AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 12:21:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงดีเมื่อประกันบอก *แผลเก่า*  (อ่าน 2065 ครั้ง)
*OommY*
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

----

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 18:50:02 »

ซึ่งรถมมีรอยที่กันชนหลัง กันชนหน้า ฝากระโปรงดุ้งอีก ลงแผลเก่าสามรายการครับ เเละทางประกันได้มาดูเเ้ล้ว จึงเขียนลงในใบเคลม + แผลเ่ก่าลงไปด้วย ซึ่งมเซนต์ไปแล้วด้วย จะทำอย่างไรได้บ้างครับ พลาดไปเสียเเล้ว เเละต้องดำเนินการอย่างไร ผมเป็นฝ่ายถูกครับ

ปล.เนื่องจากไำม่มีรถใช้จึงจำเป็นต้องขึ้นรถเมล+เเท๊กซี่ ไปกลับวันหนึ่ง รวม 200 บาท อันเนื่องมาจากไม่มีรถใช้อย่างนี้จะสามารถขอค่าเสียหายได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2013 18:57:01 โดย *OommY* » บันทึกการเข้า
Tonsuan
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 19:05:55 »

อาจจะพลาดไปนิดนึงตรงเซ็นรับไปแล้ว
ลองอ่านตรงนี้เป็นแนวทางครับ สุดยอด
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=83002.0

*OommY*

----

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 19:10:24 »

อาจจะพลาดไปนิดนึงตรงเซ็นรับไปแล้ว
ลองอ่านตรงนี้เป็นแนวทางครับ สุดยอด
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=83002.0
ขอบคุณครับน้า เเต่ผมพลาดตรงเซนต์ไปแล้วสิครับ เเละทางคนมาดูรถบอกว่า พี่ต้องไปคุยกับแผนกเเจ้งราคาเอง
NUMNIM
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 20:21:35 »

ประสบการณ์ตรงเลยคับ เคยนั่งรถเพือนไปโดนชนตูด มันลงว่ามีแผลเก่า ผมเลยบอกไปว่าแผลเก่ามันแค่ 4 เซ้น แล้วมันก็ชนทับ แล้วจะลงได้ไง ..ใคร?..ชนชนกูบุบเลย เลยบอกมันไปว่าให้..คุณ..ซ่อมที่..คุณ..ชนมาของผมไม่ซ่อม ดูสิมันจะทำได้ไหม สรุปมันก็ยอมคับ ไอ้พวกนี้ส่วนใหญ่ เป็นเซอร์เวย์คับ ..ใคร?..ไม่ค่อยมีจรรยาบรรณหรอก ถ้าไม่ผิด ร้อยเปอร์เซ็น..ใคร?..ไม่ค่อยรับหรอกคับ แต่ในกรณีของคุณ เซ็นไปแล้วอันนี้ไม่รู้ ต้องลองไปคุยกับอู่เอา
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 20:51:58 »

บอก แผลเก่า บอกมานรถกรูไม่ได้ ชื่อ ไอ้ขวัญ หรอ อีเรียม สาดด
ae 101

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 21:05:21 »

บอก แผลเก่า บอกมานรถกรูไม่ได้ ชื่อ ไอ้ขวัญ หรอ อีเรียม สาดด
ฮากลิ้ง
nontype

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 21:55:44 »

ยินดีรับทำแผลใหม่ครับ ฮ่าๆๆ
kanitsart
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 23:03:30 »

แผลเก่าออก ประกันออกให้ครึ่งครับ

เช่นทำสีกันชน 2000 บาท ประกันออกให้ 1000 บาทครับ ที่เหลือเราออกเอง

ขอบคุณครับ

รถแฟนเคยโดนรถเมล์ชนตูดแต่ไม่มาก พอประกันรถเมล์มากบอกที่กันชนมีแผลอยู่แล้ว

ก็ออกใบเครมเหมือนเจ้าของกระทู้แล้วให้เซ็นครับ ตอนนั้นแฟนก้เซ้นโดยไม่คิดอะไร

พอไปเอาออกมาจากอู่ต้องเสียคนละครึ่งครั
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2013 23:11:15 โดย kanitsart » บันทึกการเข้า
veerawat
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 00:27:22 »

