AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 01:54:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น เกี่ยวกับร้านต่าง ๆ และการซ่อม corolla หน่อยครับ  (อ่าน 29687 ครั้ง)
peacmaker
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014 03:21:37 »

สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ ขออนุญาตตั้งกระทู้ครับ  พอดีซื้อรถ AE เก่ามาคันนึง สีมันไม่ค่อยเงา มันด้านไป เราจะทำยังไงให้มันเงางามครับ ห้องเครื่องดูสกปรกมาก เราจะทำความสะอาดอย่างไรให้ดูใหม่ครับ ซื้อน้ำยาอะไรยังไงครับ พอดีอยากจะลองทำเองดูคัรบ แอร์รถก็ไม่เย็นครับ เหมือนมีลมออกมาแต่ไม่มีความเย็น เราต้องซ่อมอะไรครับ ราคาประมาณไหน และก็ประตู เป็นการเปิดแบบใช้กุญแจ ตอนนี้ ไขเปิดประตูไม่ได้ครับ คาดว่า บล็อคพัง ต้องไปเข้าฝั่งคนซ้อน เราสามารถ เอาไปติด เป็นเปิดปิดด้วยรีโมทได้ไหมครับ กระจก ไฟฟ้า มีปัญหาด้านคนขับ แก้ไขอย่างไรครับ เข้าเกียร์ยากเกิดจากอะไรครับ เราต้องเปลี่ยนอะไรหรือไม่ ตอนนี้รถอยู่ที่เชียงใหม่ คัรบ พอจะแนะนำร้าน ที่ทำ รีโมทประตู ร้าน ซ่อมแอร์ และร้าน ซ่อมกระจกไฟฟ้า ราคาสมเหตุสมผล ไม่ขูดเลือดเนื้อกันในเชียงใหม่ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ  เพราะผมเองเป็นคนจน อยากมีรถขับกับเขาบ้าง พาแม่ที่แก่ชรา ไปโรงพยาบาลได้ แบบสบายไม่ร้อนครับ ขอโทษนะครับที่ถามมากไป เนื่องจากรถคันนี้เป็นรถคันแรกในชีวิตที่ผม เก็บเงิน ซื้อมา ถึงมันจะเก่า ก็อยากให้มันดูใหม่ขึ้นมาบ้างครับ ขอบพระคุณทุกท่านครับ คำนับ
Mart AE100 ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4e bo ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014 06:55:16 »

อย่างแรกเลยนะครับ เอารถไปเติมน้ำยาแอร์ก่อน มีลมออกอย่างเดียวแปลว่า น้ำยาแอร์หมด 300 บาท ส่วนประตูเอาไปให้ร้านที่รับติดรีโมทลองทำดู เข้าเกียร์ยาก ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อน ต้องค่อยๆทำไปทีล่ะอย่างครับ ไม่งั้นจะเสียเงินเยอะ ...

ปิแอร์...แซ่บี้
Moderator

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014 10:31:51 »

สวัสดีครับ
ถ้างั้นเอาเรื่องเครื่องยนต์ ระบบต่างๆ ก่อนดีกว่าครับ
อันดับแรกถ้าเป็นผม ผมเอาไปซ่อมแอร์ก่อน เติมน้ำยาแอร์อย่างเดียวอาจจะไม่หาย ต้องเชครั่วซึมดูครับ
แนะนำร้านแอร์ ชื่อกำพลไดนาโม อยู่ตรงสี่แยกสนามบิน (ถ้ามาจาก หางดง สังเกตุซ้ายมือก่อนเข้าสี่แยกครับที่เปนร้านเรียงๆกันหนะครับ)
 เรื่องกระจกไฟฟ้า ต้องลองเช็คดูครับ ว่ามันเป็นที่อะไร มอเตอร์กระจกเสีย สวิทช์เสีย หรือกล่องคุมเสีย นะครับ
ถ้าไม่ซีเรียสเหมือนมันจะมีชุด kit ที่ขายกันพวกร้านประดับยนต์ ที่ไว้สำหรับเปลี่นกระจกมือหมุนเปนไฟฟ้า
ไม่แน่ใจว่าใช้ได้เลยมั้ยนะครับ

เรื่องบล๊อคกุนแจมีขายครับแต่ก้อจะได้ชุดกุนแจที่สำหรับเปิดประตูโดยเฉพาะไม่ได้ใช้ดอกเดียวกับกุนแจสตาทรถครับ
สามารถติดตั้งระบบเซนทรัลลอคกุนแจรีโมทได้ครับมีหลายราคาให้เลือกลองดูพวกร้านประดับยนต์ครับ

ส่วนเรื่องการดูแลสีรถ อาจจะใช้วิธีล้างแล้วเคลือบสีรถโดยใช้น้ำยาเคลือบสีรถที่ใช้ๆกันหลังล้างรถเสดเพื่อให้รถดูเงางามตลอดครับ ถ้ารอยเยอะแล้วรกหูรกตาคงต้องขัดสีตรงนี้ผมว่าเข้าล้างคาร์แคร์ดูครับหรือปรึกษาอู่สีดูครับ

ส่วนห้องเครื่องส่วนตัวผมไม่ได้ใช้น้ำยาอะไรใช้ผ้าชุบน้ำทำความสะอาดซะส่วนใหญ่ครับ

ปล. เรามีมีตติ้งทุกเดือนติดตามดูนะครับมาเจอกันปรึกษาหารือกันได้ครับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
peacmaker
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014 23:53:29 »

ขอบคุณ ท่าน Mart AE100 ™ และ ท่าน ปิแอร์...แซ่บี้ มากเลยนะครับ ตอนนี้ผมเติมน้ำยาแอร์เรียบร้อยละครับตามสเต็บของทั้งสองท่านเลยครับ แก้ไขทีละจุด แต่ตอนนี้ ปัญหาที่ตามมาก็คือ เครื่องชอบดับเวลา เปิดแอร์ น่าจะเกิดจากการ ไดแอร์ ทำงาน เหมือนรู้สึกว่าเครื่องทำงานหนักขึ้น แก้ไขได้อย่างไรดีครับ
ปิแอร์...แซ่บี้
Moderator

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014 20:15:46 »

อาจจะเปนที่ตัวชดเชยรอบแอร์ต้องตั้งใหม่อะครับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
peacmaker
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014 00:33:31 »

เราต้องตั้งยังไงเหรอครับ และมันอยู่ตรงไหนเหรอครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ในด้านนี้เท่าไหร่คัรบ ขอบคุณล่วงหน้าคัรบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์