AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 05:42:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆคิดอย่างไรกับการเก็บเงิน(ลงทุน) ด้วยการซื้อทองคำแท่งครับ  (อ่าน 2504 ครั้ง)
yuirider
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 10:00:28 »

เพื่อนๆพี่ๆคิดอย่างไรกับการเก็บเงิน(ลงทุน) ด้วยการซื้อทองคำแท่งครับ

คิดอย่างไรกันบ้างครับ....เห็นขึ้นๆลงๆ ช่วงนี้ขึ้นเยอะหน่อย เดี๋ยวจะลงอีกไหมเนี่ย กะลังเล็งว่าน่าเล่นอยู่เมื่อตอน 18k น่ะครับ เศร้า

doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 10:12:55 »

เท่าที่อ่านๆมา ต้องศึกษาข้อมูล ข่าวเศรษฐกิจ การเมือง ทั้งในประเทศและต่างประเทศครับ นอกจากประเภทซื้อยาวๆๆๆ แบบเก็บทิ้งไว้เป็นทองจริง ก็ขายตอนมีกำไร
แต่ส่วนมากที่เค้าเล่นกัน จะไม่ได้ถือเป็นตัวทองจริงครับ ถือเป็นใบมากกว่า หรือไม่ก้ซื้อผ่านโบรกเกอร์โดยเปิดบัญชีไว้
ลองดูครับ
ข้อดีของทองแท่งคือ ราคาซื้อและขายต่างกัน 100 บาทเท่านั้น โอกาสได้กำไรมีมากกว่าทองรูปพรรณ จะได้กำไรก็ต่อเมื่อราคารับซื้อคืนสูงกว่าราคาที่เราซื้อมา 800 กว่าบาท + กำเหน็จ ต่อ 1 บาททองครับ

หลงใหล AE
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 10:33:35 »

ต้องมีแหล่งข่าววงในครับ

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
ROMEo@MAN_u

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 10:39:59 »

ข้อดีของทองแท่ง ไม่ขาย ก็ไม่ขาดทุน เก็บไว้ได้นาน ไม่เน่าเสีย พอใจที่จะขายเมื่อไหร่ก็ขายได้ และเงินก้อนที่จะเอาไปซื้อทอง ควรเป็นเงินเย็น ที่ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ฝากธนาคารก็ดอกเบี้ยแสนจะถูก
แต่ข้อเสียคือ มันจะหาย ถูกโจรปล้น มีวิธีแก้คือเช่าตู้เซฟของธนาคารไว้เก็บทองแท่ง แต่ต้นทุนค่าทองคำของเราก็สูงขึ้นตามอีก

อันนี้เป็นทองจริงๆนะครับ ทองกระดาษยังไม่ได้ศึกษา

และที่น่าลงทุนอีกอย่างคือซื้อที่ดินพวกนี้เก็บไว้นานมีแต่ขึ้น แต่ต้องเก็บอย่างต่ำ สัก 5ปี ถึงจะคุ้มกับค่าดำเนินการค่าโอนต่างๆ
ซื้อบ้าน แล้วให้คนอื่นเช่า เราก็เก็บค่าเช่าไปเป็นค่าผ่อน พอผ่อนหมด ก็แทบจะได้บ้านมาฟรีๆ แต่ก็ระวัง ไม่มีคนเช่า น้ำท่วม บ้านพัง ต้องดูแลตามอายุ

"บนโลกนี้ไม่มีสิ่งไหนได้มาง่ายๆ แต่ก็ไม่ยากเกินความพยายาม"  สุดยอด

เพราะตอนนี้ ผมกำลังจะเล่นกับเงิน 100000 บาท จากคืนภาษีรถคันแรก ว่าจะเอามาเล่นกับทองสักตั้ง ไม่ลองไม่รู้

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 12:05:37 »