ประสบการณ์ตรงเลยคับ เคยนั่งรถเพือนไปโดนชนตูด มันลงว่ามีแผลเก่า ผมเลยบอกไปว่าแผลเก่ามันแค่ 4 เซ้น แล้วมันก็ชนทับ แล้วจะลงได้ไง ..ใคร?..ชนชนกูบุบเลย เลยบอกมันไปว่าให้..คุณ..ซ่อมที่..คุณ..ชนมาของผมไม่ซ่อม ดูสิมันจะทำได้ไหม สรุปมันก็ยอมคับ ไอ้พวกนี้ส่วนใหญ่ เป็นเซอร์เวย์คับ ..ใคร?..ไม่ค่อยมีจรรยาบรรณหรอก ถ้าไม่ผิด ร้อยเปอร์เซ็น..ใคร?..ไม่ค่อยรับหรอกคับ แต่ในกรณีของคุณ เซ็นไปแล้วอันนี้ไม่รู้ ต้องลองไปคุยกับอู่เอา
ชอบตรงที่ว่าให้ซ่อมเฉพาะแผลใหม่ เหอๆๆ แต่ถ้าชิ้นเดียวกันแต่คนละจุด ซ่อมยากอยู่นา
พวกอู่ก็เหมือนกัน คิดราคาซ่อมเต็มชิ้น แต่ถ้าแผลนิดเดียว เค้าก็ซ่อมแค่ตรงแผลนั่นแหละครับ กระดาษทรายถูๆตรงแผล โป้วสี พ่นสี เคลือบแลคเกอร์ รอแห้ง ขัดสี จบ!
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 00:59:08 »

คราวหน้สถ้าลงในใบเคลมว่ามีแผลเก่า ก็พิจารณาตามสมควรก่อนครับ
ถ้าคิดว่าโดนเอาเปรียบก็อย่าเซ็นต์ครับ คุยกันให้รู้เรื่องซะตรงนั้น ไม่มีคำวาเซ็นต์ๆไปก่อน แล้วเดี๋ยวแก้ให้ อย่างนี้ไม่เอานะครับ
ถ้าจบตรงนี้ไม่ได้ก็ไปโรงพักครับ ถ้าไปโรงพักก็+ค่าทำขวัญ ค่าเสียเวลา ตามสมควรด้วยครับ แจ้งให้อีกฝายทราบด้วย

แล้วพวกเซอร์เวย์ก็จะแจ้งว่า บ.ไม่มีนโยบายจ่ายตามที่เราร้องขอ ก็ให้แจ้งกลับไปว่า เรื่องนั้นคุณต้องเคลียร์กับเจ้าของรถเอาเอา คุณเป็นประกันฝ่ายผิด ส่วนต่างก็คุยกับเจ้าของรถเอาว่าส่วนไหนประกันจ่ายหรือคนชนจ่าย

นอกจากนี้ก็ตามสถานการณ์ล่ะกันครับ

***กรณีนี้ ส่วนตัวคิดว่าคงต้องรับสภาพไปครับ เป็นบทเรียน

Instrument cluster J Mania
dutchchun
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 03:13:45 »

ให้เค้าเอาหลักฐานมายืนยันครับ ถ้าเค้ายืนยันได้ว่าแผลเก่าค่อยว่ากัน
mama

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 08:22:59 »

คือถ้ารอยเก่ามันเป็นรอยขูดสีถลออก  อย่าไปยอมห้าเซ็นด้วย
เอาเปรียบเกินไป  ถ้ารอยเก่าผุหรือโดนชนมายุบก็ว่าไปอย่าง

บอกอย่างเดียวซ่อมแผลใหม่แล้วต้องให้เหมือนเดิมด้วย

ถ้าเซ็นไปแล้วจบแล้วครับ จ่ายดีกว่าเสียเวลาเปล่าๆ
vampire258
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013 23:32:05 »

ห้ามเซน

taufhun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 11:39:56 »

เอาใบเครม ไปที่บริษัท เอาเงินสด ไปทำอู่นอกประกัน เสียน้อยกว่าเอารถเข้าอู่ประกันเลย

