AE. Racing Club
17 มิถุนายน 2024 19:49:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมอีกหน่อยก่อนตัดสินใจวาง 3S-GE Beam Readtop Auto  (อ่าน 2774 ครั้ง)
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014 12:43:56 »

กำลังรวมรวมข้อมูลก่อนจะวางครับ อยากทราบข้อมูลเชิงลึกอีกสักหน่อยเพราะส่วนตัวคงวางและทำสายไฟเองเนื่องจากต่างจังหวัดหาที่ไว้ใจได้ยากครับ เจอกับตัวตอนวางฝาดำละ เลยมีข้อมูลอยากทราบอีกสักหน่อย
1. รุ่นนี้เป็น AirFlow ใช่ไหมครับ แล้วมันคือตรงไหนของเครื่องมีรูปอธิบายจะดีมาก ๆ เลยครับ เคยเห็นแต่ของ 20V ฝาขาว ครับ และเสียยากไหม
2. รุ่นนี้เป็นคันเร่งไฟฟ้าหรือเปล่า เห็นบางที่ว่าเป็นก็งง ๆ ครับ คือถ้าเป็นผมจะได้ไปหามาให้ครบชุด เพราะผมกะเปลี่ยนหน้าปัดให้ตรงรุ่นด้วย (ถ้าหาได้)
3. Speed Sencor รุ่นนี้วัดจากตูดเกียร์หรือจากเซ็นเซอร์ ABS ครับ
4. เพลารุ่นนี้สามารถแทนของเดิมได้เลยไหม หรือต้องมีการปรับปรุงบ้างครับ
5. ABS ต่อเข้าของเดิมได้เลยไหม มีปัญหาอะไรกับตอนเชื่อมกล่องกันหน่อยไหมครับ เพราะใน Cillica SIII (ST202) เป็นระบบ 4WS
6. ฝาเทามีแบบขับสองไหมครับ ถ้ามีหายากไหม ประจำอยู่ในรุ่นไหนบ้างครับ
7. สำหรับเครื่องบีมทั้งฝาเทาและฝาแดงประจำอยู่ในรุ่นไหนบ้างครับ เอาเฉพาะขับหน้านะครับ เท่าที่ผมทราบก็มี
 7.1 ฝาแดงเท่าที่ทราบก็จะมี MR2 G and G-Limited(เป็นเครื่องวางหลังหรือเปล่าครับ), Celica ST202 SS-III (มีไดอแกรมแล้วครับ) and Caldina (ไม่ทราบตัวไหนครับ)
 7.2 ฝาเทาเท่าที่ทราบก็จะมี RAV4(4WD) and Caldina Active Sports GT ไม่ทราบเป็นขับสี่หรือสองครับ
 7.3 ไม่ทราบมีรุ่นอื่นอีกไหมครับ
8. สัญญาณวัดรอบมีปัญหากับไมล์ไหมครับ ต้องมีกล่องแปลงสัญญาณวัดรอบไหมครับ
ปล. วางในบอดี้ ST191 เครื่องเดิม 3S-FE Auto

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014 13:24:21 »

จากที่อ่านมา เบื้องต้น จะวางเองแน่ใจแล้วเหรอครับ แอร์โฟรคือตรงไหนยังไม่ทราบ ไมล์ตรงรุ่นไม่แน่ใจ191 ใส่กับคาดิน่าได้ป่าวแต่น่าจะได้นะครับ

ผมเดาว่าคุณน่าจะไม่ใช่ช่างเอง เครื่องมือคุณจะพร้อมเหรอครับ

แต่ถ้ามั่นใจว่าทำได้จริงๆผมตอบให้

1.แอร์โฟรครับ ติดกับกรองอากาศถ้ายัดกรองอากาศลงไปไม่ได้อย่างในบอดี้92คุณก็ต้องตัดช่วงอแดปเตอร์กรองอากาศครับ แล้วโมให้เข้ากับรถคุณถ้าstอยู่แล้วไม่น่ามีปัญหา
2.คันเร่งไฟฟ้ามันมากับบีมฝาดำขับหลัง ฝาแดงเป็นสายคันเร่งปกติ
3.สปีดมาจากเกียร์ครับ เป็นไฟฟ้าถ้าไมล์เป็นเฟืองก็ต้องหาไมล์ไฟฟ้ามาจบสุดถ้า92 ก็ซวยไปต้องยำไมล์แบบผมแต่st191อยู่แล้วไม่น่ามีปัญหา
4.เพลาต้องเทียบครับตำแหน่งการวางมีผลกับสั้นยาวของเพลา หาอ่านจากกระทู้3เอสครับ ยำเพลายังไง หรือตัดเชื่อมคร่าวๆ แล้วเอาไปเทียบเชียงกงเอาจะชัวสุด
    หัวเพลาในของ3sหัวนอกของae เพลาลูกปืน3เม็ดหาอะไหล่ง่ายกว่า8เม็ด แต่st191นี้ไม่้น่ามีปัญหา ถ้าเพลาเล็กเหมือนเดิมก็จบเพระาบีมจะเพลาเล็กถ้าคอกลมจะมีตัวเพลาใหญ่ด้วย
    3sfe น่าจะเป็นเพลาเล็กอยู่แล้วก็ใส่ได้เลย เพราะแท่นเครื่องไม่ต้องแปลง
5.ABS รถผมไม่มีผมไม่แน่ใจว่ายังไงแต่เท่าที่ทราบมันไม่เกี่ยวกันนะ
6.ฝาเทามีแต่ออโต้ขับ4 หาก็เอาฝาแดงไปเลย
7.ตามที่ทราบนั้นละครับ ถ้าเป็นเครื่อง mr2 อย่าไปเอามาเพราะว่า เกียร์มันใช้กับวางหน้าไม่ได้ต้องหาเกียร์มายำราวเกียร์ด้วย
8.ตามข้อ3ครับ ไมล์ไฟฟ้าก็ไม่มีปัญหา ไมล์สายก็ไปหาไมล์ไฟฟ้ามา

