AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 15:49:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนลำโพงให้เจ้า AE110 แบบไม่เจาะประตู  (อ่าน 13881 ครั้ง)
wongae100
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 00:31:07 »

คำนับ
สวัสดีครับ ชาว AEracing ผมเป็นสมาชิกใหม่ คือสมัครมาสักพักละ แต่ไม่ค่อยได้โพส ได้แต่มาแอบๆ อ่าน ตอนนี้เพิ่งได้รถ AE110 มาเป็นของตัวเอง
สภาพก็เดิมมาทุกอย่างครับ กระจกระบบออโต้มือปิด กระจกข้างพับแรงดัน(มือ) เกียร์ธรรมดา วิทยุแบบ DVD MP3 USB AUX -- ที่ว่ามา ไม่มีครับ จริงๆแล้วเป็นของศูนย์หมด อิอิ
ลำโพกเริ่มแตก จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ เผื่อใครอยากลองเอาไปทำดู ผมใช้เงินไปทั้งหมด 9 บาท ในการทำครั้งนี้ (มีลำโพง ของใหม่แต่เก่าเก็บอยู่เลยไม่เสียตัง)

ประเด็นคือ ลำโพงมันแตกทั้งสองข้าง เลยอยากเปลี่ยนใหม่ เอาแบบพอฟังได้ก็พอ ครั้นจะไปติดเป็นเซ็ต ก็วุ่นวาย รถก็เก่าละ ไม่อยากทำเยอะ ให้แค่พอมีฟังเพลง ก็พอ
ตอนแรกไปเดินเล่นคลองถม เกือบสอยลำโพงใหม่มาแล้ว แต่ยั้งคิดว่า เอาไว้ก่อนดีกว่า รอไว้ไปบ้านหม้อดูอีกที พอกลับมาบ้าน มันว่างๆ ก็เลยลองแงะดูสิ ว่าข้างในมันเป็นลำโพงแบบไหน
สภาพมันก็เป็นแบบนี้อะนะครับ

wongae100
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 00:51:41 »

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า
เริ่มจาก อุปกรณ์เครื่องมือ ที่ใช้

1.ไขควง
2.สว่าน
3. น็อตยึดเกรียวปล่อย หรือ นัทและโบลท์ + แหวนรอง
4. คัทเตอร์หรือคีมปอกสายไฟ หรือ กรรไกร
5. ลูกหมู (ถ้ามี) ถ้าไม่มีเหมือนอย่างผม คุณจะเหนื่อยมาก ถึงมากที่สุด เพราะผมใช้ทุกสิ่งอย่างที่บ้านผมมี (คีมตัดลวด คีมปากจิ้ง (อยากได้ปากจระเข้นะ แต่ไม่มี แหะ.. แหะ..) เลื่อย ค้อน ตะปู ฯลฯ)
6. เทปพันสายไฟ

เท่านี้เราก็พร้อมลุยกันละครับ  
ปล. อ้าวเฮ้ย...ลืม ประกาศ ลืมไรอะครับ ............... ก็ลืมลำโพงที่จะเอามาติดไงครับ ถ้าไม่มีลำโพงจะเปลี่ยนไปใส่อะไรละครับ
ลำโพงที่ใช้ ผมใช้ 5นิ้ว แกนร่วม ครับ เพราะมันขนาดพอดีกับของเดิม

เอาละทีนี้เราก็มีครบ 7 สิ่งมหัสจรรหรรษากันละครับ

ก่อนอื่นเลย
ถอดแผงประตูก่อนนะครับ

1. ใช้ไขควงขันน็อต ที่มือจับประตูออกก่อน แล้วเลื่อนที่เปิดประตูไปทางด้านหน้าตัวรถก่อน แล้วดึงมันออกมา เอาเหล็กกลอนประตูที่เกี่ยวอยู่ออกด้วยนะครับ
2. ทีนี้ก็มาถอด ฝาที่วางแขนออก งัดออกมาข้างในมีสกรูอีกสองตัวก็เอาออกซะนะครับ แล้วก็มีหมุดพลาสติกอีกตัวที่มุมบน ฝั่งหน้ารถ ของแผงประตู
3. ถอดมือหมุนกระจก นี่ละครับระบบออโตมือปิดของผม มันคลิปเหล็กล็อกอยู่ข้างใน เอาไขควงเล็กหรือแท่งเหล็กเล็กๆ เกี่ยวแล้วดึงมันออกมาครับ แล้วมือหมุนก็จะถอดได้โดยง่าย อย่าใช้ไม้จิ้มฟันนะครับ เอาไม่อยู่ อิอิ ซูม ซูม
4. ฝาปิดกระจกข้างสีดำถอดออกด้วยครับ จัดนั้นก็ค่อยๆ งัดแผงประตูจากด้านล่าง เผื่อให้หมุดพลาสติกที่ยึดกับเหล็กประตูออกมา จะได้ยินเสียง ปุ๊ก!ๆๆๆ แปลว่าหมุดหลุดออกมาละ
5. ทีนี้ก็ยกแผงประตูออก ด้วยการยกขึ้นทางด้านบน แล้วก็เอามากองไว้แบบนี้

