AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 07:34:21 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นความรู้เรื่องรถใหม่ครับพี่ๆทุกท่าน!  (อ่าน 5225 ครั้ง)
DoraemonzA
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Madboy!

« เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 09:45:31 »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
วันนี้กระผมมีเรื่องร้อนใจอยากถามพี่ๆที่เคยมีปะสบการณ์ซื้อรถใหม่ครับ

คือว่าผมจอง New Vios ไปเมื่อ 23 เมษายน 2555 ครับ
ทางศูนย์รถบอกว่ารอประมาณ 2 เดือน ผมอยู่คิวที่ 7
พอเมื่อาทิตย์ก่อนโทรไปถาม Sale เค้าบอกว่ามีการอัพเดตระบบ
ผมกลายมาเป็นอยู่คิวที่ 9 หมายความว่าไง??? ผมก็งง
งานผมตอนนี้ผมก็บอกกับทาง Sale ว่าผมต้องการวันรับรถที่ค่อนข้างแน่นอน
ผมจะได้จัดตารางงานถูก จะช้ายังไงผมก็ไม่ค่อยซีเรียส แต่ที่ซีเรียสคือ
ผมทำงานไม่ได้ เพราะไม่รู้กำหนดวันรับรถที่แน่นอน
จนถึงวันนี้ผมรอมาเดือนเศษๆ ก็ยังไม่รู้ผลว่าเป็นอย่างไร
ผมพยายามปรับความเข้าใจกับ Sale หากว่าพี่ๆใครพอมีประสบกาณ์ด้านนี้
ผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ว่าผมควรพูดอย่างไร??
สาเหตุที่ผมเลือกศูนย์นี้เพราะอยู่ใกล้บ้านครับ Sale คุยโอเค แต่พอหลังจอง
ไม่มีอะไรแน่นอนแบบนี้ผมควรจะทำอย่างไรครับ
ทาง Sale บอกว่าประมาณปายเดือนจะไป Rundown รถจาก Toyota Motor
พอผมโทรไปถาม เค้าก็บอกว่าลาป่วย รอวันอาทิตย์ ซึ่งก็คือวันนี้
ผมโทรไปตอน 9 โมงกว่าๆ ก็ไม่รับ พี่ๆว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ?

อีกเรื่องคือ หากรถใหม่อยากโหลด สปริงโหลดในเบื้องต้นถือว่าโอเคไหมครับ
ใส่แล้วตูดห้อยหรือเปล่าครับ (ไม่ติดแก๊ส) ขูดซุ้มล้อหรือเปล่าครับ
ตัว New Vios นั้นโหลดลงมากี่นิ้วดีครับ?
หากว่าโอเค ยี่หอไหนดีครับ? Model ตัวไหน ขอกูรูช่วยแนะนำหน่อยครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

คิดถึง 92 คู่ใจ.........จะจดจำไว้ตลอดไป

"Keep moving on"
darkwiz
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

รถคันนี้ 20 ขวบแล้วค้าบบ

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 12:42:22 »

เรื่องเลื่อนรถ บางคนก็โดนบางคนก็ไม่โดน ครับ รุ่นพี่ผมถอย New city ปี 2012 เพิ่งรับรถ  โดนอารมณ์เดียวกับน้าเลย  จนพี่เค้าต้องโทรไปด่าผู้จัดการสาขาครับ โวยวายไว้ ได้ไวชัว เหอๆๆ

ตอนผม ถอย New Vios  เมื่อปี 2010 รอ 2 อาทิตย์รับรถ เค้าบอกว่า ศูนย์เค้าเป็นศูนย์ใหญ่ สามารถตัดรถให้ลูกค้าได้ไว อันนี้ปลื้มมาก ฉลอง..

