AE. Racing Club
19 พฤษภาคม 2024 07:19:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีรื้อกระจกข้างกับแผงจิ้งหรีด  (อ่าน 10539 ครั้ง)
p0ng719
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 01:32:48 »

คุณเคยประสบปัญหากับการพับกระจกข้างตอนกลางคืน แล้วได้ยินไปทั้งซอยหรือไม่ ??

หากใช่คุณเข้ามาถูกกระทู้แล้วครับ !!!

เสียงมันจะดังไปไหน แถมยังเข้าได้กางไม่ออกอีก

มารื้อกันเลยดีกว่าครับ ง่วงนอนแว้วว

เริ่มจากแกะกระจกข้างนะครับ ที่วงแดงๆ ไว้คือถอดนะครับ

- น๊อตเบอร์ 10 3 ตัว เอามันออกมา ปลดสายไฟ แล้วดึงออกมาตรงๆ ครับ

จากนั้นเริ่มชำแหละ มีน๊อตอยู่ใต้จุดหมุนกระจกด้านล้าง 3 ตัว ล็อคสายไฟ 1 ตัว เอามันออกมา

จากนั้น เงยกระจกขึ้นสุด(ผมเอามือกดเอา) ดึงกระจกด้านล่างออกมาตรงๆ(งัดขึ้น) แล้วดึงลง มันก็จะหลุดออกมา

เราจะเห็นน๊อต 6 ตัวที่อยู่ด้านหลังกระจก ไขมันออกมา

พอเอาน๊อตทั้งหลายออกมาแล้ว เราก็จะดึงตัวปรับกระจกออกมาได้ จากนั้นจับตรงมอเตอร์ที่หมุนกระจกแล้วเลื่อน(ดันตามลูกศร)มันออกมา ยากนิสนึง (เป็นรูปตอนประกอบ คือตรงที่ยึดจุดหมุนจะออกไปแล้ว)

จากนั้นก็แกะน๊อตฝาครอบมอเตอร์

เราเอายางบางๆ ออกมาก่อน แกะน๊อตเหมือนเดิม แต่มันจะติดเจ้าตัวแสบนี่ ต้องงัดๆ แงะๆ และระวังมันหัก (ไอตัวขาวๆ)

แงะอย่าระวัง ดังแป๊กขึ้นที ! แย่เลย  ไม่รู้ไม่ชี้ มันจะมี 3 ขา

เอาออกมาได้แล้วเราก็จะถอดน๊อตตัวสุดท้ายที่เราถอดไม่ได้ จัดการเอามันออกมา

ที่มอเตอร์มีน๊อต จิ๋วอยู่ตัวนึง เอาออกก่อนถึงจะเด็ดมอเตอร์ออกมาได้  ร้อนๆๆ

แงะออกมาเหมือนเดิม

และตอนนี้ท่านผู้ชมจะเห็นว่า มือคนทำดำมากๆ เลย !! (ไม่เกี่ยว)

คือมันสกปรกมากๆ ผมก็เอามอเตอร์ตัวนี้ เก็บไว้ จากนั้น ล้างโลด !!

สภาพเป็นเช่นนี้ จารบีมีเยอะมาก แต่มันไม่ได้อยู่กับเฟือง เจือกไปอยู่ข้างๆ จับตัวเป็นก้อนซะอย่างนั้น หมดประโยชน์
(ใครมีน้ำมันก็เอาน้ำมันล้างก็ได้ แต่ผมใช้ ผงซักฟอกล้าง !!) ---> ไม่มีตังซื้อน้ำมัน  ยกธงขาว แพงเหลือเกิ๊น

รื้อเฟืองออกมา (จำด้วยนะครับมันไม่เหมือนกันทุกตัวใส่ผิดที่นิดเดียวปิดไม่ลง ผมโดนมาแล้ว) เอาแปรงสีฟัน ขัดจารบีเก่าทิ้ง

