AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 03:49:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการโอนลอย  (อ่าน 4492 ครั้ง)
KKK_KKK
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 21:43:59 »

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปดูรถมือสองคันนึง มีเล่ม สำเนาบัตรเจ้าของชื่อตรงเล่ม สำเนาทะเบียนบ้าน ใบมอบอำนาจ แต่ไม่มีสัญญาซื้อขาย พ่อค้าคนกลางบอกว่าสัญญาซื้อขายเขาจะออกเป็นชื่อเค้าทำกับผม ผมเลยสงสัยว่ามันถูกต้องหรือป่าว มันควรเป็นสัญญาซื้อขายที่ชื่อเจ้าของรถเขียนทิ้งฝว้ใช่หรือป่าวครับ คนขายมันจะเอามัดจำยิกๆ ผมไม่ชัวเลยไม่วางัดจำกลัวโดนหลอก รถมันถูกมาก ตาปริบๆ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:00:29 »

คุ้นๆว่าสัญญาซื้อขายสำหรับการโอนลอย มีความจำเป็นแค่ มูลค่ารถที่กำหนดในสัญญาซื้อขาย เพื่อเอาไปคิดค่าธรรมเนียมในการโอนแค่นั้นเองครับ
และสัญญาซื้อขายจะเป็นนายหน้าทำกับน้าได้ไง ชื่อเจ้าของรถเป็นอีกคน ตอนไปโอนรถ สัญญาซื้อขายต้องเป็นเจ้าของรถทำกับน้า และมอบอำนาจน้าให้เป้นผู้มาโอนนะครับ
อันนี้ที่ผมเข้าใจและเคยทำนะ รอความเห้นท่านอื่นประกอบการตัดสินใจอีกทีนะครับ

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:21:36 »

ตอนมัดจำก็ให้เค้าถ่ายสำเนาบัตรประชาชนเค้าไว้น่ะครับและเขียนเป็นลายลักอักษรว่า

ได้ทำการมัดจำซื้อขายรถ ยี่ห้อ xx รุ่น xx สี xx ทะเบียน xx จำนวนราคา xx จากราคาเต็มxx 

จากนั้นให้เค้าเซ็นว่าได้รับเงินจากคุณ xxx เป็นจำนวนเงิน xxx แล้วให้เซ็นกำกับอีกที

นายหน้าขายรถตอนซื้อมาก็โอนลอยครับ มีสัญญาซื้อขายแต่ยังไม่ได้จดทะเบียน จะจดทะเบียนก็ต่อเมื่อมีเจ้าของใหม่มาซื้อ

N@MIN
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ได้แค่ไหน...เอาแค่นั้น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:28:57 »

ผมคิดว่าถูกแล้วนะ เพราะเจ้าของไม่ได้มาทำเอง ต้องให้คนที่มาขายเป็นคนทำ แล้วมีในมอบอำนาจมาว่าการซื้อขายนี้เจ้าของได้มอบอำนาจมาให้คนขาย(คนที่บอกว่าจะทำด้วยนั้นแหละครับ)

ปล.ดูคนอื่นอีกทีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2012 22:31:58 โดย N@MIN » บันทึกการเข้า

กำลังตั้งชื่อ
Zest Up
ขายของนิดหน่อยครับ
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:35:55 »

ผมคิดว่าถูกแล้วนะ เพราะเจ้าของไม่ได้มาทำเอง ต้องให้คนที่มาขายเป็นคนทำ แล้วมีในมอบอำนาจมาว่าการซื้อขายนี้เจ้าของได้มอบอำนาจมาให้คนขาย(คนที่บอกว่าจะทำด้วยนั้นแหละครับ)