เรื่องแก๊ส + โหลด รอกูรูมาตอบด้วยคนครับ  อ่านหนังสือ

EE101_20vbt>>>Standard
นักแข่งมือสมัครเล่น

เมียดุ ยุมันไม่ขึ้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 13:00:12 »

น้องชายใส่ สปริง tein โช็คเดิม ล้อ 17 นิ้ว กำลังสวยนะครับ  
ส่วนเรื่องพวกนั้นถ้าเค้าไม่รับผิดชอบคำพูดก็สมควรด่าครับ นัดไม่เป็นนัดต้องมีเหตุผลที่ดีพอครับ ถ้าไม่ดีพอก็จัดให้เค้าเสียหัวแบบที่เราเสียบ้างก็ดีครับ โหดไปเปล่า?Huh? ไม่มั๊งเนาะ อิอิ

ECU ตัด 180
แต่เมียชิงตัดที่ 80
แล้วจะเอาอะไรมาวิ่ง.........
ตั้ม_NT.Z#003
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 13:12:28 »

นิววีออส ที่บ้าน

ล้อ 15

ยาง 195-55-15

สปริงโหลด 1.5 นิ้ว(ไม่ทราบสัญชาติ สีแดง รับต่อจากน้องชายขับยาริสมาครับ)

บรรทุก 5 คน(รวมคนขับ) หลัง 3 คน ขับได้สบายครับ ยางไม่ขูดซุ้มครับ ท้ายไม่ถึงกับห้อยแบบน่าเกลียจ

ปล.กะลังมองหา สปริง Tein (มือ 2) ซัก 2นิ้วครับ.....

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 13:50:35 »

แล้วแต่0 แล้วแต่เซลล์คับเอาวีออสก่อนนะคับ พอดีแฟนพี่สาวจะซื้อทิ้งไว้ที่บ้านผมก่อนไปเมกา โจทย์คือวีออสต้องแอร์แบค2ใบเท่านั้น ตามหาอยู่หลาย0จนไปได้ที่สุวรรณภูมิคับ ใช้เวลา2อาทิตรับรถ ต่างจาก0ที่8ริ้วนัด2เดือนรับรถคับ
ต่อมานิสสันอัลมีร่า ก้อโดนโรคเลื่อนเหมือนกันคับ อันนี้ไม่รีบรอได้ เซลล์ก้อโทรมาเลื่อนอยู่บ่อยๆ ผ่านไปร่วม3เดือนเพิ่งได้รถเมื่ออาทิตย์ที่แล้วคับ
ปล.นิววีออสที่บ้านได้รถมาก้อติดติดแก็ซเลย ท้ายไม่ห้อยคับนั่งหน้า2หลัง1 ส่วนเรื่องสปริงโหลดถ้าของapexหรือบางรุ่น มันจะไม่เตี้ยมากคับ ประมาณว่าใส่ล้อ17แล้วสวยเลย

DoraemonzA

Madboy!

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 14:24:23 »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ แล้วหากว่าซื้อสปริงโหลดของแท้
อยากได้พวก Apex หรือ Tein มือ 1 ราคา 7000-8000 บาทพอไหวไหมครับพี่ๆ

คิดถึง 92 คู่ใจ.........จะจดจำไว้ตลอดไป

"Keep moving on"
EE101_20vbt>>>Standard

เมียดุ ยุมันไม่ขึ้น

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 14:43:56 »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ แล้วหากว่าซื้อสปริงโหลดของแท้
อยากได้พวก Apex หรือ Tein มือ 1 ราคา 7000-8000 บาทพอไหวไหมครับพี่ๆ
รู้สึกจะประมาณนั้นไหม  8500 หรือเปล่าจำไม่ได้ แต่ไม่เกินนั้นมั๊งครับ tein นะ

ECU ตัด 180
แต่เมียชิงตัดที่ 80
แล้วจะเอาอะไรมาวิ่ง.........
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 16:16:41 »

apexประมาณ6พันคับ

JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 16:36:25 »

ถ้าเซลล์บ่ายเบี่ยงหลบปัญหา คุยกับผู้จัดการศูนย์สถานเดียวครับ
ถ้ายิ่งคุณบิ้วอารมณ์เก่งยิ่งจบไวครับ ( ทำเหมือนไม่พอใจอย่างแรง )

ส่วนสปริงโหลดนิววีออสแนะนำTEIN ศึกษาก่อนจะซื้อเพราะสปริง TEIN นิววีออสมีหลายตัว ความสูง ความแข็งต่างกันนิดหน่อย

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012 20:59:29 »