ที่ดิน ตอนนี้ไม่ทันแล้วอ่ะครับ ตอนราคาถูก ตอนนั้นยังเรียนอยู่ ไม่มีเงิน พอทำงาน ตามราคามันไม่ทันแล้วคร้าบบบบ
ส่วนทองตอนนี้บาทละ 20000 (เอาแบบกลมๆ) ถ้ามีเวลามากมาย ให้ดูการลงทุนหุ้นเพิ่มเติม เพราะเวลาที่มากมายนั้นสามารถทำเงินให้เราได้เยอะครับ การเล่นระยะสั้นเค้าหมายถึงถือไม่เกิน 3 เดือน แต่บางครั้งผมถือไม่เกิน 10 นาทีครับ ต้องหมั่นติดตาม ผมมือใหม่นะครับ ติดตามแค่ 2 ตัวก่อน ช่วงที่ราคาตกเราก็ปล่อยไว้ ไม่ขายก้เท่ากับไม่ขาดทุน พอได้กำไรตามเป้าก็ขาย อาจจะเสียดายบ้างเพราะขายแล้วราคายังขึ้น ก็ช่างมัน บางทีราคาตกก็ตัดใจขายก็มีครับ
ตอนนี้ผมดู CPF กับ PTT เมื่อก่อนดู DTAC TRUE มีครั้งนึงโชคดีมาก DTAC ให้เงินปันผลสูงสุด 16 บาทต่อหุ้น รับมาเพียบเลย
ถือเป้นงานอดิเรกนะครับ ลงทุนน้อยอยู่ครับ บางวันก็ได้ บางวันก็ไม่ได้ ฝึกฝนครับ

หลงใหล AE
Moo@RYZ

081-2797236

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 12:53:21 »

ราคาเปลี่ยนแปลงตลอด 24 ชั่วโมง เล่นยาก ถ้าจะซื้อเก็บยาวๆ เงินเย็น ก็จัดไป

UFC100
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 12:58:48 »

ทุนเยอะไหมครับ...
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 13:17:42 »

ทองคำถ้าจะเน้นทำกำไรระยะ2-3ปีนี้ยากคับที่จะดันไป26000จุดพีคสุดที่เคยยืนราคานี้ ถ้าจะเน้นทำกำไรระยะสั้นๆต้องช้อนเยอะๆคับ ในช่วงระยะสั่นๆ ข้อสังเกตุคือต้องดูศก.ทั่วโลกรวมๆกันมการประกาศผลตัวเลขศก. การว่างงาน มาตรการช่วยเหลือต่างๆ เพราะเมื่อไหร่ที่หุ้นราคาดี ประกาศตัวเลขต่างๆออกมาดี ราคาทองจะลงต่ำคับ แต่ถ้าเมื่อไหร่เกิดวิกฤติศก.ราคาหุ้นตกลง ราคาทองจะกลับมาดีดขึ้นคับ ในระยะนี้ผมว่าราคาน่าจะเคลื่อนไหวบวก ลบไม่เกิน1000บาทคับ แต่โดนส่วนตัวแล้วแยกเปนเงินเก็บ ส่วนทองถ้าจะซื้อคือซื้อทองรูปพรรณคับ เน้นระยะยาว เอาไปใช้งานได้ แบบว่าอนาคตบวช แต่งลูกไม่ต้องซื้อแล้ว ช่วงที่ราคาทองดีดมาเกิน2หมื่นผมก้อไม่ค่อยตามเก็บล่ะอาจจะมีเอาเส้นเก่าไปเพิ่มบ้าง แต่ส่วนมากจะสอยมาตั้งแต่บาทละไม่ถึง15000 การลงทุนทุกชนิดมีความเสี่ยงคับ ถ้าพอจะรุ้หลักตัวเลขผมว่าไปหาช้อนหุ้นดีกว่าคับ

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 13:24:50 »

ทองแท่ง ผมมองว่าต้องเก็บไว้เป็น 10 ปีครับ ราคาถึงจะดีดขึ้นเป็นหลายเท่าตัว อย่างตอนผมเรียน ปวช.บาทละ 6,000 ทุกวันนี้ยังเสียดายที่ไม่เก็บค่าขนมแล้วซื้อ  ไม่รู้ไม่ชี้

yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 14:01:56 »

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ โดยเฉพาะ พี่ doraemonarak
รู้สึกอย่างลองเล่นหุ้นขึ้นมาเลย กับเงินปันผลที่น่าเย้ายวนขนาดนั้น ไม่ทราบว่าพอจะทราบราคาของ cpf กะ ptt ต่อหุ้น ณ ปัจจุบัน มั้ยครับ