แล้วก็จะเห็นข้างในเป็นอย่างภาพที่สองครับ รอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2012 00:55:13 โดย wongae100 » บันทึกการเข้า
wongae100
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 00:59:40 »

จากนั้นก็ มาถอดลำโพงเดิมๆ อายุ 16 ปีกัน

เค้ายึดเอาไว้ด้วย rivet เพราะฉะนั้นทางที่จะเอาออกก็ต้อง สว่าน ครับ เจาะมันเข้าไปเลยที่หัว rivet นะครับ ไม่ใช่ตัวถัง เอาหมุดออกมาให้ได้
ตัดสายไฟที่มาที่ลำโพงออกเลยก็ได้ครับ (มีสายดำกับสายแดง -- ไม่ใช่คาราเต้นะจ๊ะ)
แล้วคุณก็จะได้เห็นลำโพงอายุ 16 ปี แบบใกล้ชิด แบบนี้ ครับ

wongae100
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 01:08:05 »

คุนก็จะเห็นว่า ลำโพงตัวนี้มันดีจริงๆ ขายึด ตัวลำโพง แกนแม่เหล็ก อยู่ในตัวเดียวกันหมด

จากนี้ก็จะเป็นงานช้างสำหรับผม ผู้ที่ไม่มีลูกหมูตัดเหล็ก
ผมใช้ ไขควงทำเป็นลิ่ม กะจะตอกด้วยค้อนเพื่อตัดเหล็ก แต่ก็นานครับ ตอนหลังเลยนึกได้ มีสว่านนี่หว่า
เอาสว่านมาเจาะบริเวณที่เราต้องการตัดออก เจาะๆๆๆๆ ให้มีรูพรุนเยอะๆ จะได้หักง่ายหน่อย เอาเป็นว่า วิธีใครใิธีมันละครับตอนนี้

จัดการตัดให้เสร็จสับ แล้วเหลือแต่กรอบเอาไว้ แบบนี้ครับ
wongae100
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 01:10:52 »

ที่นี้ ก็มาดูสิ ลำโพงที่เราใส่เข้าไปใหม่หน้าตามันเป็นไงนะ

ประมาณนี้ครับ ห้านิ้ว แกนร่วม
wongae100
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 01:17:33 »

เอาลำโพงใหม่ มาทาบ กับกรอบลำโพงเดิมที่เราเจี๋ยนๆๆๆๆ จนได้เป็นกรอบขึ้นมา
ทาบแล้วก็หาจุดยึดรูน็อตให้เรียบร้อย
เอาพี่สว่าน มาเจาะ น้องเหล็ก ตามตำแหน่างที่มาร์คเอาไว้ครับ
แล้วก็เอาสกรูเกรียวปล่อยยึดลำโพงใหม่ กับกรอบใหม่ไทยประดิษฐ์ ให้เรียบร้อยครับ

ก่อนยึดน็อตพอดีผมมี ถุงโฟมที่ไว้ใส่พวกเครื่องเสียงบ้านเวลาซื้อมาใหม่ ก็เอามาจัดการวัดและตัดเป็นวงกลม ขนาดพอดีกับกรอบใหม่ไทยประดิษฐ์ เพื่อให้ช่วยดูดซับแรงสั่นสะเทือนของลำโพงไปสู่กรอบเหล็ก
(ช่วยอะไรจริงรึป่าวผมก็ไม่รู้หรอกครับ แต่เผอิญอยากใส่ ก็เลยจัด ฮ่าๆๆๆ) 

ยึดสกรูเสร็จก็ได้หน้าตาแบบเนี้ยมา
wongae100
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 01:26:17 »

ที่นี้ก็เรียกได้ว่า เราได้ลำโพงใหม่ ที่จะใส่เข้าประตูหน้าของเราโดยที่เราไม่ต้องไป ซื้อไม้อัดมาตัด หรือ เจาะประตูให้เสียของเลย

