ บางครั้งก็เสียค่าโง่ไปแล้ว มันถึงฉลาดขึ้น รู้มากขึ้น
ว่าแต่แปลกจัง ใส่แล้ว กลับตละปัดเลย อะไรของมัน งงงวยด้วยคน

ผมนีรู้สึกเจ็บจี๊ด!!!!! ไปถึงข้างในเลยคับ 55555
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์