เท่าที่เคยไปทำเรื่องให้บริษัท ผมเอาเอกสารการโอนรถ ให้เจ้าของรถ กับผู้รับโอน เซนๆๆๆ มา แล้วก็ ให้ทั้งสองฝ่าย ทำเรื่องมอบอำนาจมาให้เรา ในกรณีนี้ก้อเรื่องมอบอำนาจของฝ่ายขายน่าจะไม่เกี่ยวกับเรา ส่วนใบสัญญาซื้อขายรถยนต์ ผมไม่เหน จนท. จะสนใจอะไรเลยอะ คือพอผมยื่นไปเค้าก้อคืนใบนี้กลับมา คือเหมือนเปนสัญญาระหว่างผู้ซื้อ และผู้ขายเท่านั้นครับ (ผมเข้าใจแบบนี้นะ)

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
TrinityQD
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:43:10 »

พึ่งไปโอนมาเมือซักเดือนตุลาที่ผ่านมานี้ ไม่ได้ใช้สัญญาซื้อขายเลยครับ

RANGSIT
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เสือนอนกิน

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:46:22 »

ใบซื้อขายเป็นแค่การยืนยันว่าเราได้มาอย่างไรเท่าไรตามเต๊นท้ทั่วไปก็ซื้อขายโอนลอยกันทั้งนั้นสำคัญที่สุดก็บัตรประชาชนเจ้าของเดิมต้องตรงกับเล่มทะเบียนและก็ใบมอบอำนาจที่เจ้าของเดิมต้องเซ็นลายเซ็นไว้ด้วยถ้าไม่มี 2 อย่างนี้ละก็ทำอย่างไรก็โอนไม่ได้ ส่วนใบซื้อขายถ้าเราเป็นคนขายโดยการขายแบบโอนลอยต้องเก็บใบนี้ไว้ให้ดีๆเพราะเราไม่รู้ว่ารถที่เราขายไปจะถูกโอนเมื่อไรและเจ้าของใหม่ที่ซื้อรถเราไปจะนำรถที่เราขายไปและยังไม่เปลี่ยนชื่อไปทำอะไรบ้างเช่นชนคนตายหรือนำไปขนยาเสพติดถ้าไม่มีใบซื้อขายและบัตรประชาชนของคนที่ซื้อเราละก็เตรียมตัวเดือดร้อนได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2012 22:53:10 โดย RANGSIT » บันทึกการเข้า

รับซื้อซากรถ สามห่วง  คว่ำมา-ชนมา ไม่อยากซ่อม-ซ่อมไม่คุ้ม-เล่มทะเบียนไม่มี-ไฟแนนท์ล้ม โทรมาเลยครับรับซื้อทุกสภาพ
 โทร 0805977320
KKK_KKK

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:53:04 »

คุ้นๆว่าสัญญาซื้อขายสำหรับการโอนลอย มีความจำเป็นแค่ มูลค่ารถที่กำหนดในสัญญาซื้อขาย เพื่อเอาไปคิดค่าธรรมเนียมในการโอนแค่นั้นเองครับ
และสัญญาซื้อขายจะเป็นนายหน้าทำกับน้าได้ไง ชื่อเจ้าของรถเป็นอีกคน ตอนไปโอนรถ สัญญาซื้อขายต้องเป็นเจ้าของรถทำกับน้า และมอบอำนาจน้าให้เป้นผู้มาโอนนะครับ
อันนี้ที่ผมเข้าใจและเคยทำนะ รอความเห้นท่านอื่นประกอบการตัดสินใจอีกทีนะครับ
ผมก็คิดว่ามันจะมีปัญหาเวลาโอนครับ
ตอนมัดจำก็ให้เค้าถ่ายสำเนาบัตรประชาชนเค้าไว้น่ะครับและเขียนเป็นลายลักอักษรว่า

ได้ทำการมัดจำซื้อขายรถ ยี่ห้อ xx รุ่น xx สี xx ทะเบียน xx จำนวนราคา xx จากราคาเต็มxx  

จากนั้นให้เค้าเซ็นว่าได้รับเงินจากคุณ xxx เป็นจำนวนเงิน xxx แล้วให้เซ็นกำกับอีกที

