AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 01:53:20 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยนะครับ อยากทราบว่าตอนนี้ AE 101 ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ  (อ่าน 3099 ครั้ง)
notzaohoh
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014 23:16:44 »

ตามหัวข้อเลยครับ พี่ๆน้าๆทุกๆท่าน  AE101 ยังน่าเล่นอยุ่ไหมครับ
เรื่องอะไหล่ยังหาได้ไหม  แล้วแต่ละชิ้นนี่ แพงรึป่าวครับ ขอบคุณครับ
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2014 08:22:44 »

ก็ยังเล่นได้อยู่น่ะแต่หารถที่ตัวถังสวยๆเลยค่อนข้างหายากนิดนึงแล้วตอนนี้บางไฟแนนท์ไม่รับจัดแล้วด้วยถ้ามีดอกเบี้ยก็คงจะสูงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ส่วนอะไหล่ก็ไม่น่าเป็นหว่งครับมีเยอะมีหลายราคา ขอให้โชคดีครับน้า
อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2014 12:56:18 »

อะไหล่แท้ เทียม เทียบ มีให้เลือกเพียบ อะไหล่เชียงกงก็ยังมีเยอะ ใช้กันได้อีกเป็นสิบปี
ถ้าเน้นใช้งาน ถือว่าเป็นตัวเลือกที่รถดี อะไหล่ถูก ซ่อมถูก  ติดแก๊สก็ประหยัด

แต่ถ้าวิ่งตามกระแสนิยม ต้องอีโคคาร์ ก็ไปลุ้นเรื่องการทรงตัวของรถเอา

นาน ๆ แวะมาที
notzaohoh
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2014 21:55:23 »

ก็ยังเล่นได้อยู่น่ะแต่หารถที่ตัวถังสวยๆเลยค่อนข้างหายากนิดนึงแล้วตอนนี้บางไฟแนนท์ไม่รับจัดแล้วด้วยถ้ามีดอกเบี้ยก็คงจะสูงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ส่วนอะไหล่ก็ไม่น่าเป็นหว่งครับมีเยอะมีหลายราคา ขอให้โชคดีครับน้า

ขอบคุณมากครับ
notzaohoh
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2014 21:57:21 »

อะไหล่แท้ เทียม เทียบ มีให้เลือกเพียบ อะไหล่เชียงกงก็ยังมีเยอะ ใช้กันได้อีกเป็นสิบปี
ถ้าเน้นใช้งาน ถือว่าเป็นตัวเลือกที่รถดี อะไหล่ถูก ซ่อมถูก  ติดแก๊สก็ประหยัด

แต่ถ้าวิ่งตามกระแสนิยม ต้องอีโคคาร์ ก็ไปลุ้นเรื่องการทรงตัวของรถเอา

ส่วนตัวผมไม่ชอบนะอีโคคาร์ ส่วนนึงที่ไม่ชอบคือ ช่วงล่าง น้ำหนักตัวถังที่เบาเพื่อทำให้ประหยัดน้ำมัน อย่างว่าแหละเนอะ อีโคคาร์*-*

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
bboy357
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 10:24:30 »

เอารุ่นนี้มาติดแก๊สก็กินเท่าๆ eco car แหละครับ  ส่วนที่ได้มากกว่าคือความแข็งแรงของรถ แหล็กแข็งเครื่องทน ร้านไหนก็ซ่อมได้
ส่วนที่น้อยกว่าคือ ถุงลม เบรคabs  กับความเงียบ  ลองเลือกเอาครับ

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 15:03:32 »

ทนหายห่วงคับรุ่นนี้ ใช้มา 17 ปีล่ะ เรื่องอะไหล่ อู่ซ่อม หรือจะวางเครื่อง สบายๆคับ
แต่ของแต่งตรงรุ่นแอบแพงเพราะมีน้อยคับ

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 15:52:48 »

