AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 18:47:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ รบกวนแนะนำเรื่องซ่อมรถหน่อยครับ  (อ่าน 1830 ครั้ง)
bboy357
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 00:26:47 »

คือผมพึ่งซื้อรถต่อจากพี่ที่ทำงานน่าจะรุ่น EE101 ดูจากเล่มทะเบียนนะครับ พอดีมีเรื่องต้องซ่อมนิดหน่อยครับ ขอรบกวนด้วยละกัน หาข้อมูลมาหลายวันแล้วมืดไปหมด

1. ท้ายห้อยครับ ติดแก็สมา กะจะเปลี่ยนสปริง st191 ไปถามที่อู่ บอกสองพันกว่า เขาบอกสปริง 1600 ค่าแรงข้างละ 400  เท่าที่ผมอ่านในเว็บผมว่าแพงไปใช่ไหมครับ
2. เวลาขับไปประมาณ 80 จะได้ยินเสียง วื้นๆๆ ดังแรงสลับเบาเป็นจังหว่ะ ถามพี่ที่ขายให้บอกว่าน่าจะเป็นลูกปืนหลัง  ก็เลยอยากเปลี่ยนเพราะสินเดือนจะกลับต่างจังหวัด แต่ไม่รุ้จะเข้าร้านไหน กลัวโดนฟันเพราะเราไม่รู้อะไรเลย พี่ๆพอจะแนะนำร้าน  แถวๆ ปากเกร็ด หรือ บางคูวัด อ.เมืองปทุมได้หรือป่าวครับ ใครอยู่แถวนี้ หรือว่าจะซื้ออะไหล่มาให้ช่างเปลี่ยนให้ดี
3. ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง เวลาขับข้างๆคันอื่นมองไม่ค่อยเห็นไฟรถตัวเองเลย อันนี้โคมไฟมันมัวๆนิดนึง แต่เดิมเขาใส่หลอดสีขาวมาคล้ายๆไฟซีนอน แต่คิดว่าคงไม่ใช่เพราะมันไม่สว่างเหมือนซีนอนเลย หรือว่าเป็น ฮาโลเจนหว่า พอจะแนะนำหลอดไฟแรงๆ ยกเว้นซีนอนได้ไหมครับเพราะซีนอนมันแพง
4. ผมจะกลับต่างจังหวัดต้องเช็คอะไรบ้างครับ

ตอนแรกตัั้งใจจะถามข้อ 1 กับ 2 แต่ไหนๆก็ถามแล้วก็เลยถามซะให้หมดเลยดีกว่า ถ้าไม่มีเวลาตอบให้ สองข้อแรกก็ได้นะครับ เกรงใจ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกคนนะครับ ที่ช่วยแนะนำ ผมมือใหม่จริงๆ ประตูบ้านสองข้างมีแต่สีรถผมแหละ อิๆๆๆ
ถ้าผิดห้องขออภัยด้วยนะครับ หาห้องไม่เจอครับ

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
neoscreen
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 01:30:42 »

1 สปริงแพง ค่าแรงก้อแพง เบิกใหม่ พันกว่าไม่เกินสองถ้าจำไม่ผิดนะเพราะใส่อยู่ ค่าแรงข้างล่ะ 400 รถอะไรถามมันดูซิ
2 ลูกปืนอันล่ะ 350 ไปซื้อทีร้านนท์อะไล่ตรงข้าม toshiba ไม่ koyo ก้อ nsk ไม่ก้อ nachi ค่าแรงก้ออย่าไปทำไอ้ร้านข้อ 1
3 Osram night breker ใน web ไม่เกิน 900 ไปลอง ๆ ดู
4 อ่า ก็เช็คหมดล่ะ แฮะ ะ ๆๆ

END
Pencom.CZ 49
Moderator

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 11:01:53 »

1 สปริงแพง ค่าแรงก้อแพง เบิกใหม่ พันกว่าไม่เกินสองถ้าจำไม่ผิดนะเพราะใส่อยู่ ค่าแรงข้างล่ะ 400 รถอะไรถามมันดูซิ
2 ลูกปืนอันล่ะ 350 ไปซื้อทีร้านนท์อะไล่ตรงข้าม toshiba ไม่ koyo ก้อ nsk ไม่ก้อ nachi ค่าแรงก้ออย่าไปทำไอ้ร้านข้อ 1
3 Osram night breker ใน web ไม่เกิน 900 ไปลอง ๆ ดู
4 อ่า ก็เช็คหมดล่ะ แฮะ ะ ๆๆ

สุดยอด สุดยอด

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
bboy357

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 14:24:35 »

วันนี้ไปถามที่ 0 คู่ละ 1509 บาท คิดว่าแพงไปเลยยังไม่เอา กะว่าจะมาหาข้างนอกก่อนเผื่อได้  พอมีร้านแนะนำไหมครับ
ต้องการ สปริง st191 ครับ

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 14:53:21 »

ตอบ
1.ถ้าไม่เปลี่ยนสปิง รองสเปเซอร์ขึ้นก็ได้ครับสัก 1นิ้ว
2.เปลี่ยนลูกปืนล้อก็หายแต่เปลี่ยนทั้ง4ล้อไปเลย ไม่งั้นลื้อหลายรอบ
จะโดนค่าแรงค่าตั้ง 0 สองรอบ ราคาลูกปืนหน้า-หลังราคาไม่เท่ากันนะ
3.เพิ่มรีเลย์ก็ได้ครับ แต่ถ้าโคมเหลือง เอายาขัดสีขัดภายนอกโคมก็อาจจะช่วยได้แต่ไม่เยอะครับลองดู
4.เบื้องต้น ก็จะมี น้ำมันเครื่องหรือระบของเหลวว่ามีพร่องไหม ลมยาง หม้อน้ำ ระบบเบรค แบตเตอรี่
อุปกรณ์ส่องสว่าง นึกได้เท่านี้อ่ะครับ

ยินดีต้อนรับสู่แจ้งวัฒนะโซนครับ

bboy357

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 15:36:17 »

แถวแจ้ง มีร้านทำโชค แบบเน้นๆไหมครับ จะไปอัดน้ำมันรองสเปเซอร์
หรือว่าเปลี่ยนสปริงดีกว่า  เอ๊ะ แบบไหนดีกว่ากัน สับสน  ลองหาข้อมูลก่อนสักสองสามวันดีกว่า

~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 15:38:33 »

แถวแจ้ง มีร้านทำโชค แบบเน้นๆไหมครับ จะไปอัดน้ำมันรองสเปเซอร์
หรือว่าเปลี่ยนสปริงดีกว่า  เอ๊ะ แบบไหนดีกว่ากัน สับสน  ลองหาข้อมูลก่อนสักสองสามวันดีกว่า
อันนี้ลองหาข้อมูลดูครับผมไม่เคยทำทั้ง2อย่าง ผมเลื่อนเบ้าโช๊คขึ้นครับ
คู่ละ500แถวสนามบินน้ำ

bassapandang
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012 20:28:05 »

อู่นี้รับทำช่วงล่างอยู่อะคับ ลองโทรคุยดูคับ เเถวบางใหญ่ 089-8914029   เดิน เดิน เดิน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์