AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 01:23:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาด่วนคราบ AE100  (อ่าน 1764 ครั้ง)
ton_kungzung@EE-100
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 22:10:10 »

ได้โปรด..  สมาชิกใหม่ ไม่ค่อยรู้ใจ AE ขอคำชี้แนะด้วย ครับ  
 ลิงจั๊กๆ เพิ่งได้มาด้วยความชอบส่วนตัว สวย,เท่,ไม่ตกเทรน, แต่ กินแก๊ส นิดนึง แบบว่า7 กม / ลิตร
 เหอๆๆ อืม  อีกอย่าง แบบว่าสับแก๊สแล้วเบาดับทำไงดี  กลัวช่าง แบล๊กเมย์....อิอิ

ผมขอเพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดนะครับ....เผื่อ จะเป็นประโยชน์กับพี่ๆบ้าง  แล้วก็อีกอย่างนึง ผมรบกวนขอถามข้อสงสัยเพิ่มอีกหน่อย...  ( ถ้าผมถามเยอะเกินไปก็ขออภัยด้วยนะครับ )
...ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่เนื่องจากน้อง "สามห่วง" คันนี้เป็นรถคันแรกครับ ของผมครับ เลยอยากรู้เผื่อจะได้ดูแลรักษาให้ถูกวิธี ครับ
1. ปัจจุบันเลขเครื่องรถคันนี้คือ 4A-m216......ครับ  แบบว่า ที่มาที่ไปก็คือ ( แต่ก่อนในใบคู่มือแจ้งหมายเลขเครื่องเป็น 5E-037.... ขนาด 1496 cc แล้วเปลี่ยนเครืองมาเป็น  4A-m216...ขนาด1578cc
พี่คนที่เขาขายรถให้ผมเขาบอกกับผมว่าเจ้าของรถคันนี้ได้วางเครื่องใหม่ เปลี่ยนจากเดิม 1300 เป็น 1600 )ผมเลยอยากรู้ว่าตามที่ได้ข้อมูลจากพี่คนขายรถ + บวกกับข้อมูลของทางกรมขนส่งบันทึกในใบคู่มือรถ
 อ่านหนังสือ  =  เป็นเครื่องยนต์ระบบ   หัวฉีดหรือคาบู  แล้ว เป็นเครื่อง  ขนาดไหน  พอวิธีดูว่ารถผมเป็นหัวฉีดหรือคาบูบ้างหรือเปล่า แล้วจะดูได้ตรงไหนครับ   ยาวหน่อยนะครับ
2. ส่วนเรื่องแก๊สตอนที่ผมคำนวนได้ 7 km. นั้นผมวิ่งใน ก.ท.ม.อย่างเดียว เติมแก๊ส 510 บาท ได้ปริมาณแก๊สจำนวนประมาณ 46 ลิตรไ ด้ ส่วนระยะทางรถวิ่งได้ประมาณ 325-330 กิโล  ถือว่าประหยัดใหมครับ
แล้วพี่ๆละครับมีความคิดเห็นอย่างไร  

ระบบแก๊ส   น่าจะดูดนะครับ  ไม่แน่ใจช่วยดูในรูปอีกทีนะครับ
 จุดประทัด
ลืมแนะนำตัวเอง   ผมชื่อ  ต้น  ครับ  ผมพักอยู่แถว ปากเกร็ด เผื่อเป็นประโยชน์ในการแนะนำร้านซ่อมใกล้ๆบ้าน...

ทำงาน  ปล....ลงรูปเครื่องประกอบเผื่อจะเป็นข้อมูลให้พวกพี่ๆช่วยคลายความสงสัยในข้อมูล ของเครื่องยนต์  น้องสามห่วง ของผมได้ .....
            ประกาศ  น้องใหม่ สาวก AE Racing Club ขอขอบพระคุณพี่ๆในทุกๆความคิดเห็น ที่ทำให้ผมได้มีความรู้เพิ่มขึ้นและจะได้เป็นแนวทางแก้ปัญหาในอนาคต  ขอบพระคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2011 08:22:56 โดย tonkungzung » บันทึกการเข้า

ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 10:07:27 »

เหอะ ๆ 7 โลลิตร เครื่องไรครับ ไม่ได้แจ้งเลย และก็อีกอย่าง ใช้แก๊สระบบไหนด้วยครับ พี่ ๆ เขาได้แนะนำถูก

ส่วนเบาดับ ผมว่าจูนไม่ดี จูนใหม่ช่วยได้ครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
BirdyReds
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 12:06:09 »

ครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ใช้เครื่องอะไร? ใช้แก๊สระบบอะไรครับ?  เวียนหัว

ติดแก๊ส LPG ราคาประหยัด เชิญครับ www.racingsociety.net/board/index.php?topic=21645.0
1cpo.phichet
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 23:00:13 »

ช่ายแล้วครับ..ถ้าขับในเมืองรถติดมากกระดืบๆๆๆ...ไป....ก็ม่ายแปลกหรอกครับ...เพราะมันวัดเป็น กม./ลิตร...ม่ายๆด้าย..นะครับ
แต่ถ้าวิ่งทางไกลยาวๆ.....แล้วระดับ ae100 เครื่อง 1300 หรือ 1600 กินซะขนาดนี้...มันก็เกินปาย....จูนใหม่ด่วนเลยครับ..เปลืองตายเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์