ทีนี้เราก็ไปจัดการ ต่อสายไฟมายึดที่ขั้วไฟฟ้าที่ลำโพงให้เรียบร้อยครับ

แล้วผมก็ใช้น็อตตัวผู้กะ bolt ในการยึดเจ้าลำโพง ใหม่นี้กลับเข้าไปในประตู พอดีผมไม่ได้ถ่ายรูปช่วงนี้ไว้ เพราะลืมครับ ขอโทษทีครับ

เสร็จแล้วก็จัดการเอาแผงประตูใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิม ทุกอย่างก็ดูเหมือนไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยยย

ผมใช้เงินไป 9 บาทในการซื้อน็อตที่ร้านมอไซด์ ลำโพงเป็นของใหม่ที่พ่อซื้อเก็บไว้หลายปีมากๆ (ไม่รู้จะอายุเท่าของเก่าป่าวน้า)
อุปกรณ์ที่เหลือผมหาเอาจากในบ้านทั้งหมดครับผม

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการ DIY รถตัวเองนะครับ

ปล. ขออภัยด้วยนะครับ โพสครั้งนี้ดูไม่เป็นสัปปะรดเท่าไหร่ นี่เป็นครั้งแรกในการโพส DIY ของผมครับ จะคอยปรับปรุงละกันนะครับ
สำหรับวันนี้ ราตรีสวัสดิ์ครับ

byutm
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 15:57:38 »

เจ๋งเลย ตรบมือ
ของผม ซื้อรถต่อเค้ามา เสียงแหลมอย่าเดียว ถอดออกมาลำโพงก็เป็นอย่างของคุณ wongae100 เลย
พอดีผมมีลำโพงที่ถอดออกจาก วีโก้ เอามาทาบๆดู ยึดน๊อต ใช้ชั่วคราวก่อน รองบ จะจัดสักชุดเหมือนกัน
ว่าแต่จะใช้ลำโพง ขนาด 6.5 ใส่แบบนี้ได้ไหม

mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 19:01:41 »

เจ๋งจริงๆ  สุดยอด

Rock_TZ058@AE.110
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 00:29:01 »

สุดยอดสวยงามความเดิม

มีปากก็พูดไป น้ำลายไม่ได้ซื้อ
wongae100
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 00:41:34 »

ลำโพง 6.5 จากที่หาข้อมูลมา เค้าว่ามันจะทำให้กระจกลงไม่สุด ต้องเสริมแป้น แต่ยังไงก็ตาม ถ้าจะใช้แป้นยึดเดิม ผมว่า 6.5นิ้วก็ใส่ไม่ได้นะครับ
อาจจะต้องดัดแปลงกันไปตามระเบียบ
jellope
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012 21:46:18 »

ผมใส่ 6.5 ครับ ไม่ได้ใส่แป้นยึดเดิม ผมใส่พุกเสริม ระหว่าง ตัวลำโพงกับ แผงเหล็กประตูอ่าครับ ให้ตูดลำโพงมันพ้น ไม่งั้นเอากระจกลงไม่สุด
แล้วถ้าไม่เสริม กดกระจกลงไปกระแทกเรื่อยๆ ที่หนีบกระจกขึ้นลง บนรางกระจกจะหักครับ รถผมหักไปแล้ว แก้กันเหนื่อยเลย
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 00:43:16 »

สุดยอด

But@_Bless
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE again

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 13:29:49 »

เยี่ยมไปเลยครับ ทำเองแล้วภูมิใจ แถมประหยัดด้วย ตรบมือ
nathsine001
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012 02:37:37 »

สุดยอดครับ ผมก็โมเองครับ แต่ เบื่อ วิทยุ เดิมๆแล้ว เลยโม ติด ซับ 2 ตัว ปรี หนึง อัน เดีี๋ยวมาลงรุปให้ดูนะครับ
artzja
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 2019 11:43:57 »

เยี่ยมครับ! อีกแนวทางของเว็บญี่ปุ่น ประตูหน้าเค้าใช้ลำโพงขนาด 6 นิ้ว + ฐานรองเดิมครับ ตามเว็บนี้เลย
http://rinconrolla98.blogspot.com/2010/02/diy-front-doors-speaker-replacement.html
artzja
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 2019 11:45:15 »

ส่วนอันนี้เปลี่ยนลำโพงหลัง โดยใช้ฐานรองเดิมเหมือนกันครับ เป็นลำโพงขนาด 6 นิ้ว
https://minkara.carview.co.jp/userid/256950/car/294675/1488092/7/note.aspx#title
seohomepro
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2020 11:13:27 »

เจ๋งไปเลยครับ แวะมาดูเป็นไอเดีย  กิน กิน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์