เท่าที่ติดตามมา  และใจก็ยังอยากได้ เพราะรูปทรง ดูไม่จืดเลย ผมก็ชอบ

ผมเคยคุยกะ เพื่อนๆที่ตัดของมาจากยุ่น
รุ่นนี้ เค้า บอกว่า เริ่มหาอะไหล่ สภาพดีๆ จากยุ่นยากแล้วครับ
เพราะรถอายุ มันก็ยี่สิบกว่าปี
ช่วงล่าง เครื่อง เกียร์ โอเค หาง่ายครับ เพราะ 110-112 ลงแทนกันได้

แต่อะไหล่  100-101 ภายใน บอดี้ ไฟ กันชน เริ่มยากแล้ว เริ่มแพง แต่ก็พอมี
บางที่ ตัดซากรถบ้านเราไปขาย ....555 ดูออกมั้ยหล่ะ ว่ายุ่น หรือ ไทย
ผมเองยังดูไม่ออกเลย

ถ้าจะหาอะไหล่รวามๆ แล้ว หาได้ง่าย ไม่แพง ต้อง 111 - 112 ครับ ยุ่นมีอีกเยอะเลย
แต่รูปทรงมันไม่เข้าตา  ราคารถ หล่นลง เผลๆบางคัน ถูกกว่า 101 ซะอีก

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
takuro

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 16:21:29 »

ของผมใช้มา 20 ปีล่ะครับ ปี 93 ปีนี้ 2014 เปลี่ยนเครื่องมา 3 รอบแล้ว ยังปกติครับ ไมล์จะตีกลับอยู่แล้ว 555

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 19:33:36 »

สุดยอดกะจะวิ่งให้ได้ซักล้านกิโลเหมือนแท็กซี่ รถผมยี่สิบเอ็ดยังแจ๋ว ใช้ได้อีกยาวๆน่าจะสามสิบปี ลำพังอะไหล่ที่ซื้อไว้ ไม่ต่ำกว่าที่บอกแน่ แถมวันนี้ราคามันรูดลงจนคิดจะซื้อกลับมา แค่สองปีกว่าที่ผ่านมา ผมมีสองคัน ญาติมาขอซื้อ ผมยังขายได้แสนเจ็ดหมื่นแปด วันนี้เหลือแต่ข้างหลังราคามันร่วงจนน่าสอยมาเก็บอีกคันจริงๆ นอนยันมาเลย ได้อีกนานครับ อะไหล่ตัวถังก็มีทั้งเทียบ เทียม แท้ จัดได้หมดครับ อย่าไปกังวล เป็นอะไร่ที่ยังร่วมสมัยอยู่ หากไม่คิดว่ามันอายุเกินยี่สิบปี วันนี้ผมยังขับไปทำงานทั้งวันเลยครับ คล่องตัวกว่าแอดแวนเจอร์มาสเตอร์เยอะ  อ่านหนังสือ สุดยอด

razzmatazz
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 19:48:41 »

image credits: http://scontent-b.cdninstagram.com/hphotos-xaf1/t51.2885-15/10616533_328370530655937_1669622381_n.jpg

wagon919

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 21:32:23 »

สวยครับ
AE-Drift

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014 23:27:16 »

สบายๆครับ ผมมีสองคันด้วย
pans
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014 09:21:39 »

ผมได้มาคันนึงเมื่อ กันยายน 57 ตอนตัดสินใจซื้อผมยังขับรถไม่ได้ ดูรถไม่เป็น แต่ที่ตัดสินใจซื้อก็หาข้อมูลในเน็ต สอบถามคนที่เคยใช้ พอดีมีคนเอามาลงประกาศขายในเวบจักรยาน Thaimtb.com ถ้าคนเล่นจักรยานจะรู้จักเวบนี้ดี คนที่ขายเขาก็เล่นจักรยาน ผมก็เล่นจักรยาน ถ้าคนที่ชอบอะไรคล้าย ๆ กันส่วนใหญ่จะคุยกันง่าย และไว้ใจกันได้ ผมตกลงซื้อและวางมัดจำให้ไปก่อนเลย ทั้ง ๆ ที่ยังไม่เคยเห็นรถเลย 555 อีกประมาณเกือบ ๆ เดือนมั่งถึงไปรับรถ ได้มาแล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลยเพิ่งเปลี่ยนแค่หัวเทียนใหม่ 4 หัว เท่านั้น ว่าแต่ว่าเวบนี้เขาลงรูปกันยังไงครับเดี๋ยวจะเอารูปมาลงซะหน่อย อ้อ เจ้าของเดิมเขาก็เคยเป็นสมาชิกในคลับนี้เหมือนกันครับ
notzaohoh
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014 22:31:45 »