ป๋าจอง all new isuzu 4x4 เมื่อ 30 เมษายน  เซลบอกว่า สองเดือนเป็นอย่างน้อย  ก็เฉยๆไม่ได้โทรไปถามอะไรมาก  เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม เซลโทรมาแจ้งว่ารับรถได้แล้ว  โอ้ งงเลย  ไวมากตังกรูยังมาไม่หมดเลย  ต้องยืมพ่อก่อน  เซ็งเลยได้ไวเกิน

t-tong

สนป่าว...ก๊วยเตี๋ยวต้มยำใส่ไข่สักชามไหม

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012 22:14:39 »

เปลี่ยนศูนย์ครับ หาศูนย์ที่มีรถพร้อมส่งครับเงินจองขอคืนได้เพราะเซลล์ผิดนัดเราเจอมาแล้วไม่มีปัญหาครับ ถ้าจัดไฟแน้นส์โยกมาศูนย์ที่มีรถได้เลย ซุบซิบ

ของแต่งยุ่นAE101-112 ภายนอก,ภายใน,ฯลฯ... http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=75364.0
ของแต่งจุกจิก,โช๊ค,พรม,โลโก้,ฝาปิดขั้วแบต,ฯลฯ...http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=75310.0
ล้อแม็กซ์,ยาง,ฝาดุมล้อ,ฝาจุ๊บลม...http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118231
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012 22:41:34 »

ส่วนตัวผมแล้วอยากให้เข้าไปคุยกับเซลล์เลยว่าจะเอาไงกันแน่
เรื่องโควต้ารถ เซลเช็คได้คับ
และตอบลูกค้าได้เลย (ไม่รวมตกแต่งรถอาจต้องใช้เวลาหน่อย)
จะซื้อรถซักคันเซลล์ดีมีชัย
เซลล์ห่วย! รถก็ออกมาเห่ยคับ!

เรื่องสปริงโหลดแนะนำอยากให้ลองขับเดิมๆก่อน
เพราะการใส่สปริงโหลด การประกันช่วงล่างขาดทันทีคับ
แนะนำก็ H&R และ ไอบัคคับ
ศึกษาค่าk และค่าการโหลดลงมาด้วยก็ดีคับ

AE has brought us to MEET

Rong Fuel-Up

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 10:04:19 »

ใจเย็นครับ ช่วงนี้ ซัพพลายขาดอยู่

รันดาวกันอยู่ช่วงนี้แหละครับ  อาจได้แค่ช่วง สัปดาห์ที่รถลงเฉยๆ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

วีออส ถ้าขับสวยก็เปลี่ยนแค่สปริงครับ   ถ้าตูดห้อยไป หรืออยากให้โด่งหน่อย ก็ไปซื้อบู๊ชรองสปริงสำหรับวีออสติดแก๊ส มาใส่ครับ

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 11:14:45 »

โทร.หาโตโยต้ามอร์เตอร์สิ

และแล้วมันก็กลับมา
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 11:32:46 »

ผมเคยขายอยู่โตโยต้านะ

อัพเดตระบบไม่เข้าใจครับไม่เคยมีนะ หรือว่า เซลล์ลืมส่งใบจองเข้าระบบครับเลย ได้คิวช้า

เพราะ คิวมันมีกำหนดอยู่แล้วว่าใบจองไหนได้รถวันที่เท่าไร ระบุได้ล่วงหน้า เพราะคิวการจองมีล่วงหน้าเป็นอาทิดครับ

แบบนี้ถ้าเลื่อนๆแบบไม่มีกำหนดก็แนะนำเปลี่ยน ศูยน์เถอะครับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
Autorun.inf

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 15:14:09 »

