AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 21:22:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีเรื่องยางมาปรึกษาครับ  (อ่าน 5182 ครั้ง)
eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 09:19:38 »

1. ยางรถยนต์มีปลอมได้ไหม
1. คือว่าผมใช้ยาง 195/55r15 Bridgestone turanza Ar10 ปี2011 ใช้ได้มาประมาณ 15000 โลแล้วครับ ตอนนี้มีข้อสงสัยคือ เวลาออกตัวแบบแรงๆ ล้อมันไม่ดังเอี้ยด แล้วครับ มันมีเสียงล้อปั่นถนนเฉยๆ แต่ยางก็ยังเหลือดอกเยอะมากเลยครับ แถมวิ่งปกติก็ยังเกาะถนนดีอยู่ ตอนนี้ก็เริ่มมีเสียงมาให้ได้ยินบ้างแล้ว ยางซื้อที่ร้าน C.....บ้ายเหลืองบริการห่วย
2. ยางyokohama ดีไหมครับ ตอนนี้เล็ง Earth1 ไว้  กะว่าจะเปลี่ยน
keng110 >SZ<
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20V inside

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 09:43:20 »

ไม่เคยได้ยินเหมือนกันว่ามีปลอมรึเปล่า เคยได้ยินแต่เอายางเก่าไปแกะดอกครับ
ผมว่ามันใช้มา15000โลแล้วหน้ายางคงแข็งขึ้นมันเลยไม่เอียดรึเปล่า

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 09:51:53 »

ขอตอบข้อ1ละกัน ยางไม่มีปลอมคับ มีแต่ของจีน อินโด มาเล เวียดนาม ญี่ปุ่น ขึ้นอยุกับยี่ห้อยางนั้นๆคับถ้าแบรนดีแต่ผลิตที่อื่นยังพอรับได้ แต่ถ้าโนเนม รึว่าชื่อใหม่ๆแปลกๆก้อน่ากลัวอยู่คับ

eagle44z

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 09:52:57 »

ขอตอบข้อ1ละกัน ยางไม่มีปลอมคับ มีแต่ของจีน อินโด มาเล เวียดนาม ญี่ปุ่น ขึ้นอยุกับยี่ห้อยางนั้นๆคับถ้าแบรนดีแต่ผลิตที่อื่นยังพอรับได้ แต่ถ้าโนเนม รึว่าชื่อใหม่ๆแปลกๆก้อน่ากลัวอยู่คับ
ไม่ปลอมก็สบายใจครับ แต่ยางมันอายุสั้นจังครับ ปีเดียวไปละ
แล้วมีใครเคยลอง Yokohama ไหมครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 10:02:45 »

มันไม่ออกตัวเอี๊ยดก้อไม่ได้แสดงว่ายางเสีย เสื่อมหรอกคับ แค่ประสิทธิภาพมันลดลง ใช้ได้ยันถึงสะพานยางแหละคับ ถ้าอยากได้ยางที่หนึบๆ ดีๆต้องลองเลือกเทรดแวย์ดูคับ แต่มันต้องแลกมาด้วยการสึกหรอที่เร็ว ราคาที่แพงคับ เราใช้งานแบบบ้านๆ ซิ่งบ้างไรบ้าง ใช้แบบกลางๆก้อพอคับ ส่วนเรื่องเสียงหอนจากดอกยางแข็งก้อเปนเรื่องปกติคับ ยิ่งบางยี่ห้อทั้งแข็ง ทั้งหอน ทั้ง แตกลาย ทั้งๆที่ปีใหม่ๆใช้ไม่นานคับ Bridgestone turanza Ar10 ตัวนี้ผมว่าใช้ดีกว่ายางจีน เกาหลีอีกคับ

eagle44z

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 10:48:09 »

ก่อนหน้านี้เคยใช้ falken 522 indo เล้นละ 1650 - ใช่มา2 ปี ยังปกติดี แต่เสียงดัง
bridgestone ar10 เล้นละ 3200 ใช้มา1 ปีกว่าๆ เริ่มละเหมือนไม่คุ้มเลย แพงกว่าแต่ดีกว่านิดหน่อยเอง
แล้วน้าๆ ใช้ยางอะไรกันครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 10:51:15 »

คัมโฮ เคยู31คับ 195/50/15เส้นละพันปลายๆคับ ขอแค่ไม่ใช่ยางจีนเปนพอคับ กระบะ4ประตูที่บ้านก้อใส่ตัวนี้อยู่คับ225/55/17น่าจะ3ปีละ นอกจากเสียงอย่างอื่นก้อดีอยู่คับ

offza fte

4e-fte

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 11:46:37 »

คัมโฮ เคยู31คับ 195/50/15เส้นละพันปลายๆคับ ขอแค่ไม่ใช่ยางจีนเปนพอคับ กระบะ4ประตูที่บ้านก้อใส่ตัวนี้อยู่คับ225/55/17น่าจะ3ปีละ นอกจากเสียงอย่างอื่นก้อดีอยู่คับ

