AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 13:23:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเร่งไม่ขึ้น ไม่มีแรง เร่งแล้ววูบ พอดับแล้วสตาร์ททันทีแรงจะกลับมาปกติ แต่วิ่งไปสักพักจะเป็นอีก  (อ่าน 22849 ครั้ง)
pongja
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013 11:41:38 »

อาการเร่งไม่ขึ้น ไม่มีแรง เร่งแล้ววูบ พอดับแล้วสตาร์ททันทีแรงจะกลับมาปกติ แต่วิ่งไปสักพักจะเป็นอีก
   เดินเบาด้วยน้ำมันไม่เรียบครับ เวลาออกตัว(เกียร์ธรรมดา) รถจะมีอาการเย่อครับ แบบ งึกงักๆ รอบไม่ขึ้นแบบสมูต แต่เลย 2 พันรอบไปจะสมูตเลย ปั๊มติกก็เปลี่ยนแล้ว   งงเลย หัวเทียน สายหัวเทียนก็เปลี่ยนแล้ว  แต่เป็นแก๊สเรียบสนิท
   รื้อลิ้นปีกผีเสื้อออกมาเจอตัวโช๊คเดินเบาตันครับ เจอทีละอย่าง ปั๊มติกผมเปลี่ยนแล้วถ้ายังไม่หายผู้ต้องสงสัยคงเป้นหัวฉีดละ
   จากการลองผิดลองถูกมา 2 วัน เปลี่ยน Vaccum Sensor แล้วก็ไม่หาย ปั๊มติี๊กก็ไม่หาย เลยไปดูที่ระบบเลี้ยงไฟปั๊มติกปรากฏว่าเจอช่างทำแก๊สต่อสายไว้โดยการพัน ทำให้ไฟเดินไม่สะดวก เลยจัดการถอดระบบแก๊สมิกเซอร์ออกเลยต่อทุกอย่างผ่านกล่องตามเดิม แล้วออกไปลองพบว่าการอาการเย่อเวลาผ่อนคันเร่งหายสนิทแต่กลับมีอาการวอดเวลาเหยียบคันเร่งคล้ายน้ำมันไม่พอ ยิ่งขับออกไปนานเท่าไหร่อาการวอดยิ่งเป็นชัดขึ้น (ก่อนหน้านี้เป็นทั้งผ่อนและเร่ง และเป็นตั้งแต่ออกรถเลย) ต่อไปจึงไล่ไปที่ regurator กับ ระบบหัวฉีดกันต่อไป  แล้วก็รื้อกล่อง ECU มาเปลี่ยนตัวเก็บประจุ ก็ยังไม่หาย
  วันนี้เจอสาย แวคคั่ม regurator รั่วจริงๆด้วยครับเลยเปลี่ยน แล้วเอาออกไปลองวิ่ง อาการก็ยังไม่หาย คือขับออกไปยังปกติ แต่พอเวลาได้ประมาณ 5-10 นาทีจะเกิดอาการเร่งไม่ขึ้น ไม่มีแรง เร่งแล้ววูบ พอดับแล้วสตาร์ททันทีแรงจะกลับมาปกติ แต่วิ่งไปสักพักจะเป็นอีก งงเลย
   เจอคนที่เป็นแบบผมแล้วครับ อาการเดียวกันเลย เปลี่ยนและลองอะไรเหมือนๆกันเลย ปรากฏเค้าจบที่เปลี่ยนรีเลย์ปั๊มติ๊กตัวเดียว เนื่องจากรีเลย์เกิดอาการเสื่อม แต่ไม่เสียในทีเดียว คือเวลาทำงานไปสักพักไฟจะไม่เดิน หรือเดินไม่สะดวก
ข้อมูลทั้งหมดได้จาก หนังหมูไลท์เอทคลับ liteaceclub.net
werapangree
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013 17:38:27 »