ว้าว สร้างความมั่นใจเยอะเลยในการที่จะใช้รถคันนี้ต่อไป  ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับที่สละเวลามาตอบ คำถามที่ผมค่อนข้างข้องใจ

ส่วนตัวตอนนี้ ผมก็ใช้ AE101 อยู่ แต่ว่า ตอนนี้มันมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ นิดๆหน่อยๆ กับสีรถ ที่เก่า ที่แตกตามกาลเวลา รถผม22ปี
ผมเคยคิดว่า รถมันเก่าแล้ว เลยว่าจะขาย ไม่อยากซ่อม เพราะถ้าซ่อมก็คงไม่คุ้มเสีย มันต้องลงทุนเยอะ สู้ขายแล้วไปซื้อรถที่ปีใหม่ๆมาขับดีกว่า (ตอนนั้นคิดแบบนี้)

แต่กลับกัน เวลาผมได้ขับรถใหม่ๆของเพื่อนๆ กลับให้ความรู้สึกที่แตกต่าง จริงอยู่ที่ รถใหม่ มีออฟชั่นมาครบ ความปลอยภัยมาครบ  ถามว่าดีไหมก็ดีนะ แต่เสียอย่างคือ  ตัวถังค่อนข้างบาง และ ระบบไฟค่อนข้างเยอะ

ซึ่งแตกต่างกับรถ AE101  ตัวถังบอดี้ที่ค่อนข้างแข็ง ถึงแม้ระบบความปลอดภัยไม่ค่อยมี เช่น ถุงลมนิรภัย เบรคABS
แต่ก็ดีอย่างที่ ระบบไฟไม่เยอะเหมือนรถใหม่ๆ ผมว่ามันเลยทำให้ซ่อมได้ง่าย ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยได้ใช้รถเท่าไหร่ อาทิตย์นึง ใช้รถประมาณ 2วันเป็นอย่างมาก เนื่องจากที่ทำงานใกล้เลยขับมอไซร์ไปทำงาน แต่ถ้าเป็นเทศกาลก็จะไปต่างจังหวัด คือถ้าใช้ทีก็ 200-400 โล
แต่ก็ไม่เคยไปเสียกลางทาง เลยทำให้รู้สึก เสียดาย ไม่อยากขาย และรักรถคันนี้ ยิ่งได้มาสอบถามเรื่้องต่างๆในเว็ปแล้วทำให้เข้าใจว่า
รถเก่าหรือไม่เก่าอยู่ที่เรามอง ถึงคนอื่นจะมองว่าเก่า แต่ถ้าเรายังรักและยังคิดว่ามันใหม่เสมอสำหรับเราก็อย่าไปแคร์คำคน

ปล.ถึงจะเก่าแต่เก๋าประสบการณ์ (ตกลงเก่าหรือไม่เก่าฟะ*-*) ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาให้ความรู้

tu_ranong

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2014 08:51:03 »

สว่นมากแล้วคนที่ใช้aeแล้วขายรถไปส่วนมากมีความจำเป็นที่ต้องขายเพราะความจำเป็นกันทั้งนั้นไม่เคยได้ยินใครบ่นว่าขายไปเพราะรถมันเก่าหรืออะไรเลย แต่ก็มีอีกหลายคนที่ขายaeไปแล้วแต่ก็ยังซื้อaeกลับมาใช้อีกหรือซื้อaeเพิ่มอีกคัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์