สุดยอด

www.doraemon-project.com

www.4efteclub.com

ไสบาบา กล่าวเอาไว้ว่า "วิธีการรับมือเกรียนนั้นมีอยู่สองวิธี นิ่งเฉยซะ หรือเกรียนกลับให้ยิ่งกว่าที่เค้าเกรียนมาจนมันเลิกเกรียนไปเอง"
สันต์ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 11:49:48 »

เรื่องยางผมว่า ไม่มีเอี๊ยดอ๊าท ผมว่ามันหนืบกว่ามีเสียงเอี๊ยดนะครับเพราะมันเกาะดีไม่ฟรีมีเสียง ความเห็นส่วนตัวครับ  คำนับ

eagle44z

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 12:58:06 »

เรื่องยางผมว่า ไม่มีเอี๊ยดอ๊าท ผมว่ามันหนืบกว่ามีเสียงเอี๊ยดนะครับเพราะมันเกาะดีไม่ฟรีมีเสียง ความเห็นส่วนตัวครับ  คำนับ
ผมก็ว่าอยู่ เพราะเข้าโค้งยังเกาะดีมาก เคยลองกับvios ยางhankook รุ่นน้อง รุ่นน้องยังยอมเลย ถามดูบอกเกือบหลุด   
plew_ch

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 15:22:21 »

yokohama a drive ใช้มา1ชุด 5หมื่นกว่าโล 12 เดือนหย่อนไป15วัน โดน ตาปูใหญ่หน่อยจิ่มแตกกลางทางเลย ดังโป๊ะ เลย รั่ว ปะไม่ได้ด้วย เลยเปลี่ยนมาใช้ BS AR10 ราคามันสูงกว่าพอตัว
สรุป จับอาการยางใหม่ด้วยกัน ไม่ประทับใจยาง โยโก เท่าไร มันเกาะไม่ดีเท่า บรีดสโตน แม้กระทั้งยางไฟสโตนราคาถูกฯการเกาะก้พอฯกะโยโก แถมราคาถูกกว่าหลายร้อย/เส้น หรือเป็นเพราะมันเป็นยาง มาเลเซีย ไม่ใช่ยางไทย
AE-Drift

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 15:39:00 »

เครื่องมันโทรมลงหรือเปล่าครับ เลยไม่มีแรงเอี๊ยดๆ   

อ่ะแบบว่าล้อเล่ง
NARINTOI
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 16:34:03 »

ผมใช้ yokohama Earth1 205/50/16 ผมใช้รถเฉลี่ยวันล่ะ 60กิโล ใช้ทุกวันครับ ใช้มาประมาณ1ปี

ตอบโจทย์ผมคือ มันเงียบดี 

แต่ผมว่าดอกมันหมดเร็วตามนิสัยยางนิ่มโยโก  นี่ก็ใกล้เปลี่ยนอีกแระ ปีนี้คงมองหายางถูก แบบตังน้อยง่ะ55555
tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 16:51:59 »

Earth1 มันเป็นยางที่ออกมากับ Altis รึเปล่าครับ
Quixotic
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 16:54:36 »

ผมขอแจมด้วยครับ ผมใช้ michelin vivacy 195/60/R15

ตอนเบรคจะจอดไฟแดง มันชอบดังเอี๊ยดอ๊าดอ่ะครับ เบรคเบาๆก็ดัง ออกตัวก็ดังหน่อยๆ

แต่เวลาเบรคแรงๆ จนรถถไลมันเจือกไม่มีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าด เหมือนมันไม่ค่อยเกาะ หรือว่าพวงมาลัยรถผมมันไม่ดีก็มิรุ  เอ๋อ

ผมข้องใจอย่างนึงอ่ะครับ ผมเคยเอารถไปขึ้นดอยที่มันมีแต่เศษหินก้อนเล็ก้อนใหญ่เต็มทางด้วย ไม่รู้ว่ามันเป็นสาเหตุให้เกิดเสียงรึป่าวอ่ะครับ  คำนับ

ยางผมมีรอยแตกร้าวด้วย  ร้องไห้

ที่เห็นจอดนิ่งๆ เพราะวิ่งไม่ได้ T_T
Zkr

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 17:52:11 »

turanza ผมว่าคุ้มน่ะ  เส้นเก่าล่อไป 6-7 ปี ก็ไม่มีปัญหาส่ายอะไร แต่ดอกมันจะหมดล่ะ เสียงผมว่ามันก็อยู่ระดับเดิมๆน่ะ เปลี่ยนใหม่ก็ไม่ได้ว่าจะเบาลงเท่าไหร่

เปลี่ยนใหม่ก็เอาแบบเดิม ดีขึ้นตรงรีดน้ำแค่นั้นเองเพราะดอกมันหนา
Daeng

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 18:12:51 »