อาการเร่งไม่ขึ้น ไม่มีแรง เร่งแล้ววูบ พอดับแล้วสตาร์ททันทีแรงจะกลับมาปกติ แต่วิ่งไปสักพักจะเป็นอีก
   เดินเบาด้วยน้ำมันไม่เรียบครับ เวลาออกตัว(เกียร์ธรรมดา) รถจะมีอาการเย่อครับ แบบ งึกงักๆ รอบไม่ขึ้นแบบสมูต แต่เลย 2 พันรอบไปจะสมูตเลย ปั๊มติกก็เปลี่ยนแล้ว   งงเลย หัวเทียน สายหัวเทียนก็เปลี่ยนแล้ว  แต่เป็นแก๊สเรียบสนิท
   รื้อลิ้นปีกผีเสื้อออกมาเจอตัวโช๊คเดินเบาตันครับ เจอทีละอย่าง ปั๊มติกผมเปลี่ยนแล้วถ้ายังไม่หายผู้ต้องสงสัยคงเป้นหัวฉีดละ
   จากการลองผิดลองถูกมา 2 วัน เปลี่ยน Vaccum Sensor แล้วก็ไม่หาย ปั๊มติี๊กก็ไม่หาย เลยไปดูที่ระบบเลี้ยงไฟปั๊มติกปรากฏว่าเจอช่างทำแก๊สต่อสายไว้โดยการพัน ทำให้ไฟเดินไม่สะดวก เลยจัดการถอดระบบแก๊สมิกเซอร์ออกเลยต่อทุกอย่างผ่านกล่องตามเดิม แล้วออกไปลองพบว่าการอาการเย่อเวลาผ่อนคันเร่งหายสนิทแต่กลับมีอาการวอดเวลาเหยียบคันเร่งคล้ายน้ำมันไม่พอ ยิ่งขับออกไปนานเท่าไหร่อาการวอดยิ่งเป็นชัดขึ้น (ก่อนหน้านี้เป็นทั้งผ่อนและเร่ง และเป็นตั้งแต่ออกรถเลย) ต่อไปจึงไล่ไปที่ regurator กับ ระบบหัวฉีดกันต่อไป  แล้วก็รื้อกล่อง ECU มาเปลี่ยนตัวเก็บประจุ ก็ยังไม่หาย
  วันนี้เจอสาย แวคคั่ม regurator รั่วจริงๆด้วยครับเลยเปลี่ยน แล้วเอาออกไปลองวิ่ง อาการก็ยังไม่หาย คือขับออกไปยังปกติ แต่พอเวลาได้ประมาณ 5-10 นาทีจะเกิดอาการเร่งไม่ขึ้น ไม่มีแรง เร่งแล้ววูบ พอดับแล้วสตาร์ททันทีแรงจะกลับมาปกติ แต่วิ่งไปสักพักจะเป็นอีก งงเลย
   เจอคนที่เป็นแบบผมแล้วครับ อาการเดียวกันเลย เปลี่ยนและลองอะไรเหมือนๆกันเลย ปรากฏเค้าจบที่เปลี่ยนรีเลย์ปั๊มติ๊กตัวเดียว เนื่องจากรีเลย์เกิดอาการเสื่อม แต่ไม่เสียในทีเดียว คือเวลาทำงานไปสักพักไฟจะไม่เดิน หรือเดินไม่สะดวก
ข้อมูลทั้งหมดได้จาก หนังหมูไลท์เอทคลับ liteaceclub.net

ของผมเติมแก้สมาเต็มถัง
ขับไปได้ประมาณ 20  กม. เกิดอาการวูบ เร่งไม่ขึ้น ก็เลยชะลอเข้าข้างทาง พอจอด เร่งได้ปกติ
ขับต่อมาอีก 10 กม. เป็นเหมือนเดิม เลยดับเครื่อง สตาร์ทก็ไปได้ต่อ
ขับมาได้อีก 20 กม. เป็นเหมือนเดิมเลย ก็เลยจอดปั้ม ซื้อกาแฟกิน
จากนั้นสตาร์ทรถขับ จนตอนนี้ ยังไม่เกิดอาการอีก
จากเติมแก๊สครั้งล่าสุด เกิดอาการที่ระยะ 20 กม.  ระยะ 30 กม. และระยะ 50 กม.
จากระยะ 50 จนถึงตอนนี้ 129 กม. ยังไม่เจออาการอีก แต่กลัวครับจะพาครอบครัวเดินทาง กลัวมันดับไม่ติด สงสารลูกเมีย เกิดจากอะไรน้อ พอทราบไหม เครื่อง 5A ครับ