สะอาดเอี่ยม

ที่ขาดไม่ได้คือ จารบี *** ปล้นพ่อมาใช้นี่เอง

ยัดจารบีเข้าไป หนาเข้าว่า จากนั้นก็เรียงเฟืองให้เหมือนเดิม

ระหว่างทำได้แผลด้วยระวังให้ดีนะ เฟืองมันดุ (ไม่เกี่ยวอีกแล้ว)  ย่องเบา   เหอๆๆ

เรียงเข้า ๆ

เวลาเรียงเฟืองผิด จะเป็นแบบนี้ เฟืองมันจะไม่เรียบพอดีกับขอบ มีเฟืองหน้าตาเหมือนกันอยู่ 3 ตัว แต่ 1 ในนั้น มันดันมีตัวนึงที่สูงกว่านิดนึง ก่อปัญหาระดับชาติได้เลย !!

เรียงเสร็จแล้วก็ ปลากรอบ ๆ

เราหันมาจัดการกับเจ้ามอเตอร์ดีกว่า เฟืองหน้ามอเตอร์ ของผมมันหลุด ทำให้(พับหรือกางไม่ได้ สักอย่างนี่แหละ)

เล็งมันไว้ดีๆ แต่ผมไม่มีกาวที่จะติดมัน ... pylac ละกันนะ ใกล้มือดี จับพ่นแกนแล้วยัดเลย  เหอๆๆ

หลังจากนี้ก็ปล่อยมันไปตามยถากรรมเถิด ... เอ้ยไม่ใช่ ประกอบกลับๆ ให้มันเสร็จๆ ไป

ปล. รื้อมายังไงก็ประกอบอย่างนั้นล่ะคร้าบบบ  ย่องเบา พอประกอบเสร็จ ** อย่าเพิ่งต่อไฟให้มันพับกางเล่น เพราะกาว (สี) ที่พ่นไว้มันจะหลุด รอสักหลายๆ ชั่วโมงหน่อยให้มันพอแห้งแล้วค่อยเล่นนะครับ

ปปลล. หลังจากทำเสร็จแล้วก็จะพบว่า "เสียงมันก็ยังดังเหมือน" (ถ้าไม่เหมือนก็เตรียมซื้อใหม่ละค้าบ  สบาย สบาย) แต่เสียงจะเบาไปเยอะแยะเลย ถ้าถอดตูดมอเตอร์มาทาจารยีได้ก็จะเบากว่าไม่ได้ทำ เพราะผมทำข้าง อีกข้างไม่ได้ทำ (ขี้เกียจ)

ปปปลลล. ก็ลากันไปเท่านี้ล่ะคับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้าง หรือก็ไม่มีประโยชน์เลย  อ้อน เป็น DIY แรกของผมนะครับ ดีไม่ดียังไง comment ด้วยนะครับ  คำนับ

----------------- เดี่ยวพรุ่งนี้มาต่อครับ แหะ.. แหะ.. -----------------------

แผงจิ้งหรีด เตรียมจะใส่ค้ำโชคครับ

แคะที่ปัดน้ำฝน

ถอดกิ๊บ น๊อต และหมุดทุกตัวที่เราเห็นก็ออกแล้วครับ น๊อตจะเยอะนิดนึง

ก็ออกมาอย่างง่ายดาย

ตอนนี้ผมยังทำไม่เสร็จ ยังไงจะค่อยๆ มาเอาโพสต่อนะครับ  เป็นหวัด

และแล้ววันนี้ก็ใส่ค้ำโชค แต่ไม่ได้ ... ติดหม้อต้มแก๊ส

เจาะซะดิบดี เลย

มีของแถมจากรถด้วยย ขาดติดมือมาตัวนึง

ย่องเบา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2011 22:14:00 โดย p0ng719 » บันทึกการเข้า

TVC HI-END
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 22:31:24 »

มาต่พร้อมรูปด้วยนะครับ....

