AE. Racing Club
15 พฤษภาคม 2024 00:26:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมแสดงน้ำใจ ผมถือว่าเป็นการทำบุญ แล้วบุญนั้นก็กับมาถึงผม  (อ่าน 4515 ครั้ง)
@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 08 มีนาคม 2014 23:30:20 »

รถแท๊กซี่เสียอยู่กลางแยก ไฟเขียวแล้วแต่เค้าขับไปไม่ได้ ผมเลยไปจอดหน้ารถเค้า ลงไปดูเจอลุงแก่ๆ ก็เลยอาสาลากให้แก ให้พ้นแยก แถมพวงไฟให้แกอีก เสร็จแล้วแยกย้าย เราก็ขับรถต่อไปด้วยความสุขที่ได้ช่วยคนอื่น

หลายปีผ่านมา

ขับรถไปธุระกลางดึก ลงอุโมงค์แยกบางพลัด ไปยังไม่พ้นอุโมง รถผมดับ! เป็นเลนเดี่ยวด้วย เป็บเดียวรถติดยาว ไม่มีใครจอดแสดงน้ำใจเลย แต่ไม่ได้คิดมากอะไร รอรถใครใจดีคงมีสักคัน และแล้วก็มีแท๊กซี่เก่าๆ ขับมาจอดข้างหน้า ไม่พูดอะไรมาก เอาเชือกมาลากรถผมเข้าปั้ม ผมแสดงสินน้ำใจ น้าเค้าไม่เอา เค้าบอกเค้าได้ส่งต่อน้ำใจจากที่เขาได้มา ในใจผมยิ้ม น้ำใจวนมาถึงผมจริงๆด้วย เพื่อนๆอย่าลืมแสดงน้ำใจให้กันนะเพราะมันอาจจะกลายเป็นผลบุญเข้าสักวัน

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
But@_Bless
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE again

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014 23:44:50 »

สุดยอด รู้สึกถึงความอิ่มใจครับ หาได้ยาก แต่ก็ยังมีให้เห็น
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014 23:45:02 »

กุศลยิ่งครับน้า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 00:11:07 »

น้าคงมีกรรรมดีติดตัวมาน่ะครับ

ส่วนผม มันคนมีกรรมชั่ว ช่วยใครช่วยได้ เจอเมื่อไหร่ก็ช่วยสุดความสามารถ

ถึงคราวรถตาย บนมอเตอร์เวย์ ใกล้แยกรามอินทรา เวลาตี2โดยประมาณ โทรหาใคร ใครก็ไม่รับ ซักพักโทรศัพท์แบ็ตหมด

สรุป ทิ้งรถ นั่งแท็กซี่มาลงหมอชิต นั่งรอจนตี5รถออก 7โมงเช้าถึงบ้าน ขับปิคอัพกลับไปลากรถกลับบ้าน

ตอนลากกลับ เจอสามห่วงจอดเสีย ก็ยังจอดรถช่วยเขาอีก

ล่าสุด

วันอาทิตย์โดนใบสั่ง800 วันจันทร์กล่องแก็สพัง วันอังคารโดนขโมยของ

Instrument cluster J Mania
ZaLoM
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 00:12:32 »

สลับสนุนความมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมทางครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 00:17:29 »

น้าคงมีกรรรมดีติดตัวมาน่ะครับ

ส่วนผม มันคนมีกรรมชั่ว ช่วยใครช่วยได้ เจอเมื่อไหร่ก็ช่วยสุดความสามารถ

ถึงคราวรถตาย บนมอเตอร์เวย์ ใกล้แยกรามอินทรา เวลาตี2โดยประมาณ โทรหาใคร ใครก็ไม่รับ ซักพักโทรศัพท์แบ็ตหมด

สรุป ทิ้งรถ นั่งแท็กซี่มาลงหมอชิต นั่งรอจนตี5รถออก 7โมงเช้าถึงบ้าน ขับปิคอัพกลับไปลากรถกลับบ้าน

ตอนลากกลับ เจอสามห่วงจอดเสีย ก็ยังจอดรถช่วยเขาอีก

ล่าสุด

วันอาทิตย์โดนใบสั่ง800 วันจันทร์กล่องแก็สพัง วันอังคารโดนขโมยของ

แต่ผมมั่นใจว่าน้าก็จะช่วยเหลือคนอื่นถ้ามีโอกาศ เพราะน้าเข้าใจว่าเวลาไม่มีคนมาช่วยเหลือมันลำบากแค่ใหน

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
jack@noxious
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

2 ZZ รู้จักป่าว !!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 00:17:45 »

สุดยอด

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 04:18:53 »