1. ยางรถยนต์มีปลอมได้ไหม
1. คือว่าผมใช้ยาง 195/55r15 Bridgestone turanza Ar10 ปี2011 ใช้ได้มาประมาณ 15000 โลแล้วครับ ตอนนี้มีข้อสงสัยคือ เวลาออกตัวแบบแรงๆ ล้อมันไม่ดังเอี้ยด แล้วครับ มันมีเสียงล้อปั่นถนนเฉยๆ แต่ยางก็ยังเหลือดอกเยอะมากเลยครับ แถมวิ่งปกติก็ยังเกาะถนนดีอยู่ ตอนนี้ก็เริ่มมีเสียงมาให้ได้ยินบ้างแล้ว ยางซื้อที่ร้าน C.....บ้ายเหลืองบริการห่วย
2. ยางyokohama ดีไหมครับ ตอนนี้เล็ง Earth1 ไว้  กะว่าจะเปลี่ยน
  ผมใช้มาหลายแบรนแนม ยางดีที่สุดต้อง yokohama ตามมาก้อ dunlop และแบรนอื่นๆตามลำดับ แต่ต้องเป็นยางที่ผลิตจาก japan เท่านั้น ถ้าเป็นยางแบรนเนมแต่ผลิตจากแหล่งอื่นๆ ไม่ได้เรื่องเลย ลื่นเหมือนปลาไหลใส่สเก็ต ยางยุ่นที่อายุปีไม่เก่ามาก ดอกโล้นๆ ยังเกาะมากกว่ายางจาก indo หรือ malay ใหม่ๆเลยคับ ยิ่งยางจีนไม่ต้องเหลาแค่ใส่ได้เท่ห์อยางเดียว ยางบ้านเราดีกว่าของประเทศเพื่อนบ้าน แต่การยึดเกาะถนนต่ำกว่ายางยุ่นอยู่มาก และคุณภาพถดถอยเร็วกว่า
OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 18:51:42 »

ปิดปาก
ตอบโจทย์เรื่องยาง องค์ประกอบเยอะ บางคนเน้นราคาถูก บางคนเน้นยี่ห้อ บางคนขอลายสวย บางคนชอบแก้มหลบ บางคนขอปีใหม่ บางคนไม่โล้นไม่เปลี่ยน บางคนใช้ปีเดียวพอ บางคนชอบมุดชอบสาด บางคน80-100 บางคนขอหนึบๆ บางคนขอเงียบๆ ถ้าเอาทุกความต้องการมาไว้ในยางเส้นเดียวมันไม่มีครับ มันเลย มียางจีน ยางอินโด ยางไทย ยางญี่ปุ่น....เท่าที่ขายยางมา ประสบการณ์ไม่มากครับ brigdestone michelin ระเบิดมาก็มี ยางจีนใช้จนโล้นไม่บวมไม่แตกก็มีครับ บางคนใช้ yoko dB แล้วบ่นดังก็มี สรุป หาข้อมูล แล้วลองด้วยตัวเองครับ.....ดีที่สุด ยางแพงและดีก็สมเหตุสมผลครับ ยางห่วยแต่ถูกก็สมเหตุสมผลครับ ยางถูกและดีหายากครับบนโลก แต่ยางห่วยแต่แพงอันนี้ไม่สมเหตุสมผลครับ  คำนับ

AR10 เป็นยางเกรดสูง ราคาพอๆ RE001 เลยครับ ผมคุณภาพน่าจะดีเลยที่เดียวครับ เรื่องไม่เอียดอาจเพาะยางเริ่มแข็ง ถ้ายังเกาะ เสียงยังเงียบ ผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2012 18:58:14 โดย kitz_AE » บันทึกการเข้า

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
Aim-Aem

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 21:54:36 »

yokohama a drive ใช้มา1ชุด 5หมื่นกว่าโล 12 เดือนหย่อนไป15วัน โดน ตาปูใหญ่หน่อยจิ่มแตกกลางทางเลย ดังโป๊ะ เลย รั่ว ปะไม่ได้ด้วย เลยเปลี่ยนมาใช้ BS AR10 ราคามันสูงกว่าพอตัว
สรุป จับอาการยางใหม่ด้วยกัน ไม่ประทับใจยาง โยโก เท่าไร มันเกาะไม่ดีเท่า บรีดสโตน แม้กระทั้งยางไฟสโตนราคาถูกฯการเกาะก้พอฯกะโยโก แถมราคาถูกกว่าหลายร้อย/เส้น หรือเป็นเพราะมันเป็นยาง มาเลเซีย ไม่ใช่ยางไทย
Aim-Aem

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 21:55:49 »

yoko ไม่เวิร์ค ผมเปลี่ยนให้แฟน Adrive ยางแข็งมีเสียง
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์