AE. Racing Club
17 มิถุนายน 2024 20:17:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GTI อยากติดABS  (อ่าน 707 ครั้ง)
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014 19:45:00 »

GTI อยากติดABS มีความเป็นไปได้หรือป่าวครับ เพราะตอนนี้หัวเพลาก็มีร่องABS อยู่แล้ว น่าๆคิดว่าทำได้หรือป่าวครับ

ใช้ของอะไรใส่ได้ครับ ที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ เช่น กล่องคุม อื่นๆ แล้วงบเท่าไรครับ แยกค่าของก่อน ค่าแรงอาจจะทำเองครับ

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014 23:15:39 »

งานใหญ่มาก ถ้าไม่ได้ของมาทั้งชุดจริงๆหรือยกแพมาทั้งหน้าตัดมาเลยก็ยากคับ ไม่ใช่แค่ยกลูกabs กล่องคุมมาใส่ก็จบ

มันต้องติดเซนเซอร์ที่ล้อ อีกเดินแป๊ปน้ำมันอีกส่วนมากแป๊ป จะตัดแป๊ปมาทั้งนั้น  ไม่มีใครค่อยๆถอดออกมาหรอกคับมันเสียเวลารื้อ

จริงๆ มีคนเคยถามแล้วนะกระทู้เก่าๆ สรุปเปลี่ยนเบรคใหญ่ขึ้นก๋จบคับ

ถามก่อนว่าอยากได้อะไรจากabs ถ้าใช้เบรกเป็น ABS ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายคับ ดีแค่ตอนรถวิ่งที่ความเร็ว ไม่มากมายอะไร 160 170 abs อะไรตัดหน้าabs ก็ตายเหมือนกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014 23:23:08 »

งานใหญ่มาก ถ้าไม่ได้ของมาทั้งชุดจริงๆหรือยกแพมาทั้งหน้าตัดมาเลยก็ยากคับ ไม่ใช่แค่ยกลูกabs กล่องคุมมาใส่ก็จบ

มันต้องติดเซนเซอร์ที่ล้อ อีกเดินแป๊ปน้ำมันอีกส่วนมากแป๊ป จะตัดแป๊ปมาทั้งนั้น  ไม่มีใครค่อยๆถอดออกมาหรอกคับมันเสียเวลารื้อ

จริงๆ มีคนเคยถามแล้วนะกระทู้เก่าๆ สรุปเปลี่ยนเบรคใหญ่ขึ้นก๋จบคับ

ถามก่อนว่าอยากได้อะไรจากabs ถ้าใช้เบรกเป็น ABS ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายคับ ดีแค่ตอนรถวิ่งที่ความเร็ว ไม่มากมายอะไร 160 170 abs อะไรตัดหน้าabs ก็ตายเหมือนกัน

คือความต้องการของผมคือ..อยากได้ระบบเบรคที่เบรคระยะได้ใกล้ๆ ได้โดยหยุด (ผมเคยลองที่ความเร็ว80-90กม/ชม)มันก็หยุดได้ดังใจ ชนิดที่เรียกว่าระยะห่างจากรถมอไซค์ที่ตัดหน้ารถผม เหลือแค่2ช่วงแขน กับระยะเบรคที่ไม่เกิน10เมตร(โดยประมาณ)

แต่ความเร็ว100-140 กม/ชม ยังไม่เคย ลองเพราะยังไม่เจอ  จึงอยากรู้ละระเบรคของรถตัวเอง หยุดที่เท่าไร ผมไม่กล้าลอง กลัวรถพัง กลัวเบรคคด/หลุด/อื่นๆ

อีกอย่างคือการเบรคแรงๆจนล้อล๊อค แล้วหมุนพวงมาลัยเพื่อหลบสิ่งกีดขวางข้างหน้า รถจะเป็นอย่างไร อยากรู้ครับ มันจะตกข้างทางหรือหงายท้อง

ตอนขากลับบ้านเข้าซอยเด็กตัวเล็กๆขี่จักยานตัดหน้า เลยคิดถึงABS ขึ้นมาได้เลยเข้ามาถามครับ แหะ.. แหะ.. คำนับ

จุดประสงค์หลักคือผมจะเอาไว้ กลับลัม คือถนน2เลนสวน คือต้องการเบรคแล้ววววว หักกลับมาอีกทาง แค่นั้นครับ ที่ต้องการคือหาระบบเซบกันตกข้างทาง555

ฟังดูไรสาระนะครับ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2014 23:42:14 โดย แอลกอฮอ40ดีกรี » บันทึกการเข้า

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014 08:09:53 »

ใส่สองพอตและประคองรถให้ดีพอครับ เบรคปล่อยเอาก็เป็นแล้ว

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014 18:41:39 »

คำนับ
ใส่สองพอตและประคองรถให้ดีพอครับ เบรคปล่อยเอาก็เป็นแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์