โอ้ว .. นึกถึงอุโมงข้ามแยกซังฮี้ มืดด้วยนะ ผมขับยังเสียวเบียดขอบถนน น้าโชคดีครับที่มีคนมาช่วย เคยมีน้าในคลับก้อเคยไปโดนชนตูดที่นั่นด้วย ...

mana

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?top

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 08:44:24 »

คำนับ

6.9

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 08:52:50 »

สุดยอด

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
jacky31

1,300 CC ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 09:33:29 »

เยี่ยมครับ  สุดยอด

plew_ch

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 11:07:40 »

สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม พุทธวจน พระพุทธองศ์ครัสไว้อย่างนั้น เรา คือคน ก็คือสัตว์โลกชิดหนึ่ง ย่อมเป็นไปตามกรรม กรรม คือ การกระทำที่พร้อมด้วยเจตนา ฉนั้น เราทำกรรมใดไว้ ดีก็ตาม ชั่วก็ตาม ย่อมได้ผลกรรมนั้น ก็คือ ผลของผล เราหนีไม่พ้น เสวยผลกรรมแน่นอน
สว่นผลกรรม จะไม่ตรงกับกรรมนั้นเสมอไป เช่น การไปฆ่าสุนัข แล้วจะถูกสุนัขฆ่า หรือไปเกิดเป็นสุนัข นะครับ ไม่เป็นอย่างงั้น หรือ เราทำบุญด้วยการบริจาคเงินมากฯ แล้วเราจะได้มีเงินมากฯ ก็ไม่เป็นเช่นนั้น
แต่เมื่อเราทำกรรม เป็นกรรมดีตลอด ก็ทำให้เราไม่มีกรรมชั่ว หรือกรรมชั่วน้อยลง ผลกรรมที่ดีฯก็ย่อมส่งผลให้เรามากกว่า กรรมชั่วที่ที่ส่งผล ก็น้อยตามกรรมที่ทำ
ผมเคยไปเที่นว พระบาทสีรอย ที่แม่แตง เชียงใหม่ กับลูกชายแค่2คน เป็นเส้นทาง2เลนขึ้นลงเขา 4-5ลูก 20กว่ากิโล คดไปเวียนมาตามเขา พอตอนขากลับ ก็มีคนแต่งตัวเซอมาก มาโบกรถขอไปด้วย มี3คน พ่อแม่ลูก แบบคนบ้านนอกชาวเขาละ มีเด็กอีกคนสัก 4-5ขวบ ขึ้นมาทีกลิ่นเหม็นเหงื่ออาบมากเลย เราก็ให้เขาทั้งสามไป ด้วยAE92 ส่งเขามา สัก10โลจนถึงหมู่บ้านเขา แล้วเขาก็ลง ได้รับการขอบคุณจาก เขาทั้งสาม แล้วราก็เดินทางกลับด้วยความปลอภัย  
ทำดีไม่ต้องหวังผล แต่ด้วยกฎแห่งกรรม ผลกรรม ย่อมส่งผลให้แก่เรา แน่นอน แต่ ไม่รู้เมื่อไรแค่นั้นเอง
สาธุกะคุณต้อมนะครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 13:16:36 »

สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม พุทธวจน พระพุทธองศ์ครัสไว้อย่างนั้น เรา คือคน ก็คือสัตว์โลกชิดหนึ่ง ย่อมเป็นไปตามกรรม กรรม คือ การกระทำที่พร้อมด้วยเจตนา ฉนั้น เราทำกรรมใดไว้ ดีก็ตาม ชั่วก็ตาม ย่อมได้ผลกรรมนั้น ก็คือ ผลของผล เราหนีไม่พ้น เสวยผลกรรมแน่นอน
สว่นผลกรรม จะไม่ตรงกับกรรมนั้นเสมอไป เช่น การไปฆ่าสุนัข แล้วจะถูกสุนัขฆ่า หรือไปเกิดเป็นสุนัข นะครับ ไม่เป็นอย่างงั้น หรือ เราทำบุญด้วยการบริจาคเงินมากฯ แล้วเราจะได้มีเงินมากฯ ก็ไม่เป็นเช่นนั้น
แต่เมื่อเราทำกรรม เป็นกรรมดีตลอด ก็ทำให้เราไม่มีกรรมชั่ว หรือกรรมชั่วน้อยลง ผลกรรมที่ดีฯก็ย่อมส่งผลให้เรามากกว่า กรรมชั่วที่ที่ส่งผล ก็น้อยตามกรรมที่ทำ
ผมเคยไปเที่นว พระบาทสีรอย ที่แม่แตง เชียงใหม่ กับลูกชายแค่2คน เป็นเส้นทาง2เลนขึ้นลงเขา 4-5ลูก 20กว่ากิโล คดไปเวียนมาตามเขา พอตอนขากลับ ก็มีคนแต่งตัวเซอมาก มาโบกรถขอไปด้วย มี3คน พ่อแม่ลูก แบบคนบ้านนอกชาวเขาละ มีเด็กอีกคนสัก 4-5ขวบ ขึ้นมาทีกลิ่นเหม็นเหงื่ออาบมากเลย เราก็ให้เขาทั้งสามไป ด้วยAE92 ส่งเขามา สัก10โลจนถึงหมู่บ้านเขา แล้วเขาก็ลง ได้รับการขอบคุณจาก เขาทั้งสาม แล้วราก็เดินทางกลับด้วยความปลอภัย   
ทำดีไม่ต้องหวังผล แต่ด้วยกฎแห่งกรรม ผลกรรม ย่อมส่งผลให้แก่เรา แน่นอน แต่ ไม่รู้เมื่อไรแค่นั้นเอง
สาธุกะคุณต้อมนะครับ
ขอบคุณครับน้า ทำดีทำยากแต่ทำแล้วสบายใจ

