shinjung
|
 |
« เมื่อ: 29 มีนาคม 2556 21:50:05 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
Toom
|
 |
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2556 21:57:13 » |
|
เช็ค วาวล์ยัง
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
Jay หมอศรี @ WZ Zone
|
 |
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2556 22:32:06 » |
|
กินพอๆกับ E85 ผมเลยนะนั่น 2 บาทกว่าๆเนี่ย
ต้องเช๊คหลายๆอย่างครับ -ไฟจุดระเบิด (อ่อนไปหรือเปล่าว ทำให้รถไม่มีกำลังได้ครับ) -เคยตั้งวาล์ว บดวาล์วมาแล้วหรือยังครับ ปกติรถแก๊สแนะนำให้ทำทุกๆ 1 แสนโล หรือก่อนหน้านั้นก็ได้ครับ -เช๊คกำลังอัด
อื่นๆก็เช่น เบรคติดหรือเปล่า ทำให้ต้องเหยียบคันเร่งมาก อะไรมาณนี้น่ะครับ หรือคลัชจะหมดหรือเปล่า ทำให้เหยียบแล้วบางทีอาจฟรีทิ้งที่คลัตช์ ก็เป็นได้ครับ
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
ton
|
 |
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2556 22:48:33 » |
|
มนึกว่าของผมหนักแล้วนะเจอ จขกท หนักกว่าผมอีก ของผมตก 7.5 โล/ลิตร ตก โลละืฟ1.7
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
ko@92GTi
|
 |
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2556 22:50:01 » |
|
ผม 500 บาท วิ่งได้ 200โลเอง
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
toyota 3 นะวังน้อย
|
 |
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 01:19:54 » |
|
หลับตาตอบ ถอดฝาบดวาล์วครับ
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
Instrument cluster J Mania
|
|
|
plew_ch
|
 |
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 07:18:31 » |
|
ถ้าจูนหนาก็กินได้ 2บาทกว่า เครื่องผมกินน้ำมันเครื่องแล้ว จูนเนียนฯ ได้ 1.6-1.8 ถ้าจูนหนา ก็2บาทได้ ว่าแต่แก็ส ราคาเท่าไร กทม อยู่ 12.99
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
pou_manu <SZ>
|
 |
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 07:47:17 » |
|
ราคาgasสูง ราคาต่อกิโลก็น่าจะสูงตามความคิดเห็นส่วนตัว เพราะแต่ก่อนราคาแค่ 6 -7 บาท แต่ปีัจจุบัน ราคาเกือบ 13 บาทนะครับ ผิดถูกรอท่านผู้รู้ตอบนะครับ
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
#### ขอเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป##### 
|
|
|
plew_ch
|
 |
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 08:34:11 » |
|
ก็ไม่รู้เอา สูตรใคร มาจากไหน คิดเป็นกิโลละ..บาท คนส่วนใหญ่จะพูดกันแบบนี้ อย่าลืมว่า น้ำมันก็ดั แก็สก็ดี ลอยตัวราคามาเป็น10ปี ก็ยังใช้สูตรเดิมคิด ไม่เปลี่ยนกันเลย ล้าหลังวะ ตามไม่ทันความเปลี่ยนแปลง หรือ ทำตามความเคยชิน ผมว่า 4AFE กินแก็สตก 8.5โล/ลิตร แถวฯนี้ รถผม แล้วที่ว่า 2บาทกว่า มันกี่โลลิตร ท่าน จขกท
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
supernooky
|
 |
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 11:09:48 » |
|
ถ้าอยู่กรุงเทพก็ถือว่าเปลือง ถ้าอยู่เชียงใหม่เชียงรายก็ปกติ
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
ปั้น AE ดีก่า ^^
|
|
|
Quixotic
|
 |
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 11:35:55 » |
|