ปล.1 ก่อนหน้านี้ เติมเบนซิน แต่หลงไปเติม โซฮอลล์ 91 แต่เติมไปแค่ 100 บาท ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม เอาไว้สตาร์ทอย่างเดียวครับ
ปล.2 ซื้อรถต่อเขามาได้ เดือนกว่าๆ เพิ่งเกิดอาการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2013 17:41:13 โดย werapangree » บันทึกการเข้า
werapangree

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2013 09:11:52 »

ไม่มีใครตอบเลย  งอแง
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013 22:39:51 »

เช็คหัวเทียนยังครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
werapangree

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 15:55:06 »

ตอนไปเช็คแก้ส ช่างก็ว่าหัวเทียนปกติ
เพิ่งขับมาได้ 2,000 กม. เองครับ แต่เดินเบาทำท่า จะดับเรื่อย
เสียงท่อตด เป็นจังหวะด้วย (ไม่รู้จะเรียกอะไร เสียงมันดัง บับ บับ บับ บับ โบ๊ะ บับ บับ บับ บับ โบ๊ะ ประมาณนี้) 
เดี๋ยวกลับไปเดูก่อนครับ จะมารายงาน
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013 23:57:29 »

ตอนไปเช็คแก้ส ช่างก็ว่าหัวเทียนปกติ
เพิ่งขับมาได้ 2,000 กม. เองครับ แต่เดินเบาทำท่า จะดับเรื่อย
เสียงท่อตด เป็นจังหวะด้วย (ไม่รู้จะเรียกอะไร เสียงมันดัง บับ บับ บับ บับ โบ๊ะ บับ บับ บับ บับ โบ๊ะ ประมาณนี้) 
เดี๋ยวกลับไปเดูก่อนครับ จะมารายงาน

เช็คระยะวาล์วครับ ตั้งวาล์ว น่าจะแก้ไขปัญหาได้ เพราะอาการคล้ายที่ผมเคยเป็นมาก

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
werapangree

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2013 09:05:18 »

เช็คระยะวาล์วครับ ตั้งวาล์ว น่าจะแก้ไขปัญหาได้ เพราะอาการคล้ายที่ผมเคยเป็นมาก

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปเช็คมั่งครับ แล้วจะมาแจ้งนะครับ
trllang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013 23:25:53 »

โอ้ไล่เเก้เเบบเดียวกับผมเหมือนตอนเเรกๆเลยครับ

ดูสภาพรีเลย์ปั๊มติ๊กก็เน่าใช้ได้ครับ
trllang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013 23:27:40 »

สรุปคือตอนนี้หายเเล้วใช่ไหมครับผม
werapangree

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013 16:18:46 »

สรุปคือตอนนี้หายเเล้วใช่ไหมครับผม

มันหายไปแล้วครับ ไอ้อาการวูบๆ ผมก็งงครับ ไม่เจออาการอีก
แต่ตดประจำเลย อิอิ แล้วก็เดินเบา ก็ปกติครับ แต่วันนั้นขับไป
สังเกตุดูว่า พออากาศร้อน จอดติดไฟแดง เดินเบาสั่นๆ จะดับ แต่ไม่ดับครับ แปลก งงด้วย
ที่ว่ามาเป็นตอนใช้แก๊ส นะครับ

แต่ตอนเปิดจุกดูหัวเทียน เจอสภาพนี้ครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=131947.0 (ผมโพสต์ถามไปแล้ว)
กะว่าเงินเดือนออกจะไปซื้อของมาทำเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม 2013 16:26:49 โดย werapangree » บันทึกการเข้า
werapangree

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013 16:23:01 »

โอ้ไล่เเก้เเบบเดียวกับผมเหมือนตอนเเรกๆเลยครับ

ดูสภาพรีเลย์ปั๊มติ๊กก็เน่าใช้ได้ครับ
มันอยู่ตรงไหนครับ หน้าตาเป็นไงครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์