kai@101RYZ

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 14:27:14 »

สาธุ

super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 15:32:38 »

การกระทำจะเป็นตัวกำหนดกรรม ครับ
doraemonarak

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 16:57:22 »

ดีแล้วครับน้า แสดงน้ำใจไว้ยังไงก็ได้ดีเข้าวันนึง แม้จะแค่ถามไถ่อย่างน้อยก็ก็เป็นการช่วยเค้าไม่เครียด ผมก็ทำนะทั้งลากบ้างถามบ้างแนะนำบ้าง เช่นโทร จส.100 สวพ.91 เป็นต้น หรือแม้แต่คนที่เราจะช่วยไม่พูดกับเรา หรือท่าทีรังเกียจเรา ก็เจอมาแล้ว
แต่ถ้าต่างจังหวัดที่ไม่ใช่ในปั๊ม ผมไม่ค่อยลงไปดูนะ เพราะกลัวครับ

หลงใหล AE
แอลกอฮอล์40ดีกรี

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 17:11:12 »

สาธุน้า  ผมก็คนมีน้ำใจเจอคุณผู้หญิงรถเสียก็ช่วยเข็น พอเข็นเสร็จลงมาเค้าบอกคำเดียวโทรตามผัวมาและ 555 คำขอบคุณสักคำยังไม่มี
          ต่อ เจอยายหลานรถเสียอยู่ลานโลตัสหน้าห้าง จอดรถช่วยจั้มแบตรให้ เสร็จ ทั้งยายหลานขอบใจขอบคุณ ได้ยินคำนี้มีความสุขมากจริงๆ ถึงคาวเรามั้งรถเสียกลางทาง โบกรถพ่วงรถปูนกลับพี่10ล้อใจดีไม่เอาซักบาท

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
satawat
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำเอง ใช้เอง

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 17:55:30 »

วันก่อน ผมรถเสีย หัวฉีดดับ เข้าไหล่ ทาง โทตามเพื่อน ระหว่างนั้น มีพี่ ตร. คนเดินนึงมาบอกผมว่าจอดนี้ไม่ได้กำลังจะเขียน ใบสั่ง ผมเลยบอกว่ารถเสียครับพี่ พี่ ตร. เลย ไม่เขียนใบสั่ง แถมยังมาโบกรถให้ผมด้วย  จากนั้นมาประมาณ สองเดือน ผมขับรถออกทางหลวงชนบทตามมอไซคันนึง แล้วบังเอิญมอไซคันนั้นล้ม ผม เลย จอด ช่วย โทรศัพท์เรียกรถโรงบาลให้ โทรหาญาติให้ พอญาติเค้ามา เค้าชี้มาที่รถผมแล้วถามว่ารถใคร(ตอนนั้นคิดในใจว่าเค้าต้องว่าผมชนเด็กแน่ๆ)ผมบอกว่ารถผม เค้าเลยถามว่าจำไม่ได้เหรอ พี่เป็น ตร.จร. ที่น้องรถเสียวันก่อน หลังจากวันนั้นก็ไปกินเหล้ากะพี่เค้า บ่อยมาก555

ae4546
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 18:53:28 »

สุดยอด
 สุดยอด
 สุดยอด

choyadit
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014 19:36:14 »

ตรบมือ สาธุทำดีต่อไปนะน้า
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์