สนใจจัง สนใจจริง.... ลิงจั๊กๆ

ton

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 14:05:49 »

ทุนหนาไหมละคับ ถ้าไม่หนาต้องเล่นระยะสั่น แต่ถ้าหนาซื้อเก็บไว้ แต่ถ้าเล่นแนะนำเล่นในตลาดซื้อขายล่วงหน้าดีกว่าคับ เมือก่อนเคยทำงานด้านนี้
Autorun.inf
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 15:28:18 »

กะลังศึกษาหุ้นอยู่เลยคับ เปิดพอร์ตแล้วแต่ยังไม่ได้ทำไรต่อ น้า doraemonarak มีตัวไหนน่าสนใจมั่งอะคับสำหรับคนพึ่งเริ่มเล่น+งบน้อยๆ

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน
nooaom

อึด ๆ ทน ๆ 4a แน่นนอน ครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 16:35:49 »

ทอง น้ำมัน ธนบัตรล่วงหน้า เป็นการลงทุนที่ได้ผลกำไลดี แต่ความเสี่ยงก็สูงตาม ครับ ต้องมีเวลาติดตาม
เพราะปัจจัยที่มากระทบมีหลายตัวแปร ครับทั้งเศษฐกิจ โลก ก็มีผลและครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ควรศึกษาก่อนการตัดสินใจ ข้อมูลมากก็พลาดน้อย ข้อมูลน้อยก็พลาดเยอะ ครับ

1600 เดิม ๆ เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ ขำ ๆ
ton

« ตอบ #13 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2013 18:51:22 »

ถ้าไม่ค่อยมีเวลาอ่านข่าวสารอย่าเล่นเลยคับ พวกนี้มันขึ้น ลง เป้นนาที ตอนผมทำงาน มีข่าวลือประธานธิบดี ของไอ้กัน จะลาออกตกละนาวเลยคับ แต่พอตลาดใกล้ปิดมันก็ดีดขึนมาคับ อันนี้หุ้นนะคับ
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 02:07:14 »

ทอง
ควรวิเคราะห์กราฟเป็น ศึกษาตลาดและนิสัยของคนซื้อคนขาย ดูมาตรการเกี่ยวกับทองของประเทศอื่นๆในโลกให้เป็น แต่ 18xxx เล่นได้ โอกาสเจ็บตัวน้อย ตอนนี้ sideway อยู่ 18xxx-20xxx อยู่ 2-3 รอบแล้ว ทองนี่ ค่าเงินก็มีผลด้วย
หุ้น
หุ้นจะขึ้นหรือลงมีหลายปัจจัยมาก ทั้งจุลภาค มหภาค บริษัทเอง แนวโน้มบริษัท แนวโน้มตลาด ตัวผู้บริหาร ทุกอย่างเปลี่ยน ราคาก็เปลี่ยน นี่พูดถึงหุ้นพื้นฐานนะครับ ไม่นับหุ้นปั่น
ดูงบการเงินให้ออก หัดวิเคราะห์ตัวเลขโดยใช้เครื่องมือ การหาจุดเข้าซื้อ จุดขาย การคัทลอส การชอรต หรือตัวไหนซื่้อไว้เก็บปันผล
รายละเอียดยิบย่อยมากครับ ไม่อยากเสียเงินฟรีๆ ก็ศึกษาให้มากครับ มีคอร์สสอน หรือหาอ่านการวิเคราะห์จากห้องสินทร ที่มีวิเคราะห์โชว์หรือในเฟสบุคก็มีเยอะครับ ค่อยเป็นค่อยไป
เพื่อนผมติดบ้านปู 800 กว่า เมื่อวานราคา 231 ก็เหลืออยู่ไม่ถึง 30% ครับ ลองถามใจว่ารับได้ไหม ถ้าลงทุนแล้วมีบางช่วงติดลบ 20-30% แล้วทำใจไม่ได้ อย่าเล่นหุ้นครับ เป็นลมเอาง่ายๆ เจอเจ้าทุบ