นายหน้าขายรถตอนซื้อมาก็โอนลอยครับ มีสัญญาซื้อขายแต่ยังไม่ได้จดทะเบียน จะจดทะเบียนก็ต่อเมื่อมีเจ้าของใหม่มาซื้อ
สัญญาซื้อขายที่เป็นชื่อเจ้าของรถฉบับจริงไม่มีเลยครับ พ่อค้าบอกเอกสารจริงไม่มีไปทำเป็นชื่อเจ้าของไม่ได้
UltraKw@nG

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:55:06 »

ขอให้แค่มีเล่มทะเบียน สำเนาบัตรเจ้าของรถพร้อมเซ็นสำเนาถั่วต้ม ก็โอนได้แล้วครับ ค่าโอน 105 บาท อากรแสนละ 500

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:56:34 »

ขอให้แค่มีเล่มทะเบียน สำเนาบัตรเจ้าของรถพร้อมเซ็นสำเนาถั่วต้ม ก็โอนได้แล้วครับ ค่าโอน 105 บาท อากรแสนละ 500
ตามนี้ครับ ฟันเฟิร์ม นอนยัน

KKK_KKK

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:57:10 »

เท่าที่เคยไปทำเรื่องให้บริษัท ผมเอาเอกสารการโอนรถ ให้เจ้าของรถ กับผู้รับโอน เซนๆๆๆ มา แล้วก็ ให้ทั้งสองฝ่าย ทำเรื่องมอบอำนาจมาให้เรา ในกรณีนี้ก้อเรื่องมอบอำนาจของฝ่ายขายน่าจะไม่เกี่ยวกับเรา ส่วนใบสัญญาซื้อขายรถยนต์ ผมไม่เหน จนท. จะสนใจอะไรเลยอะ คือพอผมยื่นไปเค้าก้อคืนใบนี้กลับมา คือเหมือนเปนสัญญาระหว่างผู้ซื้อ และผู้ขายเท่านั้นครับ (ผมเข้าใจแบบนี้นะ)

พึ่งไปโอนมาเมือซักเดือนตุลาที่ผ่านมานี้ ไม่ได้ใช้สัญญาซื้อขายเลยครับ
ใบซื้อขายเป็นแค่การยืนยันว่าเราได้มาอย่างไรเท่าไรตามเต๊นท้ทั่วไปก็ซื้อขายโอนลอยกันทั้งนั้นสำคัญที่สุดก็บัตรประชาชนเจ้าของเดิมต้องตรงกับเล่มทะเบียนและก็ใบมอบอำนาจที่เจ้าของเดิมต้องเซ็นลายเซ็นไว้ด้วยถ้าไม่มี 2 อย่างนี้ละก็ทำอย่างไรก็โอนไม่ได้ ส่วนใบซื้อขายถ้าเราเป็นคนขายโดยการขายแบบโอนลอยต้องเก็บใบนี้ไว้ให้ดีๆเพราะเราไม่รู้ว่ารถที่เราขายไปจะถูกโอนเมื่อไรและเจ้าของใหม่ที่ซื้อรถเราไปจะนำรถที่เราขายไปและยังไม่เปลี่ยนชื่อไปทำอะไรบ้างเช่นชนคนตายหรือนำไปขนยาเสพติดถ้าไม่มีใบซื้อขายและบัตรประชาชนของคนที่ซื้อเราละก็เตรียมตัวเดือดร้อนได้เลยครับ
คำนับ
RANGSIT
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เสือนอนกิน

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 22:58:13 »

กรณีนี้สำหรับเจ้าของรถไปโอนให้เราด้วยตนเองแต่ถ้าขายแบบโอนลอยต้องมีใบมอบอำนาจและลายเซ็นของเจ้าของเดิมด้วยครับถึงจะโอนได้

รับซื้อซากรถ สามห่วง  คว่ำมา-ชนมา ไม่อยากซ่อม-ซ่อมไม่คุ้ม-เล่มทะเบียนไม่มี-ไฟแนนท์ล้ม โทรมาเลยครับรับซื้อทุกสภาพ
 โทร 0805977320
UltraKw@nG