ขอแจมหน่อยค๊าบบบ ข้องใจเรื่องวัดกำลังอัด ถ้าเราไปวัดกำลังอัดที่ศูนย์บริการ เขาคิดค่าบริการเท่าไหร่ครับ เทียบกับการ ซื้อที่วัดกำลังอัดมาใช้เอง มันจะคุ้มกว่ารึป่าวครับ แล้วเครื่องวัดกำลังอัดจะหาซื้อจากร้านค้าแบบไหนดีอ่ะครับ อยากได้ แต่ไม่รู้ทั้งจังหวัดจะขีขายป่าว -0-
|
|
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2556 11:54:26 โดย Quixotic »
|
บันทึกการเข้า
|
ที่เห็นจอดนิ่งๆ เพราะวิ่งไม่ได้ T_T
|
|
|
supernooky
|
 |
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 11:38:55 » |
|
ขอแจมหน่อยค๊าบบบ ข้องใจไรเรื่องวัดกำลังอัด ถ้าเราไปวัดกำลังอัดที่ศูนย์บริการ เขาคิดค่าบริการเท่าไหร่ครับ เทียบกับการ ซื้อที่วัดกำลังอัดมาใช้เอง มันจะคุ้มกว่ารึป่าวครับ แล้วเครื่องวัดกำลังอัดจะหาซื้อจากร้านค้าแบบไหนดีอ่ะครับ อยากได้ แต่ไม่รู้ทั้งจังหวัดจะขีขายป่าว -0- ทำไมไม่ไปอ่ ทำไมถึงจะเข้าแต่ศูนย์อีท่าเดียวหล่ะครับ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
ปั้น AE ดีก่า ^^
|
|
|
N@MIN
|
 |
« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 21:59:39 » |
|
ก็ไม่รู้เอา สูตรใคร มาจากไหน คิดเป็นกิโลละ..บาท คนส่วนใหญ่จะพูดกันแบบนี้ อย่าลืมว่า น้ำมันก็ดั แก็สก็ดี ลอยตัวราคามาเป็น10ปี ก็ยังใช้สูตรเดิมคิด ไม่เปลี่ยนกันเลย ล้าหลังวะ ตามไม่ทันความเปลี่ยนแปลง หรือ ทำตามความเคยชิน ผมว่า 4AFE กินแก็สตก 8.5โล/ลิตร แถวฯนี้ รถผม แล้วที่ว่า 2บาทกว่า มันกี่โลลิตร ท่าน จขกท
ก็ไม่ได้ล้าหลังหรอกผมว่า มันเห็นกันจะจะเลยแหละเวลาขับรถไปอะครับ ว่ามันกินไปเท่าไร ลองคิดง่ายๆของน้าถ้าสมมติว่าแก๊ส 12.99 บาท ก็เอา 12.99 หาร 8.5 โล ก็จะเท่ากับ โลละ 1.5บาทนิดๆไงครับ โลละ 2บาทกว่านี่ตก 6โล/ลิตร เลยนะครับเนี่ย แต่ก็ต้องคิดด้วยว่าในเมื่อราคามันสูงคิด อัตราการกินเชื้อเพลิงก็ต้องสูงตามไปด้วย แต่ยังไงปัจุบัน 4a-fe แก๊สมิก ผมว่าน่าจะอยู่ราวๆ โลละ1.5+- ไม่น่าเกินนี้นะครับ
|
|
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2556 22:10:40 โดย N@MIN PT.Z »
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
ton
|
 |
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 22:07:59 » |
|
ก็ไม่รู้เอา สูตรใคร มาจากไหน คิดเป็นกิโลละ..บาท คนส่วนใหญ่จะพูดกันแบบนี้ อย่าลืมว่า น้ำมันก็ดั แก็สก็ดี ลอยตัวราคามาเป็น10ปี ก็ยังใช้สูตรเดิมคิด ไม่เปลี่ยนกันเลย ล้าหลังวะ ตามไม่ทันความเปลี่ยนแปลง หรือ ทำตามความเคยชิน ผมว่า 4AFE กินแก็สตก 8.5โล/ลิตร แถวฯนี้ รถผม แล้วที่ว่า 2บาทกว่า มันกี่โลลิตร ท่าน จขกท
ก็ไม่ได้ล้าหลังหรอกผมว่า มันเห็นกันจะจะเลยแหละเวลาขับรถไปอะครับ ว่ามันกินไปเท่าไร ลองคิดง่ายๆของน้าถ้าสมมติว่าแก๊ส 12.99 บาท ก็เอา 12.99 หาร 8.5 โล ก็จะเท่ากับ โลละ 1.5บาทนิดๆไงครับ แต่ก็ต้องคิดด้วยว่าในเมื่อราคามันสูงคิด อัตราการกินเชื้อเพลิงก็ต้องสูงตามไปด้วย แต่ยังไงปัจุบัน 4a-fe แก๊สมิก ผมว่าน่าจะอยู่ราวๆ โลละ1.5+- ไม่น่าเกินนี้นะครับ ถูกต้องนะคับ แต่ของผมนับเงินที่เติม หาร ด้วยระยะทาง
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
shinjung
|
 |
« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 22:56:11 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
wagon919
|
 |
« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มีนาคม 2556 23:35:05 » |
|
หลับตาตอบ ถอดฝาบดวาล์วครับ
^^
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
gigabooom
|
 |
« ตอบ #16 เมื่อ: 03 เมษายน 2556 10:39:39 » |
|
ของผมคิดแบบนี้ เติมเต็มวิ่งจนหมด แล้วเติมมใหม่ ได้ตามนี้ >> เติม600บาท วิ่งได้300กิโล เท่ากับ วิ่งกิโล ละ 2 บาท วิ่งใน กทม นะ ประมาณ10กิโลรถติด เกียบ1ชั่วโมง เท่ากันเดินเบาอยู่เกียบ1ชั่วโมง แต่วิ่ง ยาว ตจว. ได้1.5บาทต่อกิโล (คิดแบบเดียวกัน) ข้อมูล เครื่อง4afe เกียร์ออโต้ แก๊สหัวฉีด AC 200-4 ล้อ15 ยาง55/195 เช๊ค วาว + กำลังอัดลูกสูบแล้ว เปรียนลิ้นปีกผีเสื้อ สายหัวเทียน แล้ว แบบนี้กินมัย จูนมาหลายรอบละ ที่ศูนย์ac
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
I LOVE AE ^^
|
|
|
Fuse1412
|
 |
« ตอบ #17 เมื่อ: 03 เมษายน 2556 16:49:31 » |
|
ผมคำนวนระยะทาง ต่อลิตร ตลอด เลยไม่รู้ว่ามันกี่บาทกันแน่ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
jedee
|
 |
« ตอบ #18 เมื่อ: 04 เมษายน 2556 05:09:45 » |
|
ก็ไม่รู้เอา สูตรใคร มาจากไหน คิดเป็นกิโลละ..บาท คนส่วนใหญ่จะพูดกันแบบนี้ อย่าลืมว่า น้ำมันก็ดั แก็สก็ดี ลอยตัวราคามาเป็น10ปี ก็ยังใช้สูตรเดิมคิด ไม่เปลี่ยนกันเลย ล้าหลังวะ ตามไม่ทันความเปลี่ยนแปลง หรือ ทำตามความเคยชิน ผมว่า 4AFE กินแก็สตก 8.5โล/ลิตร แถวฯนี้ รถผม แล้วที่ว่า 2บาทกว่า มันกี่โลลิตร ท่าน จขกท
ก็ไม่ได้ล้าหลังหรอกผมว่า มันเห็นกันจะจะเลยแหละเวลาขับรถไปอะครับ ว่ามันกินไปเท่าไร ลองคิดง่ายๆของน้าถ้าสมมติว่าแก๊ส 12.99 บาท ก็เอา 12.99 หาร 8.5 โล ก็จะเท่ากับ โลละ 1.5บาทนิดๆไงครับ แต่ก็ต้องคิดด้วยว่าในเมื่อราคามันสูงคิด อัตราการกินเชื้อเพลิงก็ต้องสูงตามไปด้วย แต่ยังไงปัจุบัน 4a-fe แก๊สมิก ผมว่าน่าจะอยู่ราวๆ โลละ1.5+- ไม่น่าเกินนี้นะครับ ถูกต้องนะคับ แต่ของผมนับเงินที่เติม หาร ด้วยระยะทาง  นั่นดิ ผมก็เอาจำนวนเงินที่เติม หารด้วยระยะทาง ก็ได้กิโลละเท่านั้นเท่านี้บาท ไอ้แปดโลลิตร สิบโลลิตร มันทำให้ผมไม่รู้ว่ากินไปเท่าไร จ่ายค่าน้ำมันค่าแก๊สไปเท่าไร ผมก็คิดแบบนี้มาตลอด ตั้้งแต่แก๊สมันลิตรละสี่ห้าบาท น้ำมันลิตรละไม่ถึงสิบบาท ก่อนขึ้นราคาตัวเลขก็แบบหนึ่ง หลังขึ้นราคาก็แบบหนึ่งครับ แต่โลละสองบาทกว่าเนี่ย ผมว่าผิดปรกติครับ ต้องไล่เช็คมาเลยล่ะ ตั้งแต่ถัง ยันหม้อต้ม(มีรั่วไหม เครื่องอาจไม่ได้กินเท่านี้ แต่รั่วทิ้งครับ อันตรายด้วยเน้อ) เครื่องยนต์ ทั้งหมด ผมวิ่งไปกลับอุบลเชียงราย(แม่สาย)เพิ่งกลับมาเมื่อวานซืน ระยะทางสองพันสองร้อยกิโล เติมไปสามพันห้า ตกกิโลละบาทห้าหกสิบตังค์ครับ ไม่เคยคิด แปดกิโลลิตรซักที คิดเป็นเงินครับ อันนี้นานาจิตตัง ไม่ได้ล้าสมัยหรือทันสมัยหรอก คิดกิโลลิตร ผมงงครับ คิดเป็นกิโลละบาทห้าสิบไม่งงครับ ลองเช็คดูครับ หายไวๆเด้อ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
AE92PT
มือใหม่หัดขับ
ออฟไลน์
กระทู้: 19
|
 |
« ตอบ #19 เมื่อ: 05 เมษายน 2556 00:59:04 » |
|
เป็นข้อมูลครับ ผมเครื่อง 4Afe auto แก๊สหัวฉีด ในเมืองรถติดหนัก ๆ 2 บาท/กม. รอบเมือง ชานเมือง 1.6-7 บาท/กม. ต่างจังหวัดวิ่งชิว ๆ ความเร็ว 100-120 กม./ชม ทางยาว ๆ 1.2-3 บาท/กม. ครับ
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|