AE. Racing Club
18 พฤษภาคม 2024 21:53:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฟืองท้ายหอนมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7505 ครั้ง)
ดาวหางS280
มือใหม่หัดขับ
*

อยากจะแรงแต่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์

« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 22:35:52 »

รถผมมีอาการเฟืองท้ายหอนครับ วิ่งความเร็ว 2พันรอบจะเริ่มดัง พอ2500-3000รอบ จะดังมากแต่พอวิ่ง 4000รอบ จะหอนเบาลง ผมจะมีวิธีแก้อย่างไรดีครับรบกวนพี่ช่วยหน่อย ถ้าใครพอจะมีความรู้ว่ามันเกิดเสียงหอนขึ้นได้เพราะอะไรรบกวนบอกผมทีนะครับ อ่านหนังสือ

ผมลองเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายดูแล้วแต่ก็ไม่หาย ให้ช่างดูลูกปืนก็ยังครบอยู่อ่ะครับ  อ้อน

ปล.ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับ คำนับ
สันต์ครับ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 22:45:14 »

ยกเกียร์ครับคงเเก้อะไรไม่ได้ แล้ว ฝาเกียร์เปลี่ยนอะไหล่ก็คงไม่คุ้มครับ  ดูยางรึยังครับ เห็นว่าลูกปืนล้อก็เปลี่ยน ลองหาสาเหตุให้เเน่ชัดอีกทีครับ รถเราเอง เกียร์หอน  หอนทุกเกียร์ไหมครับ ยกล้อลอยดูสิครับ ถ้าเกียร์ จะรู้เลย ล้อลอยไว้ ขับไปทุกเกียร์ดูครับ

tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 02:54:06 »

รถพี่คันไหนหว่าอิอิ ใช่AE รึว่า เบนซ์

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 05:45:54 »

ถอดออกมาปรับตั้งใหม่ ให้ได้ระยะตามสเปค ก็น่าจะดีขึ้นหรือหายครับ  แต่ตั้งยากมากเด้อ ต้องช่างที่มีประสพการณ์ไม่ก็โรงกลึง ผมเคยใช้ขับหลังเครื่องเบนซินหกสูบสามพันห้าร้อยซีซี มันหอนจนรำคาญ หอนที่ความเร็วเดียว ประมาณเก้าสิบร้อย เกินหรือต่ำกว่าเงี่ยบ ถอดออกมาปรับหลายครั้งจนหายครับ ระยะของเฟืองบายศรีกะเฟืองตามมันมีในสเปคครับ ประมาณตั้งวาวล์นี่ล่ะ แต่จำไม่ได้แล้วว่าระยะห่างเท่าไร(ต้องพอดีจริงๆ ห่างไปก็ดัง เบียดไปก็ดังครับ)  ระยะที่เฟืองแตะกันต้องตรงกลางอีก(อันนี้ล่ะที่บอกว่าตั้งยากเอาเรื่อง ดีไม่ดีดันหอนมากกว่าเดิมอีกครับ)  ผมแก้อยู่นานทีเดียว แต่อาศัยลูกตื้อ กับมีเวลาให้กะมันครับ ช่างที่ทำให้ต้องเก่งและใจเย็นด้วยเด้อ ไม่งั้นงานงอกครับ

สันต์ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 06:56:39 »

ถอดออกมาปรับตั้งใหม่ ให้ได้ระยะตามสเปค ก็น่าจะดีขึ้นหรือหายครับ  แต่ตั้งยากมากเด้อ ต้องช่างที่มีประสพการณ์ไม่ก็โรงกลึง ผมเคยใช้ขับหลังเครื่องเบนซินหกสูบสามพันห้าร้อยซีซี มันหอนจนรำคาญ หอนที่ความเร็วเดียว ประมาณเก้าสิบร้อย เกินหรือต่ำกว่าเงี่ยบ ถอดออกมาปรับหลายครั้งจนหายครับ ระยะของเฟืองบายศรีกะเฟืองตามมันมีในสเปคครับ ประมาณตั้งวาวล์นี่ล่ะ แต่จำไม่ได้แล้วว่าระยะห่างเท่าไร(ต้องพอดีจริงๆ ห่างไปก็ดัง เบียดไปก็ดังครับ)  ระยะที่เฟืองแตะกันต้องตรงกลางอีก(อันนี้ล่ะที่บอกว่าตั้งยากเอาเรื่อง ดีไม่ดีดันหอนมากกว่าเดิมอีกครับ)  ผมแก้อยู่นานทีเดียว แต่อาศัยลูกตื้อ กับมีเวลาให้กะมันครับ ช่างที่ทำให้ต้องเก่งและใจเย็นด้วยเด้อ ไม่งั้นงานงอกครับ
สุดยอด

ดาวหางS280
มือใหม่หัดขับ
*

อยากจะแรงแต่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 09:36:01 »

ผมถามช่างแล้วเขาบอกว่าแก้ไม่หาย ต้องยกเฟืองท้ายใหม่เลยอะ เกียร์ผมเป็นออโต้ ดังทุกเกียร์เลยคับ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 09:41:54 »

เบ็นซ์บ้านผมก็หอน คับเกียร์ออโต้ หอนช่วงความเร็วเดียวคับ 60-70 ช่างบอก ยกใหม่ก็ใข่จะหายอาจแค่เบาลงกว่าเดิม ครับ ถ้าช่างเก่งจิงๆก็ให้ตั้งแบบน้า jedeeค้บ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 09:45:22 »

ขับหลัง ผมเคยเจอหอน ไม่หาย ฝึกงานที่BM ยกเฟืองท้าย 2ลูกไม่หาย จบที่ เพลากลาง อะคับ รองดูด้วยนะ

สันต์ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 09:58:00 »

ผมถามช่างแล้วเขาบอกว่าแก้ไม่หาย ต้องยกเฟืองท้ายใหม่เลยอะ เกียร์ผมเป็นออโต้ ดังทุกเกียร์เลยคับ
ถ้าหาไม่ได้เฟืองท้ายออโต้ทั้งชุดมีนะครับ ถ้าสนใจ pm มาเลย สวยๆ ครับ

ปล..น้าเค้าไช้ เออี ป่าวนั้น รึว่า เฟืองท้ายรถเบนต์ขับหลัง ไม่ใช่นะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2012 10:00:58 โดย narathip » บันทึกการเข้า

jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 17:53:07 »

แปลงเฟืองท้ายสกายไลน์เลยครับ รถผมใช้อยู่ ดีกว่าของเดิมเบนซ์เยอะเลยครับ

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์