แล้วแต่0 แล้วแต่เซลล์คับเอาวีออสก่อนนะคับ พอดีแฟนพี่สาวจะซื้อทิ้งไว้ที่บ้านผมก่อนไปเมกา โจทย์คือวีออสต้องแอร์แบค2ใบเท่านั้น ตามหาอยู่หลาย0จนไปได้ที่สุวรรณภูมิคับ ใช้เวลา2อาทิตรับรถ ต่างจาก0ที่8ริ้วนัด2เดือนรับรถคับ
ต่อมานิสสันอัลมีร่า ก้อโดนโรคเลื่อนเหมือนกันคับ อันนี้ไม่รีบรอได้ เซลล์ก้อโทรมาเลื่อนอยู่บ่อยๆ ผ่านไปร่วม3เดือนเพิ่งได้รถเมื่ออาทิตย์ที่แล้วคับ
ปล.นิววีออสที่บ้านได้รถมาก้อติดติดแก็ซเลย ท้ายไม่ห้อยคับนั่งหน้า2หลัง1 ส่วนเรื่องสปริงโหลดถ้าของapexหรือบางรุ่น มันจะไม่เตี้ยมากคับ ประมาณว่าใส่ล้อ17แล้วสวยเลย
ติดแก๊สเลยประกันมันขาดมั้ยอะคับน้า?

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน
osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 16:37:11 »

ตอนผมซื้อรถป้ายเเดง ในใบจองรถให้ทางพนักงานขายระบุวันรับรถที่เเน่นอนลงไป
รวมทั้งของเเถมว่ามีอะไรบ้าง เเยกที่ละรายการ
บางโชว์รูมถึงกับระเลขตัวรถในใบจองรถก็มีครับ
ถ้าไม่ได้ตามกำหนดที่ระบุในใบจองรถ ก็เอาเงินมัดจำคืนครับ

สปริงโหลดถ้าเล่นรถป้ายเเดงเเนะนำให้ใช้ของเบิกใหม่
พวก new vios ที่นิยมใช้กันมีหลายรุ่น เช่น 
tein ncp91  low
tein ncp91 super low
tein ncp93   
tein h-Tech[GOLD]   
Eibach 
TRD Sportivo 
h&r  ฯลฯ
ลองเข้าไปอ่านรีวิวในกระทู้นี้ดูครับ  http://www.newviosclub.com/forums/viewtopic.php?f=1&t=41149 
ส่วนมากเปลี่ยนสปริงโหลดเเล้วไม่จบ  เพราะโช้คดึงการเต้นของสปริงไม่ได้
ก็ต้องตามด้วยโช้คอัพที่มีความหนืดอีก 1 ชุด
เห็นของ trd ทำมาทั้งชุดตกสามหมื่นกว่าบาทเองครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
อ้วนซ่า

ลาก่อน อีแดง

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 17:49:17 »

ของผมอะโหดกว่าอีก
ไปจองแจ๊ซขาวไว้ ตั้งแต่ มค. ไอ้เราก็เข้าใจนะบอกเซลล์ว่าไม่เป็นไร
แต่ขอรับรถ มิย. ให้เวลาตั้งหลายเดือน
สุดท้ายเซลล์โทรมาบอกว่า มิย. ไม่ทัน ถามว่าระบุได้ไหมว่าได้เมื่อไร
ก็บอกผมไม่ได้ ว่าจะเข้าไปโวยอยู่เนี่ย
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 18:59:47 »

ติดแก๊สเลยประกันมันขาดมั้ยอะคับน้า?

ประกันในส่วนตัวเครื่องยนต์ ขาดทันทีครับ ส่วนอื่นที่ไมไ่ด้ดัดแปลงหรือเปลี่ยนแปลงก็ไม่หมดประกันครับ

เปลี่ยน สปริงโหลดก็เช่นกัน ถ้าโช้ค คุณแตก ช่างก็อาจไม่รับเคลมเพราะ ไม่ใช่สเปคเดิมโรงงาน

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012 20:17:43 »

ู^^
ผมโดนโช้คอัพหลังของ newvios  รั่วไปหนึ่ง 1 ตัว
เคลมได้เเค่ข้างเดียว  ส่วนอีกข้างจ่ายเงินเอง
รถพึ่งวิ่งไปสามหมื่นกว่า กม.
รถผมยังเดิมใช้ล้อเดิมจากโรงงาน
ถามเขาเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนล้อเเมกซ์ จะรับประกันช่วงล่างไหม
ทางศูนย์บอกว่าถ้ายังใช้ขอบ 15 ยังอยู่ในประกัน
เเต่ถ้าใส่ล้อเกินกว่า 15 ทางศูนย์ไม่รับประกันครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์