แล้วก็หุ้นนี่ เอาเงินไปซื้อกระดาษนะครับ บริษัทเจ็ง ก็ถือกระดาษำป แต่ทองคำมันมีมูลค่าในตัวเอง

ถ้าให้แนะนำ ซื้อกองทุนดีกว่า ให้มืออาชีพจัดการให้ เลือกดีๆ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
yuirider

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 09:29:36 »

ทอง
ควรวิเคราะห์กราฟเป็น ศึกษาตลาดและนิสัยของคนซื้อคนขาย ดูมาตรการเกี่ยวกับทองของประเทศอื่นๆในโลกให้เป็น แต่ 18xxx เล่นได้ โอกาสเจ็บตัวน้อย ตอนนี้ sideway อยู่ 18xxx-20xxx อยู่ 2-3 รอบแล้ว ทองนี่ ค่าเงินก็มีผลด้วย
หุ้น
หุ้นจะขึ้นหรือลงมีหลายปัจจัยมาก ทั้งจุลภาค มหภาค บริษัทเอง แนวโน้มบริษัท แนวโน้มตลาด ตัวผู้บริหาร ทุกอย่างเปลี่ยน ราคาก็เปลี่ยน นี่พูดถึงหุ้นพื้นฐานนะครับ ไม่นับหุ้นปั่น
ดูงบการเงินให้ออก หัดวิเคราะห์ตัวเลขโดยใช้เครื่องมือ การหาจุดเข้าซื้อ จุดขาย การคัทลอส การชอรต หรือตัวไหนซื่้อไว้เก็บปันผล
รายละเอียดยิบย่อยมากครับ ไม่อยากเสียเงินฟรีๆ ก็ศึกษาให้มากครับ มีคอร์สสอน หรือหาอ่านการวิเคราะห์จากห้องสินทร ที่มีวิเคราะห์โชว์หรือในเฟสบุคก็มีเยอะครับ ค่อยเป็นค่อยไป
เพื่อนผมติดบ้านปู 800 กว่า เมื่อวานราคา 231 ก็เหลืออยู่ไม่ถึง 30% ครับ ลองถามใจว่ารับได้ไหม ถ้าลงทุนแล้วมีบางช่วงติดลบ 20-30% แล้วทำใจไม่ได้ อย่าเล่นหุ้นครับ เป็นลมเอาง่ายๆ เจอเจ้าทุบ

แล้วก็หุ้นนี่ เอาเงินไปซื้อกระดาษนะครับ บริษัทเจ็ง ก็ถือกระดาษำป แต่ทองคำมันมีมูลค่าในตัวเอง

ถ้าให้แนะนำ ซื้อกองทุนดีกว่า ให้มืออาชีพจัดการให้ เลือกดีๆ
เข้าใจได้ดีเลยครับ...ตอนนี้ทอง 19600 แหล่ววว... คำนับ

pikkoro
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 10:29:17 »

ถ้าเงินเย็น ลองดู LTF ครับ

เอามาหักลดภาษีได้ด้วย ยิ่งฐานภาษีสูงยิ่งได้ภาษีคืนมากครับ

ลองแบ่งเงินออกเป็น สามส่วน เพื่อซื้อกองทุนตามระดับความเสี่ยงครับ

-เสี่ยงมาก ผลตอบแทนสูง (มีผลตอบแทนคร่าวๆตั้งแต่ 6%-25%)
-เสี่ยงปานกลาง ผลตอบแทนธรรมดา (ส่วนใหญ่สูงกว่าอัตราเงินเฟ้อ)
-เสี่ยงต่ำ ผลตอบแทนต่ำ แต่รักษาเงินต้นแน่นอน

ยังไงลองศึกษาดูให้่ดีก่อนครับ

การลงทุนมีความเสี่ยงครับ

Corolla Drinking Club
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 11:29:57 »

ทองแท่ง เหมาะกับคนที่ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินลงทุน  ซื้อกองยาว ๆ โอเค
ยิ่งช่วงนี้ราคาผันผวนมาก ถ้าจะซื้อเร็วขายเร็วได้กำไร ค่อนข้างยาก เจ็บตัวกันมาเยอะแล้ว