ne_dnet

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014 14:10:10 »

ขอบคุณครับ ผมพอมีอุปกรณ์บ้างอยู่แล้วตอนยกวางฝาดำก็วางและจัดการสายไฟด้วยตนเองครับ แบบที่ว่าที่ต่างจังหวัดหาช่างใว้ใจได้ยากหน่อยนะครับ ได้คำตอบแบบนี้พอจะลุยได้ง่ายขึ้นครับ ที่ผมไม่แน่ในกับระบบ 4WS นั้นเพราะว่ามีบางเส้นเสียบกับกล่องอยู่นะครับ เลยเกรงกับระบบ ABS จะมีปัญหากันไหม ปัญหาตอนนี้คือผมยังไม่ได้ไปเดินดูหน้าตาเครื่องด้วยตนเอง เลยต้องพยายามหาข้อมูลก่อนวางด้วยนะครับ เพราะถ้าลงไปซื้อเครื่องคงไปแล้วขนกลับเลยถ้าถูกใจ กลัวจะมีปัญหาเพราะขนส่งไกลครับ

อ๋อ พอลองค้นรูปดี ๆ เจอละครับกับ AirFlow อยู่ติดกรองอากาศเลย แสดงว่าต้องแก๊สหัวฉีดเท่านั้นถึงจะดีละมั้งครับแบบนี้ เพราะปกติผมชอบวางมิกส์ตรงนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2014 14:14:44 โดย ne_dnet » บันทึกการเข้า

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
TOP171
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2014 21:39:31 »

Beam ฝาเทา มีออโต้ ขับสอง ด้วยนะครับ
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014 04:12:22 »

วางเองซะด้วย ... สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ne_dnet

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014 09:01:23 »

Beam ฝาเทา มีออโต้ ขับสอง ด้วยนะครับ

พอทราบไหมครับว่าอยู่ในบอดี้ตัวไหนนะครับ

วางเองซะด้วย ... สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ไม่มีงบมากครับพี่ ว่าแต่จะกลับมาเมื่อไหร่ครับนี่

TOP171
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2014 20:44:13 »

อ้างถึง .. Beam ฝาเทา มีออโต้ ขับสอง ด้วยนะครับ

โทรถามพี่จั๊วได้ตรับ ในเวปโคโรน่า พี่แกได้มา 1 ตัว

ที่บางนา มีหลายตัวครับที่ร้าน ตรงซอย 4 หรือ ซอย 5 มั๊ง

หัวมุม กลางซอย เจ้าของร้าน ขับ 370Z สีฟ้าๆ
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2014 04:56:06 »

กลับถึงเช้าวันที่ 10 กค. จะไปพะเยาช่วงสิ้นเดือนหน่ะ เด่วนัดกัน ... ซุบซิบ

ne_dnet

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2014 11:33:01 »

อ้างถึง .. Beam ฝาเทา มีออโต้ ขับสอง ด้วยนะครับ

โทรถามพี่จั๊วได้ตรับ ในเวปโคโรน่า พี่แกได้มา 1 ตัว

ที่บางนา มีหลายตัวครับที่ร้าน ตรงซอย 4 หรือ ซอย 5 มั๊ง

หัวมุม กลางซอย เจ้าของร้าน ขับ 370Z สีฟ้าๆ

ขอบคุณครับ ไว้เดี๋ยวส่งสายไปถามราคาดูครับ

กลับถึงเช้าวันที่ 10 กค. จะไปพะเยาช่วงสิ้นเดือนหน่ะ เด่วนัดกัน ... ซุบซิบ

ครับพี่ แต่ขอล่วงหน้านะ เพราะว่ามีลูกน้อย ต้องลาผบทบ. ไปอีกที เหอะ ๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์