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:00:29 »

ลืมถามรถที่จะซื้อจดทะเบียนที่กรุงเทพต้องดูด้วยน่ะครับว่าเขตไหน จดเขตไหนโอนเขตนั้น กรุงเทพมันแปลกๆ

KKK_KKK

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:02:47 »

งี้ผมพลาดรถไปแล้วซิ ยกธงขาว ผมระแวงเพราะรถมีกุญแจปั๊มดอกเดียว ลายเซ็นรับรองในบัตร กับในเล่มทะเบียนมันไม่ค่อยเหมือนกัน ??
UltraKw@nG

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:06:04 »

เวลาผมโอนรถผมให้ป้าแกรับทำทุกอย่างอยู่หลังจตุจักร แกจัดการให้หมดทั้งลายเซ็นอะไร ผมแค่จ่ายตังกับรอแค่นั้นแหละตรวจสภาพอะไรก็ไม่ต้องป๋าแกเสกได้หมด

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:09:22 »

งี้ผมพลาดรถไปแล้วซิ ยกธงขาว ผมระแวงเพราะรถมีกุญแจปั๊มดอกเดียว ลายเซ็นรับรองในบัตร กับในเล่มทะเบียนมันไม่ค่อยเหมือนกัน ??

จำได้ว่าลายเซนไม่เหมือนนี่โดนเรียกกลับมาเซนเลยอะ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
KKK_KKK

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:13:10 »

เวลาผมโอนรถผมให้ป้าแกรับทำทุกอย่างอยู่หลังจตุจักร แกจัดการให้หมดทั้งลายเซ็นอะไร ผมแค่จ่ายตังกับรอแค่นั้นแหละตรวจสภาพอะไรก็ไม่ต้องป๋าแกเสกได้หมด
ไว้ต้องไปใช้บริการป้า

จำได้ว่าลายเซนไม่เหมือนนี่โดนเรียกกลับมาเซนเลยอะ
wishสี่สิบต้นๆถูกน่ากลัวมั้ยครับ รถไม่โดน มีเก็บแค่ช่วงล่างกับยาง
UltraKw@nG

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:26:14 »

ราคาสี่แสนกลางๆราคารับเข้าเลยน่ะครับ

KKK_KKK

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:37:55 »

ราคาสี่แสนกลางๆราคารับเข้าเลยน่ะครับ
ใช่ครับมันถูกกว่าเต๊นให้อีกมั้งผมคิดในใจกลัวเชิดมัดจำ
Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012 23:52:19 »

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปดูรถมือสองคันนึง มีเล่ม สำเนาบัตรเจ้าของชื่อตรงเล่ม สำเนาทะเบียนบ้าน ใบมอบอำนาจ แต่ไม่มีสัญญาซื้อขาย พ่อค้าคนกลางบอกว่าสัญญาซื้อขายเขาจะออกเป็นชื่อเค้าทำกับผม ผมเลยสงสัยว่ามันถูกต้องหรือป่าว มันควรเป็นสัญญาซื้อขายที่ชื่อเจ้าของรถเขียนทิ้งฝว้ใช่หรือป่าวครับ คนขายมันจะเอามัดจำยิกๆ ผมไม่ชัวเลยไม่วางัดจำกลัวโดนหลอก รถมันถูกมาก ตาปริบๆ

เอกสารแค่นี้โอนไม่ได้หรอกครับ

ยังจะต้องให้เจ้าของรถ เซ็นต์ชื่อในแบบคำขอโอนและรับโอน ซึ่งเป็นเอกสารของขนส่ง (หมายเลข ขส.บ 10 ท. - 11 ท.)

ซึ่งลายเซ็นต์ ทั้งในเล่มทะเบียนจริง , บัตรประชาชน , สำเนาทะเบียนบ้าน และใบมอบอำนาจ... ทั้งหมดต้องลายเซ็นต์เหมือนกันครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์