ทองแท่ง เปลี่ยนเป็นเงินได้ง่ายที่สุด ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินหมุน มีกำลังเก็บยาว ๆ  แนะนำให้เก็บ

นาน ๆ แวะมาที
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 11:30:26 »

ถ้าเงินเย็น ลองดู LTF ครับ

เอามาหักลดภาษีได้ด้วย ยิ่งฐานภาษีสูงยิ่งได้ภาษีคืนมากครับ

ลองแบ่งเงินออกเป็น สามส่วน เพื่อซื้อกองทุนตามระดับความเสี่ยงครับ

-เสี่ยงมาก ผลตอบแทนสูง (มีผลตอบแทนคร่าวๆตั้งแต่ 6%-25%)
-เสี่ยงปานกลาง ผลตอบแทนธรรมดา (ส่วนใหญ่สูงกว่าอัตราเงินเฟ้อ)
-เสี่ยงต่ำ ผลตอบแทนต่ำ แต่รักษาเงินต้นแน่นอน

ยังไงลองศึกษาดูให้่ดีก่อนครับ

การลงทุนมีความเสี่ยงครับ

High Risk High Return ตามกฏเค้าแหละ

นาน ๆ แวะมาที

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 12:48:15 »

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ โดยเฉพาะ พี่ doraemonarak
รู้สึกอย่างลองเล่นหุ้นขึ้นมาเลย กับเงินปันผลที่น่าเย้ายวนขนาดนั้น ไม่ทราบว่าพอจะทราบราคาของ cpf กะ ptt ต่อหุ้น ณ ปัจจุบัน มั้ยครับ

สนใจจัง สนใจจริง.... ลิงจั๊กๆ
PTT 333   CPF 27.50 ณ 12.30 1/7/56 ครับ การลงทุนตอนนี้มีเงินไม่มาก แค่ 67000 บาท ไม่ถึงแสนครับ
สัปดาห์ที่แล้วขาย CPF ไปหมดเลยที่ 30 บาท
เมื่อวานซื้อ PTT ด้วยเงินทั้งหมดที่ 325 บาทครับ จำนวน 200 หุ้น
ถือว่าเป็นช่วงโชคดี แต่ช่วงไม่ดีก็มีถมเถ บางครั้งตัวเลขติดลบเกือบหมื่นบาท แต่ก็รอจนมันขึ้น ถึงค่อยทยอยขายไปครับ
คิดซะว่าเดือนๆมีรายได้เพิ่มเฉลี่ยสัก 2-3 พันต่อเดือน เอาไว้เิติมแก๊สครับ อิอิ (อย่างน้อยก็มากกว่าดอกเบี้ย)ไว้มีทุนมากๆๆๆเมื่อไหร่ ผมว่ามันน่าจะกำไรทวีคูณ
ปล.การเล่นระยะสั้นๆ หุ้นขึ้นลงหลายๆครั้งในแต่ละเดือน สามารถทำกำไรได้มากกว่าซื้อขายเดือนละครั้งนะครับ เพราะการชึ้นไม่ว่าจะรอบสัปดาห์ หรือเดือน ช่วงนี้จุดสูงสุดมันที่เดียวกันอยู่ครับ สำหรับ PTT นะ
อืม ยอดเงินเหลือในบัญชีนั้น เค้าก็จะมีดอกเบี้ยให้เหมือนกับการฝากเงินด้วยนะครับ
สามารถซื้อหนังสือมาอ่านก่อนได้ครับ เกี่ยวกับการเล่นหุ้น จำชื่อไม่ได้แล้ว จะมีเล่มนึงที่ลักษณะเหมือนหนังสือการ์ตูน อ่านง่าย เข้าใจง่าย ทำให้เราไม่กลัว ตอนแรกคิดว่าต้องเริ่มต้นเป็นแสน แต่เค้าบอกว่า 5000 บาทก็พอ ก็จริงครับ ผมเปิดบัญชีที่ 5 พันบาทเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2013 12:51:19 โดย doraemonarak » บันทึกการเข้า

หลงใหล AE
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์