แม่บอกว่า อะไรที่มันใช้ได้อยู่ ก็ใช้ไปก่อนเถอะลูกเอ๋ย
ee90 เครื่อง 4AFE 1600 ดีกรี
MEE-4AFE

สมาธิมา ปัญญาเกิด

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 16:09:53 »

เคยเหมือนกัน เขียนหวัดมากอ่านแทบไม่ออก และเป็นบทเรียน คำว่าแผลเก่า แต่ผมไม่ยอมเสีย บอกให้ทำให้เหมือนตอนก่อนถูกชน เราทั้งเสียเวลา และเสียค่าเดินทางต่างออกไป ยังต้องมาเสียเพิ่มอีก
ซ่อมออกมาก็อาจไม่ดีเหมือนเดิมเท่าไหร่
ค่าเสียเวลา ค่ารถเดินทาง อาจยื่นได้ แต่ไม่แน่ใจเพราะ อาจเจอว่าตั้งเบิกไม่ได้ หรือ บ่ายเบี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2013 16:21:12 โดย MEE-4AFE » บันทึกการเข้า
zman

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 21:23:18 »

เคยเหมือนกัน รู้ตัวอีกทีตอนเข้าอู่
สรุปก้อต้องจ่ายให้เค้าคับ
kamelot@WZ

คันนี้สิ...สไตล์เรา

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2013 21:52:49 »

เป็นบทเรียนเลยคับ อย่าไปเซ็นต์อะไรที่เราไม่แน่ใจเด็ดขาด และที่สำคัญคับ อย่างที่น้า toyota 3 นะวังน้อยบอก ไอ้ที่บอกว่าเซ็นต์ไปก่อนแล้วไปแก้ทีหลังเนี่ย ไม่มีหรอกคับ ผมถามจริง ๆ ใครเค้าจะยอมให้เราเปลี่ยน ถ้าเค้าได้ประโยชน์อยู่แล้ว ถ้าเปลี่ยนแล้วทำให้ประโยชน์ของเค้าหายไป เพราะฉะนั้นคับ "เค้าบอกว่าวัวถูกผูกได้ด้วยเชือก ส่วนคนถูกผูกได้ด้วยตัวอักษร" งั้นก่อนที่เราจะเซ้นต์อะไรนะคับ แนะนำให้อ่านให้ดี ๆ นะคับ ไม่ว่าจะเป็นอะไรก้อตามก่อนลงชื่อต้องดูให้ละเอียด โดยเฉพาะสัญญากู้ที่เราไปกู้ที่ต่าง ๆ ด้วยนะคับ

ด้วยความปรารถนาดี จาก ทนายแก๊ป wz

รับปรึกษาคดีความต่าง ๆ ปัญหาข้อกฏหมาย รับว่าความคดีทั่วราชอาณาจักร ใครมีปัญหาข้อสงสัยอะไร ปรึกษาได้คับ ไม่มีค่าใช้จ่าย086-3388362 แก๊ปคับ
Nueng.k

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013 07:16:08 »

-*- โดนไปเหมือนกันครับ ตรงกันชนผมมีรอยสีถลอกนิดหน่อยอยู่แล้วแต่ก็เห็นชัดเจน มีอยู่วันนึงขับรถเส้นบรมราชนนีโดนรถเบนต์ชั้น 3 ชนตูดจนกระเด้งไปชนแท๊กซี่ข้างหน้าอีกที ประกันมาดูบอกว่ารถเรามีรอย "แผลเก่า" ด้วยความอ่อนประสบการณ์ไม่เคยโดนชนเค้าก็ลงไปว่าแผลเก่า จบเลยโดนไปอย่าละครึ่งกับทำสีกันชนหน้า 1000 นึง - - เลยจำไว้เป็นบทเรียนเลย (จริง ๆ มีความรู้สึกว่าคนชนเราน่าจะเป็นคนเสียให้เรามากกว่าน่ะ เราขับอยู่ดี ๆ มาชนเราเฉยเลยแถมคอเคล็ดอีกต่างหาก)

Body EE90 .... 5A-FE ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์