"โอกาสเป็นของคนที่พร้อมอยู่เสมอ"
           081-605-2864
p0ng719

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 23:52:50 »

มาต่พร้อมรูปด้วยนะครับ....

ครับผม หนีไปถ่ายรูปคับ 55+

keng110 >SZ<
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20V inside

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011 09:08:09 »

สุดยอด
ผมเองก็ D.I.Yไปหลายอย่างแต่ลงรูปไม่เป็นล่าสุดก็ เปลี่ยนตาน้ำเสื้อสูบกับไส่ค้ำโช๊ค20วาล์ว แหะ.. แหะ..

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
p0ng719

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011 21:49:21 »

สุดยอด
ผมเองก็ D.I.Yไปหลายอย่างแต่ลงรูปไม่เป็นล่าสุดก็ เปลี่ยนตาน้ำเสื้อสูบกับไส่ค้ำโช๊ค20วาล์ว แหะ.. แหะ..

เอารูปไว้ไว้ในเฟสบุคก็ได้คับ แล้วเอาlink มา ใส่ Code ข้างล่าเข้าไป
)
วิธีลงรูป ใช้ [img] --------link รูป -----[ /img] ครับ (เอา space bar ข้างหน้า / ออกครับ)

OAT AE101

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 13:49:23 »

สุดยอด

วิธีลงรูปลองศึกษาจากลิงค์ที่ให้ดูก่อนได้นะครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=303.0    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2011 13:51:26 โดย OAT AE101 » บันทึกการเข้า

Natty blacknut!
นักแข่งมือสมัครเล่น

สมาชิกใหม่ae101อยากแต่งSpRintEr

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 12:10:57 »

หล่อเลย ละเอียดดีมากครับ...ขอบคุณครับ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 06:29:36 »

สุดยอด เหอๆๆ

@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 23:46:25 »

คำนับ คำนับ คำนับ

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
PooNote_TZ#071

~ Thonburi Zone ~

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2012 07:36:14 »

แจ๋วครับ

NUIAE92

รัก AE92- ไม่ใช่พ่อค้าแค่แบ่งปันความสุขแก่กันชาวAE

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 22:29:34 »

เจ๋งครับแกะกระจก  เสาร์นี้ได้งานเลย 555

ปากน้ำโพ

7a-fe cusco zero2

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 22:37:04 »

สุดยอด สุดยอด

อะไหล่ ยุ่น ยุ่น  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=106746.0
อะไหล่ประตู ae100 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130247.0
อะไหล่ แท้-เทียม http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=131128.new#new
tonnam
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012 07:49:38 »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับสาระความรู้ ผมทำตามทุกขั้นตอนเรียบแล้วครับ แต่ถ้ามีวิธีต่อสายให้จักขอบคุณยิ่งครับ ผมได้ กระจกข้าง ae100 มาจะเอาไปใส่ ae92 ครับ สายสวิทซ์มี 8 สาย สายกล่องมี 10 สาย สายที่กระจกมี 7 สาย ต้องต่ออย่างไรครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ เหวอ
jom ae101@cz
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012 01:35:40 »

ยกธงขาว

AE 101
p0ng719

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 22:32:50 »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับสาระความรู้ ผมทำตามทุกขั้นตอนเรียบแล้วครับ แต่ถ้ามีวิธีต่อสายให้จักขอบคุณยิ่งครับ ผมได้ กระจกข้าง ae100 มาจะเอาไปใส่ ae92 ครับ สายสวิทซ์มี 8 สาย สายกล่องมี 10 สาย สายที่กระจกมี 7 สาย ต้องต่ออย่างไรครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ เหวอ

โอ้ว ไม่ได้เข้ามาอย่างนานเลยครับ wiring มีครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้รึป่าวนะครับ ลองเอาไปต่อๆ ดูละกันครับ

นี่คับ

ขออนุญาตเจ้ารูปนะครับ  คำนับ (ได้มาจากเว็บนี้เหมือนกันครับ)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์